Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Megaton View Post
    ขอความรู้ข้าน้อยหน่อยครับ ว่าทำไมต้องเอา 4 หารครับ ขอบคุณครับ
    ตัวเลขที่ได้มันไม่ตรงกับความจริงมากๆ ถ้าคุณส่งสัญญาณออกไป แล้วสัญญาณที่จะส่งกลับมามันออ่น หรือรับไม่ได้ ในยูบิมันจะแสดง Distance แบบโครต โอเวอร์เลย

คุณลองเทียบดูระยะทางจริง กับที่มันโชว์ใน ยูบิดูสิ ระยะทางจริง กับ ระยะทางที่สัญญาณตอบกลับมันต่างกัน
    นี่เรากำลังพูดถึงระยะทางกันจริงๆอยู่นะ แต่ที่เอามาอ้างๆกันนี่เป็นระยะทางจาก google หรือ ยูบิซึ่งมันเป็นแบบหยาบๆ

ปล. ถ้าคุณเห็นตัวส่งสัญญาณ ซึ่งดูยังไงก็ไม่เกิน 200 ม. แต่ในยูบิแสดงเป็น 800 เมตร คุณว่าคุณจะเชื่ออะไร

Comment

• ไอ้ทั้งหมดที่ผมพูมานี้วัดระยะผ่าน Google Earth ทางอากาศ ถ้าเดินทางถนนก็ราว20 กิโลเมตรและมันไม่ใช้ของผม ของ tot เขาครับแล้วบ้านหลังที่ติดนี้ มันผ่ากลาง เกาะเอาสัญญาณกลางทางที่เขายิงไปอีกที่หนึ่งครับ แต่เขาเอา loco รับ ผมเลยส่งสัยว่าเขาโม้หรือปล่าว มันรับได้จริงไหม ผมก็ว่ามันน่าจะเป็นไปได้นะ
      เรื่องความสูงของเสาส่งและรับนี้ไม่ต้องห่วงครับ เสาสูงตั้ง 120 เมตร เสาที่ติด loco นี้ 30เมตรเห็นจะได้
      ผมเลยคิดได้ว่าโอ้ tot เขาหากินกันอย่างนี้เนาะ loco ที่ว่าไม่เกิน 2 กิโลเมตร แต่ดันใช้ซะเว้อ
      เรื่องความห่วยของ tot นี้ไม่ต้องพูดถึงขนาดช่างของ tot เองยังบ่นให้ผมฟังเลยว่ามันเน่าขนาดไหน
      วันนี้มีรูปภาพแสดงถึงความห่วยมาฝากครับสดร้อนพึ่งได้มา

ซีรีย์เกาหลี หนังเกาหลี
      Last edited by skylockerz; 17 Jan 2012, 22:58:25.

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
        ไอ้ทั้งหมดที่ผมพูมานี้วัดระยะผ่าน Google Earth ทางอากาศ ถ้าเดินทางถนนก็ราว20 กิโลเมตรและมันไม่ใช้ของผม ของ tot เขาครับแล้วบ้านหลังที่ติดนี้ มันผ่ากลาง เกาะเอาสัญญาณกลางทางที่เขายิงไปอีกที่หนึ่งครับ แต่เขาเอา loco รับ ผมเลยส่งสัยว่าเขาโม้หรือปล่าว มันรับได้จริงไหม ผมก็ว่ามันน่าจะเป็นไปได้นะ
        เรื่องความสูงของเสาส่งและรับนี้ไม่ต้องห่วงครับ เสาสูงตั้ง 120 เมตร เสาที่ติด loco นี้ 30เมตรเห็นจะได้
        ผมเลยคิดได้ว่าโอ้ tot เขาหากินกันอย่างนี้เนาะ loco ที่ว่าไม่เกิน 2 กิโลเมตร แต่ดันใช้ซะเว้อ
        เรื่องความห่วยของ tot นี้ไม่ต้องพูดถึงขนาดช่างของ tot เองยังบ่นให้ผมฟังเลยว่ามันเน่าขนาดไหน
        วันนี้มีรูปภาพแสดงถึงความห่วยมาฝากครับสดร้อนพึ่งได้มา

มันตอ้งอัดอย่างนี้ http://www.overclockzone.com/forums/...%81-TOT/page49

ดูค่า Distance นะ 14.4km

Comment

• หุ หุ มักง่ายจริง ๆ แหละ...

Comment

• แต่ละท่าน ไกลๆทั้งนั้น
            ผมไกลสุด 500 เมตรเอง อิอิ

งานนี้ จดๆๆๆ

Comment

• Originally posted by RUNYA AO View Post
              โดยส่วนตัว rocket m5+disk กับ loco m5 ระยะ 14 กิโลที่ความสูง 30เมตร ถ้าทั้งสองตัวอยู่ที่ความสูงระดับเดียวกัน(จากระดับน้ำทะเล) และสามารถเล็งให้หน้าปะทะคลื่นขนานกันได้อย่างเหมาะสมแล้ว ผมคิดว่าน่าจะเป็นไปได้
              แต่.. (โดยส่วนตัวอีกแล้ว)คิดว่า เค้าคงพูดผิดระหว่าง ตัว nano m5 กับ loco m5 มากกว่าครับ

ในกรณีนี้ โดยระยะทางแล้ว nano m5 จะใช้ได้ดีกว่า loco m5 ในระยะนี้ เพราะลักษณะ การกระจายคลื่น และอัตราการขยายของเสา panel ของแต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน

+ อีกนิด จัด NANO M5 ใหญ่มาอีกหน่อย LOCO เอาไว้เล่นระยะใกล้ๆ 1 กิโลก็พอแล้วครับ 14 กิโล ไกลเอาเรื่อง หรือจะเล่นจาน NanoBridge ก็น่าจะแจ่ม

Comment

• มีปัญหาซะแล้ว อัพระบบใหม่ไปได้1 วัน เมื่อวานยังดีๆอยู่ แต่มาวันนี้ตอนเย็น คอนเนคได้มั่งไม่ได้มั่ง
                เครื่องลูกค้า2เครื่องคอนเนคกับเสาไม่ได้เลย ขึ้น ip adress อะไรสักอย่างนี่แหละ
                ตัวสแกนไวรัสก็ขึ้นโชว์ว่า โดนโจมตีระยะไกลอะไรนี่แหละครับ บางทีชื่อไอพีก็หน้าเวปของเราด้วย
                ตัวเบส nanom5 โหมด ap แอร์แมก ตัวรับ locom5 โหมดสเตชั่น แล้วกระจายด้วย picom2
                อีกจุดก็รับจากเบสตัวเดียวกัน ตัวรับ locom5 โหมดสเตชั่น แล้วกระจายด้วย rkm2
                ใช้โน๊ตบุคเจอสัญญาณแรงทั้ง2จุด แต่เนตไม่มา ชี้ตรงรูปเสาสัญญาณขึ้นว่า no internet acess
                กลับไปดูตัวเบส ก็ดูปกติ เข้าไปดู airos ได้ เข้าไปดู airos ของ locom5 อีก2ตัวก็ดูได้ปกติ งงจริงๆ ช่วยหน่อยครับ
                เมื่อวานเย็นยังดีอยู่เลย ยังไงเดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดู
                ปล.เมื่อก่อนใช้ wds กันก็พอไปได้ พอเปลี่ยนเป็นแอร์แมก เปิดเวปไวกว่าเดิมมากเลยครับ แอร์แมกของเขาดีจริงๆ

Comment

• สอบถามนิดหน่อยนะครับ ตอนนี้ลังเล ว่าจะซื้อ Rocket M2 หรือ M5 ดีครับ เพราะ AP ของทางมหาลัยเป็น แบบนี้ครับ

http://www.cisco.com/en/US/products/ps10980/index.html

http://www.cisco.com/en/US/products/ps10981/index.html

** ไม่แน่ใจว่าระหว่าง 2 รุ่นนี้ครับ**

เลยอยากถามว่า เล่นระหว่าง M2 หรือ M5 ดีครับ เพราะเห็น AP มันระบุ 5 GHz (เข้าทาง M5) เลยยังลังเลอยู่ครับ คือกะซื้อมาใช้ดู เผื่อได้นำไปใช้ด้านอื่นได้มั่ง แล้วอาจจะลองเล่นไปอีกนานเลย อะครับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by Tenkung26 View Post
                    สอบถามนิดหน่อยนะครับ ตอนนี้ลังเล ว่าจะซื้อ Rocket M2 หรือ M5 ดีครับ เพราะ AP ของทางมหาลัยเป็น แบบนี้ครับ

http://www.cisco.com/en/US/products/ps10980/index.html

http://www.cisco.com/en/US/products/ps10981/index.html

** ไม่แน่ใจว่าระหว่าง 2 รุ่นนี้ครับ**

เลยอยากถามว่า เล่นระหว่าง M2 หรือ M5 ดีครับ เพราะเห็น AP มันระบุ 5 GHz (เข้าทาง M5) เลยยังลังเลอยู่ครับ คือกะซื้อมาใช้ดู เผื่อได้นำไปใช้ด้านอื่นได้มั่ง แล้วอาจจะลองเล่นไปอีกนานเลย อะครับ ขอบคุณครับ
                    เอาไปทำ wifi มหาลัยใช่หรือไม่ ถ้าใช่เอา m2 ไปก่อนครับ m5 พวก notebook , smartphone เกาะไม่ได้นะ

Comment

• สงสัยครับ + เป็นแนวคิด
                      จัด Nano Station M2 4มุม มุมละตัว เสาสูง ยิงลง หวังผล 1 กิโลเมตร
                      ให้ Notebook รับและส่งได้ ในพื้นที่นั้นๆ ระยะ 1 กิโล มันจะเ้วิร์คไหมครับ

ดูๆแล้ว ผมคงต้องเก็บเงินอานอ่ะครับ ถ้าเล่น RK m2 + Dual Omni ของ UBNT ชุดนึงนี่ ใช้ได้เลยเชียว
                      นี่ก็เล็งๆ SLot wave 360 (ยาว+แพงใช้ได้เลย)ไว้อยู่เหมือนกันครับ ว่าจะเอามาบวก RK M2

ส่วน นาโนบริด M5 ผมใช้ ที่ระยะ 3 - 6 กิโลครับ ccq 90%+ ครับ ถือว่าแจ่มมาก เสาส่ง 3 ตัว จากต้นเดียว แยกมุมรับ แล้วไปกระจาย โดย นาโนบริด M5 อีก แห่งละ ตัว

กรณีทดลอง นาโนบริด M5 - นาโนสเตชั่น M5 5-6 กิโล ccq ต่ำครับ คอนเนคได้ แต่ ค่าปิงสูง เนตห่วยครับ อาจจะเป็นมุมเสาไม่พอดี สูงไม่เท่ากันหรือยังไงนี่ครับ แต่ผมว่า หารุ่นเดียวกันมา ส่ง และรับ ดีกว่าครับ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                        เอาไปทำ wifi มหาลัยใช่หรือไม่ ถ้าใช่เอา m2 ไปก่อนครับ m5 พวก notebook , smartphone เกาะไม่ได้นะ
                        เปล่าครับ เอามาเป็น Station แล้วเอาไปเกาะ AP มหาลัยครับ ละก็ต่อแลน ละแยกมา PC 2 เครื่องครับ

Comment

• Originally posted by Tenkung26 View Post
                          เปล่าครับ เอามาเป็น Station แล้วเอาไปเกาะ AP มหาลัยครับ ละก็ต่อแลน ละแยกมา PC 2 เครื่องครับ
                          ถ้าแนวนี้เป็นผมเอา nano หรือ loco m2 มาก่ะพอมั่งครับ ไม่ต้องถึงขั้นใช้ rk หรอก ไหนจะต้องซื้อเสาอีกอ่ะ - -

Comment

• ตัว AP cisco ตัวนี้ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นแบบ Dual-band รับ-ส่งทั้ง 2.4 และ 5 GHz ถ้าซื้อแล้วเผื่อนำไปใช้ด้านอื่นด้วยแนะนำ M2 ครับ เพราะใช้งานได้กับอุปกรณ์ที่เป็น wifi ทั่วไปได้ครับ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                              ถ้าแนวนี้เป็นผมเอา nano หรือ loco m2 มาก่ะพอมั่งครับ ไม่ต้องถึงขั้นใช้ rk หรอก ไหนจะต้องซื้อเสาอีกอ่ะ - -
                              อ่อๆ ครับ คือที่เลือก rk เผื่อไว้เลยครับ แต่ก่อนปิดเทอมนี้ คือกะเอามาลองใน ม. อะครับ

Originally posted by Megaton View Post
                              ตัว AP cisco ตัวนี้ ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นแบบ Dual-band รับ-ส่งทั้ง 2.4 และ 5 GHz ถ้าซื้อแล้วเผื่อนำไปใช้ด้านอื่นด้วยแนะนำ M2 ครับ เพราะใช้งานได้กับอุปกรณ์ที่เป็น wifi ทั่วไปได้ครับ
                              ใช่ครับ 2.4,5 GHz ผมตอนนี้ใช้ GL จับ AP ตัวนี้อยู่

Comment

• GL/GS hero รุ่นก่อนๆ ที่ Linksys สมัยนี้ พยายามให้คนลืมครับ
                                ตอนนี้ Linksys ออกมา แต่ละรุ่น เหนื่อยใจ จริงๆครับ ไม่มีเสา เลย ซักรุ่น หุหุ
                                แทนที่ จะออกรุ่นที่พัฒนา กลับตัดเสาซะแล้วเป็นอะไรไม่รู้ตอนนี้ เีสียดายมากๆครับ

GS ปลอม Made in China ก็เยอะครับ หุหุ

หากจะเล่นแนวๆ dd-wrt ไป asus ตระกูล rt จะดีกว่าครับ
                                Last edited by pondopc; 18 Jan 2012, 04:15:58.

Comment

Working...
                                X