Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมถามไรหน่อยมีทางเป็นไปได้ไหมที่ loco m5 มันจะรับได้ไกลถึง 14 กิโลเมตร ได้สัญญาณ -79 เล่นเน็ตได้ลืนซะด้วย
    ตัวส่งเป็น rocket+disk ตัว loco อยู่บนปลายเสาสูง 30 เมตร มันมีทางเป็นไปได้ไหม

Comment

• แล้วจะต้องขึ้นเสาสูงแค่ไหนครับ

Comment

• เจ้าตัวเล็กนี่ก็ใช่ย่อยเนอะ สนใจสุดๆที่ราคานี่ล่ะ ไม่เกินกิโลนึงนี่คงสบายๆ

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
          ผมถามไรหน่อยมีทางเป็นไปได้ไหมที่ loco m5 มันจะรับได้ไกลถึง 14 กิโลเมตร ได้สัญญาณ -79 เล่นเน็ตได้ลืนซะด้วย
          ตัวส่งเป็น rocket+disk ตัว loco อยู่บนปลายเสาสูง 30 เมตร มันมีทางเป็นไปได้ไหม

[ATTACH=CONFIG]1537348[/ATTACH]
          ตัวส่งเป็น rocket+disk ยังไงก็ได้อยู่แล้ว ถึงให้ตัวรับเล็กก็เหอะ

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
            ผมถามไรหน่อยมีทางเป็นไปได้ไหมที่ loco m5 มันจะรับได้ไกลถึง 14 กิโลเมตร ได้สัญญาณ -79 เล่นเน็ตได้ลืนซะด้วย

[ATTACH=CONFIG]1537348[/ATTACH]

คิดว่า ไม่ได้แน่นอนครับ ถึง rocket+disk จะแรงได้แค่ไหน แต่ทางรับ ค่าหวังผลของอุปกรณ์แค่ 2 กิโลเท่านั้น แค่ NANO M5 ผมก็คิดว่าแย่แล้วครับ ก็เล่น rocket+disk อีกข้างเลยเป็นไง รับได้แน่นอน

Comment

• ผมอยากรู้การทำงานมัลติแวนว่ามีข้อดีข้อเสีย อย่างไรบ้างครับ ^^

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                คิดว่า ไม่ได้แน่นอนครับ ถึง rocket+disk จะแรงได้แค่ไหน แต่ทางรับ ค่าหวังผลของอุปกรณ์แค่ 2 กิโลเท่านั้น แค่ NANO M5 ผมก็คิดว่าแย่แล้วครับ ก็เล่น rocket+disk อีกข้างเลยเป็นไง รับได้แน่นอน
                แต่คนรู้จักกันทำงาน tot เข้าบอกว่ารับได้จริงๆ ผมก็เลยไม่ค่อยอยากจะเชื่อ แต่ตัว loco รับในระยะ 3.5 กิโลเมตรผมไปดูมาด้วยตนเองแล้วของ tot winet เสาปลายทางมองเห็นต้นทางรับได้เล่นเน็ต 15 เมกได้เฉยเลยนิ่งซะด้วยนิสิ

Comment

• โดยส่วนตัว rocket m5+disk กับ loco m5 ระยะ 14 กิโลที่ความสูง 30เมตร ถ้าทั้งสองตัวอยู่ที่ความสูงระดับเดียวกัน(จากระดับน้ำทะเล) และสามารถเล็งให้หน้าปะทะคลื่นขนานกันได้อย่างเหมาะสมแล้ว ผมคิดว่าน่าจะเป็นไปได้
                  แต่.. (โดยส่วนตัวอีกแล้ว)คิดว่า เค้าคงพูดผิดระหว่าง ตัว nano m5 กับ loco m5 มากกว่าครับ

ในกรณีนี้ โดยระยะทางแล้ว nano m5 จะใช้ได้ดีกว่า loco m5 ในระยะนี้ เพราะลักษณะ การกระจายคลื่น และอัตราการขยายของเสา panel ของแต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                    14 กิโลเองนะครับ ถ้าใช้rocket+disk อีกตัว ระยะหวังผลต้องมากกว่านั้นเยอะครับ 30-40 กิโล แค่14กิโลใช้ rocket+disk ผมว่าไม่คุ้มครับ
                    อย่างน้อยถ้าใช้ loco รับไม่ได้เหมือนที่ท่านว่า ก็เอาตัวที่ใหญ่กว่านั้นรับก็น่าจะได้ แต่ถ้าใหญ่เกินมันก็ไม่คุ้มครับ

Comment

• 14 km nano locol m2 แรงส่งมันแค่ 200mW ส่งถึงเหรอครับ เนียะ - -* แต่ก็ไม่แน่แหะ เพราะ มัน จะเอา กำลังทั้งหมด มุ่งไปด้านเดียว และยิ่งไม่มีอะไรมาับัง หรือ รบกวนสัญญาณด้วยแล้ว - -* น่าจะได้

Comment

แต่คนรู้จักกันทำงาน tot เข้าบอกว่ารับได้จริงๆ ผมก็เลยไม่ค่อยอยากจะเชื่อ แต่ตัว loco รับในระยะ 3.5 กิโลเมตรผมไปดูมาด้วยตนเองแล้วของ tot winet เสาปลายทางมองเห็นต้นทางรับได้เล่นเน็ต 15 เมกได้เฉยเลยนิ่งซะด้วยนิสิ
                        ระยะทางจริง กับที่มันโชว์ในตัว ยูบิ มันไม่ใช่ของจริงนะ มันเป็นระยะทางในการตอบสนองต่อสัญญาณ ประมาณ ส่งไปแล้ว ตอบรับกลับมา (Distance) เอา 4 หารเป็นอย่างนอ้ย

Comment

• ผมก็คิดว่าได้ครับ ^^

Comment

• Originally posted by renaw View Post
                            ระยะทางจริง กับที่มันโชว์ในตัว ยูบิ มันไม่ใช่ของจริงนะ มันเป็นระยะทางในการตอบสนองต่อสัญญาณ ประมาณ ส่งไปแล้ว ตอบรับกลับมา (Distance) เอา 4 หารเป็นอย่างนอ้ย
                            ขอความรู้ข้าน้อยหน่อยครับ ว่าทำไมต้องเอา 4 หารครับ ขอบคุณครับ

Comment

• 14 km นี่ไม่รู้แฮะ
                              มันก็อาจเป็นไปได้นะ

-79 น่าจะได้อยู่เพราะ RK+Dish (ไม่ใช่ Sector เรอะ ??)
                              ความสูงได้+โล่ง ก็น่าจะได้ละ

ฝั่ง Loco 14 km นี่คงต้องกด ping ให้ต่ำที่สุด
                              (ซึ่งหมายความว่า Throughput ไม่เต็ม อาจจะเหลือซัก 1-3 จาก 15 Mbps)
                              แต่ผมว่ายากแฮะ Nano เป็นไปได้มากกว่า - -"

Comment

• ขอคำแนะนำหน่อยครับ ระยะ1.1กิโลมีต้นไม้บ้างประปราย จะเอารุ่นไหนมารับสัญญาณแล้วกระจายต่อดีครับ เสาหลักเป็นRK M2สูง15เมตรใช้เสา8+15outdoorทั้งคู่

(ในใจแอบเล็งKM M2เหมือนเดิมมาทำAP WDS)

Comment

Working...
                                X