Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by -:R:- View Post
    ซื้อทำไม ตัวโปรแกรม ตอนอยู่ใน Service ก็ ทำอยู่ แต่พอหมด นะ ก็ต้องเรียกเป็นครั้ง ๆ ละกี่ตังค์ก็ว่ากันไป ที่ linuxthai มีฟรีเยอะ ๆ แต่ก็มีหัวหมอเอาไปปรับแต่ง เพิ่มนั่นเพิ่มนี่ หลอกขายด้วยราคาสูง คนที่ไม่รู้ ก็ติด ๆ ไป ไม่คิดจะทำ ก็ตกเป็นเบี้ยล่างได้ตลอด ของฟรีมีในโลก ถ้าเรา ศึกษา เพิ่มเติม
    แต่ตอนนี้สบายตัวแล้วครับ ไม่ต้องโทรหาวันละ 3-4 รอบเหมือนเมื่อก่อน พอมีปัญหาอะไรแก้เองหมด ศึกษาเองเรียนรู้เอง กะว่าปิดเทอมจะลองของ linuxthai ดูบ้าง มันน่าจะคล้ายๆกัน ไม่น่ายาก

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
      ใช่ครับ เปิดฟั่งชั่นนี้ที่ AP จะช่วยได้
      แต่ตัวโปรแกรมเองรู้สึกจะกันไม่ได้ครับ
      พอดีผมได้ลองกับที่เค้าใช้ AP ของ Senao หรือ Engenius แต่ไม่รู้รุ่นไหน
      มีฟั่งชั่นี้รึปล่าว หรือว่าเค้าเปิดไม่เป็นก็ไม่แน่ใจครับ
      ถ้าเป็นไมโครติก ด้วยตัวมันเองสามารถตั้งให้กันได้เลย ถึงแม้ AP จะไม่มี Isolution

ปล.แค่ทดสอบเล่นๆนะ เพื่อเก็บความรู้อ่ะครับ ^ ^
      อุปกรณ์พื้นฐานระบบผมก็มีแค่ ubi+linksys wrt54gt หลัก ๆ หน่ะครับ ไว้ใจได้ในระดับนึง ๆ เท่านั้น หิหิ

Originally posted by Evolta View Post
      ดีนะที่ ap ของผมยังมี ฟังค์ชันนี้ ไม่งั้นแย่แน่
      ฮ่า ๆ ๆ ลองไม่มีสิครับหาวิธีกันหัวหมุน ยิ่งถ้าลูกค้าเป็น นศศ ต้องทำใจเลยว่าชอบองของแน่นอน(ถ้าแต่นศศ สาว ๆ ที่ใช้ BB นี่น่าคบ) อิอิ

Comment

• Netcut ยิง arp ซึ่งเป็นช่องโหว่ของระบบ Network
        โปรแกรมไหนที่อ้างว่ากันได้นี่ผมไม่ค่อยเชื่อนะ

ลองหาอ่านเรื่อง arp,netcut ใน google ดูสิ แล้วจะพอเห็นภาพการทำงานคร่าวๆของระบบ Network
        แล้วก็จะรู้ว่าการป้องกันแทบเป็นไปไม่ได้
        Isolation จะได้ผลกรณีที่ท่านมี AP เพียงตัวเดียว
        Static ARP ต้องทำทุกเครื่องรวมถึง Server จึงไม่เหมาะกับ Hotspot
        แต่ถ้าเป็นรูปแบบหอพักที่มีจำนวนเครื่องแน่นอน ควบคุมได้ แบบนี้พอทำได้

วิธีแก้ที่คิดได้ ณ ตอนนี้คือแจก IPv6 (ไม่รู้มี Netcut ของ IPv6 รึยัง)
        การจำกัด BW ป้องกันไม่ได้ แต่ถ้า cut แล้วไม่เร็วขึ้น เดี๋ยวก็เบื่อไปเอง
        Last edited by NeoXeoN7; 17 Jan 2012, 01:03:56.

Comment

• linuxthai มีโปรเจค pppoe server อยุ่ครับ น่าจะเป้นทางออกของ hotspot ต่อไป เนตคัดยังไงก้คัดไม่เข้า เพราะมันไม่แจกไอพี คาดว่าhotspot linuxยุคใหม่ๆน่าจะมี2ระบบเหมือน mikrotik คงอีกไม่นานครับ

ปล.อยากลอง dhcp v6 บ้างแต่รุ้สึกว่ามันยังไกลตัวผมมาก โปรแกรมเนตคัตวินโดว7 ยังไงก้ใช้ไม่ได้ ตอนนี้กลุ่ม นศ. คงไม่มีใครใช้ xp แล้วมั้ง

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
            อุปกรณ์พื้นฐานระบบผมก็มีแค่ ubi+linksys wrt54gt หลัก ๆ หน่ะครับ ไว้ใจได้ในระดับนึง ๆ เท่านั้น หิหิ

ฮ่า ๆ ๆ ลองไม่มีสิครับหาวิธีกันหัวหมุน ยิ่งถ้าลูกค้าเป็น นศศ ต้องทำใจเลยว่าชอบองของแน่นอน(ถ้าแต่นศศ สาว ๆ ที่ใช้ BB นี่น่าคบ) อิอิ
            ทำไวไฟชุมชน หรือหอพักครับ...

Comment

• เครื่องส่วนใหญ่เป็น win7 ก็ ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ เหอ ๆ แต่ก็มีบางคนชอบ xp ปัญหา เน็ทหน่วง หนืด ก็คือ มาจาก Access point โดนพวกปล่อย แพ็กเก็ต ประหลาด 137 138 445 เข้ามาในระบบ เซิร์ฟเวอร์ป้องกันโดย firewall ได้ก็จริง แต่ มันจะทำให้ ap ทำงานหนัก เพราะ มีการร้องขอให้หาเส้นทาง+พอตให้ เยอแยะไปหมด หน่วง ๆ

Comment

• แล้วส่วนนี้คืออะไรครับ ????
                สงสัยมานาน
                Last edited by hitzrer; 17 Jan 2012, 10:30:10.

Comment

• แพ็กเก็ตประหลาด...น่าจะเป็นไวรัสหรือปล่าวครับ
                  ถ้าคนจงใจปล่อย เค้าจะทำไปทำไม หรือว่าอาจจะเป็นคู่แข่ง

Comment

• Originally posted by it-man View Post
                    ทำไวไฟชุมชน หรือหอพักครับ...
                    ชุมชนครับเอา RK M2 เป็นตัวหลัก แล้วเอาพวกของเหลือจากวางระบบมากระจ่ายต่อตามมุมอับ หรือ บ้านที่เค้าอยากใช้จริง ๆ ผมก็เอา wrt54gl ไปวางในบ้นเค้าเลย(อีก 2-3 บ้านใกล้ ๆ ก็เล่นได้อีกด้วย) ลูกค้าพอใจมากเพราะคิดว่าได้สัญญาณเน้น ๆ แต่หารู้ไม่คนอื่นก็ได้ ^^

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                      แพ็กเก็ตประหลาด...น่าจะเป็นไวรัสหรือปล่าวครับ
                      ถ้าคนจงใจปล่อย เค้าจะทำไปทำไม หรือว่าอาจจะเป็นคู่แข่ง
                      เครื่องลูกค้านี่แหล่ะครับ ติดไวรัส ไล่ไปลงเครื่องใหม่ ก็ไม่ยอมไป แต่ไม่มีคนเล่นเกมออนไลน์ ก็ไม่เป็นไร จะช้าแต่กับเครื่องเค้าเครื่องเดียว คนอื่น ๆ จะไม่ช้า เปิด ap isolator เอาไว้แล้ว แต่ ap จะทำงานหนักขึ้นมาอีก หน่อย - -* ถ้าแรมไม่เยอะ มีสิทธิ์ limited แน่นอน ดีนะ เป็น Rk

--- วิชามาร กลั่นแกล้งคู่แข่ง ถ้าจะทำจริง ๆ ก็หาเครื่องติดไวรัสหนัก ๆ หน่วง ๆ เอาไปเกาะ ... โอย ไม่อยากจะพูด ยิ่งกว่า netcut อีก ap เดี้ยง มันจะปล่อย packet บ้าบอ อะไรก็ไม่รู้ออก เยอะมาก ๆ ๆ ๆๆ

ดู นี่ครับ Drop ทิ้งหมดอ่ะผม
                      eth1 20.04 GB 337.34 GB 0/2158
                      eth0 331.12 GB 17.21 GB 0/76
                      tun0 16.93 GB 337.46 GB 0/128789
                      เมื่อก่อนป้องกันแต่ eth0 กับ eth1 มันเอาไม่อยู่ ก็เลยหันมาบล็อก ผ่าน tun0 เอาอยู่เลย เฮ้อ ดร็อปทิ้งไป แสนกว่าแพ็กเก็ต
                      เด๋วจะหาว่าโม้ครับ แค็บรูปมาลง
                      Last edited by -:R:-; 17 Jan 2012, 10:02:26.

Comment

• ^
                        ^
                        ^
                        tun0 16.93 GB 337.46 GB 0/128789
                        แม่เจ้าเยอะไปแล้ววว

Comment

• ของผมนะ
                          ถ้าเครื่องลูกค้าติดไวรัส ง่ายๆเลยให้ทำการบล็อคเน็ตเครื่องนั้น
                          เดี๋ยวเค้าก็ยกเครื่องมาให้แก้เองครับ ^ ^
                          พี่ๆเน็ตทำไมเข้าไม่ได้ ...งั้นยกมาที่ร้านเลยครับผม เดี๋ยวดูให้

Comment

• สอบถามหน่อยครับ
                            มีท่านใดทำทะเบียนการค้าไว้บ้างรึปล่าว
                            อยากทราบว่าต้องเอาเอกสารไรบ้าง และเจ้าหน้าที่จะมาดูที่ร้านหรือบ้านเราไม๊ครับ

Comment

• เป็นหน้าต่างที่แสดงให้รู้ว่า แต่ละเครื่องทำอะไรเชื่อมต่อด้วยรูปแบบไหน ซึ่งตัว AP เองจะต่อเข้ากับเครื่องอื่นๆแบบ Bridge คือ.. ตัว AP จะเป็นตัวกลางเป็นสะพานเชื่อมต่อกับเครื่องลูกข่ายๆต่างให้ต่อถึงกันได้
                              โดยมี AP เป็นศูนย์กลางเชื่อต่อกับตัว Server ด้วยสาย LAN ที่มีแมคแอดเดรส ที่ลงท้าย 99 6
                              มีค่าการตอบสนองระหว่าง AP กับเครื่องที่มาเชื่อมต่อในระบบ ในระดับต่างๆกัน

ปล. จริงๆไม่ควรแสดงแมค เพราะอาจจะมีผู้ไม่หวังดีเอาแมคเหล่านี้ ไปทำเรื่องไม่ดีก็ได้นะครับ

------------------------------------------------------------------------------------------

ฟังชั่น ARP ยังจำเป็นต่อการใช้งานในระบบเน็ตเวิร์ค โดยเฉพาะเครื่องที่ต่อ WDS กัน ถ้าปิดหรือ ติกถูกที่ Enable Client Isolation จะมีผลทำให้การสื่อสารด้วยโปรโตคอลบางตัวไม่ทำงาน แล้วจะทำให้ระบบช้าลงครับผม
                              Last edited by RUNYA AO; 17 Jan 2012, 11:30:41.

Comment

• arp ของ rkm2
                                ip แปลกๆ
                                Last edited by hitzrer; 17 Jan 2012, 10:31:08.

Comment

Working...
                                X