Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• arp ของ rkm2
    ip แปลกๆ
    แปลกยังไงครับ นั้นมันเลขแมคของคุณคนเดียวครับ ไอพี 192.168.197.94 เป็นไอพีที่เครื่องของคุณที่ใช้เปิดหน้านี้ได้รับ

Comment

• ท่าน hitzrer ก่อนอัพรูปขึ้นพลาง mac address ก่อนดีกว่านะครับ เผื่อไว้ - -

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
        ชุมชนครับเอา RK M2 เป็นตัวหลัก แล้วเอาพวกของเหลือจากวางระบบมากระจ่ายต่อตามมุมอับ หรือ บ้านที่เค้าอยากใช้จริง ๆ ผมก็เอา wrt54gl ไปวางในบ้นเค้าเลย(อีก 2-3 บ้านใกล้ ๆ ก็เล่นได้อีกด้วย) ลูกค้าพอใจมากเพราะคิดว่าได้สัญญาณเน้น ๆ แต่หารู้ไม่คนอื่นก็ได้ ^^
        ขอบคุณครับ ผมคงเล่น Ubnt ทั้งระบบ แต่ไม่รู้จะไปได้ซักกี่น้ำ...

Comment

• Originally posted by RUNYA AO View Post
          แปลกยังไงครับ นั้นมันเลขแมคของคุณคนเดียวครับ ไอพี 192.168.197.94 เป็นไอพีที่เครื่องของคุณที่ใช้เปิดหน้านี้ได้รับ
          บางที่มันก็ขึ้น เยอะนะ
          งงเหมือนกัน ???

Comment

• Originally posted by RUNYA AO View Post
            เป็นหน้าต่างที่แสดงให้รู้ว่า แต่ละเครื่องทำอะไรเชื่อมต่อด้วยรูปแบบไหน ซึ่งตัว AP เองจะต่อเข้ากับเครื่องอื่นๆแบบ Bridge คือ.. ตัว AP จะเป็นตัวกลางเป็นสะพานเชื่อมต่อกับเครื่องลูกข่ายๆต่างให้ต่อถึงกันได้
            โดยมี AP เป็นศูนย์กลางเชื่อต่อกับตัว Server ด้วยสาย LAN ที่มีแมคแอดเดรส ที่ลงท้าย 99 6
            มีค่าการตอบสนองระหว่าง AP กับเครื่องที่มาเชื่อมต่อในระบบ ในระดับต่างๆกัน

ปล. จริงๆไม่ควรแสดงแมค เพราะอาจจะมีผู้ไม่หวังดีเอาแมคเหล่านี้ ไปทำเรื่องไม่ดีก็ได้นะครับ

------------------------------------------------------------------------------------------

ฟังชั่น ARP ยังจำเป็นต่อการใช้งานในระบบเน็ตเวิร์ค โดยเฉพาะเครื่องที่ต่อ WDS กัน ถ้าปิดหรือ ติกถูกที่ Enable Client Isolation จะมีผลทำให้การสื่อสารด้วยโปรโตคอลบางตัวไม่ทำงาน แล้วจะทำให้ระบบช้าลงครับผม[/INDENT]
            ลบ รูปออกให้หน่อยครับ
            โทษทีผมลืม...- -*

Comment

• Originally posted by it-man View Post
              ขอบคุณครับ ผมคงเล่น Ubnt ทั้งระบบ แต่ไม่รู้จะไปได้ซักกี่น้ำ...
              ผมก็จะเล่นทั้งระบบแหละครับ แต่มีของเก่า ๆ เลยเอามาใช้แทนไปพลาง ๆ งบยังน้อยอยู่ ^^

Comment

• สำหรับ Ubi สงสัยต้องได้เล่นมันทุกรุ่นแล้วหล่ะมั้ง เหอ ๆ ได้ nano st m2 มาก็ติดใจ เหลือ pico กับ blulet หล่ะทีนี้ จะเป็นยังไง แรงสมคำีร่ำลือ อะเป่า

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                  สำหรับ Ubi สงสัยต้องได้เล่นมันทุกรุ่นแล้วหล่ะมั้ง เหอ ๆ ได้ nano st m2 มาก็ติดใจ เหลือ pico กับ blulet หล่ะทีนี้ จะเป็นยังไง แรงสมคำีร่ำลือ อะเป่า
                  จัดเลยครับท่าน R แล้วมาเล่าสู่กันฟังด้วยนะครับ ^^

Comment

• สนับสนุนท่าน R เต็มที่ครับ อิอิ

อยากรู้จังว่า NanoStation Loco M2 เจ้าตัวเล็กนี่
                    P2P กัน2ตัว ได้ระยะทางเท่าไหร่ ท่านใดเคยใช้บ้างครับ
                    เห็นราคามันน่าเล่นดีนะ เอามาลดภาระเสา Base

Comment

• จัดไปก็เท่านั้นแหล่ะครับ ไม่ได้เอาไปยิงไกล ๆ เหมือนหลาย ๆ ท่าน

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                        สนับสนุนท่าน R เต็มที่ครับ อิอิ

อยากรู้จังว่า NanoStation Loco M2 เจ้าตัวเล็กนี่
                        P2P กัน2ตัว ได้ระยะทางเท่าไหร่ ท่านใดเคยใช้บ้างครับ
                        เห็นราคามันน่าเล่นดีนะ เอามาลดภาระเสา Base
                        อยากรู้ด้วยคน

Comment

• ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aha2pro
                          สนับสนุนท่าน R เต็มที่ครับ อิอิ

อยากรู้ด้วยคน เท่าที่เคยติดตั้งไปนะครับ จากจุดติดตั้งบนดาดฟ้าอาคารพานิชย์ 3 ชั้น เสามีความสูง 4 เมตร ตัวส่งเป็น loco m2 เป็นจุดชุมสาย และกระจายสัญญาณให้แก่ไซด์ต่างๆบริเวณโดยรอบ

ที่ระยะประมาณ 350 เมตร ผ่านทุ่งกว้างๆ ไม่มีอะไรบัง รับด้วยมือถือสามซุง กาแล็คซี่ 5 ในปั้มน้ำมันปตท. ใช้โปรแกรมในแอนดรอยตรวจสอบสัญญาณได้ระดับ -97dBi
                          ที่ระยะประมาณ 550 เมตร ผ่านบ้านตึกแถว 2 ชั้นแต่ไม่บังเพราะความสูงไม่อยู่ในระดับบัง มีต้นไม้แต่เล็งด้วยสายตาแล้วไม่บัง ตัวรับเป็น loco m2 ติดตั้งที่เสาสูงประมาณ 15 เมตร หันหน้าเข้าหาตัวรับ(หันหน้าเข้าหากัน) คอนเน็คได้ประมาณ -65 dbi ความเร็วจากเน็ตจากเน็ต 30M ของ cat รับได้ ตามรูป

ที่ระยะไกลกว่านั้น ยังไม่เคยลองเพราะ ไม่มีให้ลอง -_-'
                          เป็นงานติดตั้งให้โรงงานย่อยพลาสติกที่ จ.อ่างทอง ใกล้ๆ วัดม่วง

ที่ผมไม่ใช่ตัว nano เพราะว่า + - ราคาแล้ว ตัวนี้ครอบคลุมกับงานที่ผมแล้ว
                          Attached Files
                          Last edited by RUNYA AO; 17 Jan 2012, 19:50:28.

Comment

• เพิ่มเติม

และเคยลองใช้ตัว eoc 1650 เป็นตัวรับ จะได้ความเร็ว ไม่เกิน 30Mb/s ระดับสัญญาณใกล้เคียงกัน เพื่อมาเปรียบเทียบ เพราะเป็นของระบบเก่า
                            จากผลทดสอบ เลยถอด eoc 1650 กลับมาใช้ส่วนตัว 2 เครื่อง (เจ้าของให้)

ปล. ไม่ได้เปิด air max นะครับ ติดตั้งไปแล้วลืมเปิด 5555 :P

Comment

• ขอถามหน่อยครับว่าระยะทาง 5 กิโล ควรส่งแบบ point to point หรือ point to multi point ดีครับ
                              แล้วต้องใช้ ยูบิ ตัวไหน ถึงจะพอดี ครับ

Comment

• LocoM5 2 km ยังพอไหว แต่ลบรูปไปหมดแล้ว

5 km เอาเป็นว่าดู AirGrid,NanoBridge (AirGrid ไม่โต้ลม ถ้าเสาสูงขึ้นไปตรงๆ จะเป็นทางเลือกเดียวครับ)

Comment

Working...
                                X