Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by sanorte9 View Post
    ถ้าผมจะใช้ต่อ AP truewifi ที่ระยะ 300-700 เมตร

ระหว่าง NanoStation M2 กับ NanoStation loco M2

ตัวไหนจะรับได้ดีกว่ากัน

คือผมไม่แน่ใจว่า ถ้าไม่ได้ใช้ Airmax

ค่า 630 mW กับ 200 mW จะต่างกันไหม+

*------------*
    ถ้าคิดจะเล่น Nano
    ลองมอง AirGrid
    ไปไกลลิบ
    ปล.ผมว่าการลงทุนซื้อ AP ต่อ Hotspot แบบนี้มักจะไม่คุ้มนะ
    ใช้ตามมีตามเกิดดีกว่า

Comment

• Originally posted by allalla View Post
      อนุญาต รบกวนหน่อยครับ
      คือ ตัว Ubi ตัวไหน เนี้ยสามารถเกาะ True wifi แล้วขยายหรือปล่อยสันยาน WiFi ให้อุปกรณ์ ตัวอื่น เช่น NB Ipad Ipone และยังจ่ายสันยานผ่าน lan ได้ใช่ไหมครับ ผมไม่อยากเล่น WRT54Gl หรือ RT-N12 ชอบ Ubi มากกว่า
      UBNT ทุกรุ่น รับสัญญาณแล้วปล่อยทางสายแลนได้
      ไม่สามารถ Repeater ได้ นอกจาก UBNT ด้วยกันเอง

Comment

• ขอโชว์บ้างครับ งานเล็กๆทำที่บ้านของผม
        Bullet M2+ Antenna15dBi คู่หูคู่นี้แรงเข้ากันมาก
        อีกตัว NSM2 เอาไว้ช่วย Beam สัญญาณไปทางซ้ายไกลๆหน่อย ที่จริงก่อนหน้านี้ติดสามตัวเลย ซ้าย กลาง ขวา แต่พอเทสแล้ว Bullet M2+ Antenna15dBi เอาอยู่

เนตแรงๆ tot fiber 2 u 20M/3M ใช้ทดสอบ server hotspot ที่จริงใช้ RB450G แต่อัพพลาดไม่บูต เลยต้องเอาน้อง RB750 มาสำรองไปก่อน ^^"

แถมอีกรูป อันนี้ห้องปฏิบัติการของผม อิอิอิ
        Last edited by asptuy; 21 Jan 2012, 22:26:29.

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
          สอบถามหน่อยครับ AirMax Capacity ทำไมมันน้อยจังครับ
          [ATTACH=CONFIG]1544701[/ATTACH]
          ป่าเยอะ มุมไม่ตรงกัน ต่างกับของผม 1 เท่าพอดี ข้อแนะนำ เพิ่มเสาอีกท่อนทั้งสองด้าน แจ่มแน่นอน หรือไม่ก็ แค่นี้ก็พอเพียงเหลือเฟือครับ

Comment

• นี่ครับเทสสปีด สองกิโล P to P ด้วย NANO M2 1คู่ ชัดเจน ด้านหนึ่งท่อแปป 3 ท่อน อีกด้านหนึ่ง เนินเขา + ท่อแปป 1 ท่อน เดี๋ยวเก็บรูปหน้างานมาฝากภายหลังครับ เทสแล้วเหลือเฟือแน่นอน
            Last edited by yuthanaee4; 21 Jan 2012, 22:43:34.

Comment

• Originally posted by asptuy View Post
              ขอโชว์บ้างครับ งานเล็กๆทำที่บ้านของผม
              Bullet M2+ Antenna15dBi คู่หูคู่นี้แรงเข้ากันมาก
              อีกตัว NSM2 เอาไว้ช่วย Beam สัญญาณไปทางซ้ายไกลๆหน่อย ที่จริงก่อนหน้านี้ติดสามตัวเลย ซ้าย กลาง ขวา แต่พอเทสแล้ว Bullet M2+ Antenna15dBi เอาอยู่

เนตแรงๆ tot fiber 2 u 20M/3M ใช้ทดสอบ server hotspot ที่จริงใช้ RB450G แต่อัพพลาดไม่บูต เลยต้องเอาน้อง RB750 มาสำรองไปก่อน ^^"

แถมอีกรูป อันนี้ห้องปฏิบัติการของผม อิอิอิ
              เปลี่ยนเก้่าอี้ด้วยเหอะ...เน่าแล้ว...อิอิอิอิ

Comment

• asptuy, user กี่คนเหรอครับ เน็ตที่เอามาปล่อยแรงมากมาย

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                  asptuy, user กี่คนเหรอครับ เน็ตที่เอามาปล่อยแรงมากมาย
                  กะไว้ 30-50 ครับ limit ให้ 4M/512K ต่อ user ครับ โหลดได้ไม่บล็อคบิต(เพราะผมก็โหลดบ้าง อิอิ) แต่อย่าเล่น netcut ไม่งั้นแบนถาวร

Comment

• Originally posted by asptuy View Post
                    กะไว้ 30-50 ครับ limit ให้ 4M/512K ต่อ user ครับ โหลดได้ไม่บล็อคบิต(เพราะผมก็โหลดบ้าง อิอิ) แต่อย่าเล่น netcut ไม่งั้นแบนถาวร
                    เอาไรมาดักครับว่าใครใช้ . . . แบ่ง ๆ เพื่อนมาชิกบ้างประโยชน์ล้วน ๆ ทั่วถึงครับ หิหิ ^^

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                      เอาไรมาดักครับว่าใครใช้ . . . แบ่ง ๆ เพื่อนมาชิกบ้างประโยชน์ล้วน ๆ ทั่วถึงครับ หิหิ ^^
                      http://mikrotikclub.com/board/index....ic,1021.0.html
                      วิธีเอื้ออาทร(สุดๆล่ะ)

http://mayaseven.blogspot.com/2012/0...er-netcut.html
                      วิธีเอาคืนของคุณ mayaseven

Comment

http://mikrotikclub.com/board/index....ic,1021.0.html
                        วิธีเอื้ออาทร(สุดๆล่ะ)

http://mayaseven.blogspot.com/2012/0...er-netcut.html
                        วิธีเอาคืนของคุณ mayaseven
                        โอ้ว . . . นี่สิที่รอคอย ผมก็เอาแต่เปิด AP Isolution คราวนี้จะได้รู้ตัวด้วย หุหุหุ ขอบคุณมากครับ ^^

Comment

• Originally posted by akekapong View Post
                          ผมว่าอย่าทำแบบนั้นเลยครับ ขอเพิ่มมาที่บ้านอีกเส้นนึงจะดีกว่า แล้วค่อยลิงค์สัญญาณไปให้โรงเรียน เพราะโรงเรียนน่าจะใช้แต่กลางวัน กลางคืนเราก็จะได้แบนวิชมาใช้ให้ลูกค้าเรานะครับ

แต่ถ้าสนิทกับอาจารย์ในโรงเรียน เรืองค่าไฟมันไม่เท่าไหร่หรอกมั๊งครับ จะติดเน็ตให้เค้า ใหนจะเบอร์ สัญญาอีก หลายอย่าง ยุ่งน๊าา

แต่เป็นผม ผมว่าุคุ้มครับ ตึก 5 ชั้น ราวๆ ชั้นละ 3 เมตรกว่า รวมๆแล้ว น่าจะสูงประมาณเสาของเพื่อนสมาชิกที่ใช้กัีนอยู่ละครับ
                          โอ้ว..เยี่ยมไปเลยครับ ความคิดนี้ขอบคุณครับ แต่ผมจะคุมเน็ตที่จ่ายใน รร.ยังไงครับ เพราะเลิกเรียนเด็กกลับมาเล่นที่หอ ดันมีสัญญาณเน็ตของผมอีก

Comment

• Originally posted by it-man View Post
                            โอ้ว..เยี่ยมไปเลยครับ ความคิดนี้ขอบคุณครับ แต่ผมจะคุมเน็ตที่จ่ายใน รร.ยังไงครับ เพราะเลิกเรียนเด็กกลับมาเล่นที่หอ ดันมีสัญญาณเน็ตของผมอีก
                            ควบคุมเวลาออนไลท์ของ USER โรงเรียนครับ ให้ใช้ได้เวลาราชการ

Comment

• mini hotspot /Ubuntu นิ่งสุดๆครับคุณ R ติดใจซะแล้วสิ

Comment

• Originally posted by it-man View Post
                                เอาพื้นๆ ไปเลยครับ แยกเน็ตให้โรงเรียนเส้นนึงไปเลย เวลาโรงเรียนเปิดเรียน ก็ต่อให้เค้า พอหยุดทำการก็เอามาเสียบของเรา อย่าเอามาเสียบของเราแล้วลิงค์ไปให้ โรงเรียน นะครับ ผมว่าเหมือนเราไปแบกภาระให้ตัวเอง ทำให้ระบบเราทำงานหนักไปซะอีก

ว่าแต่ติดเน็ตให้โรงเรียนเนี่ย ให้เค้าบริหารจัดการเองหรือ จัดการให้เค้าละครับ ท่านต้องระวังเรื่อง เก็บ log ด้วยนะ เด็กเล่นแผลง โพสรูปในกลุ่มกันเล่น จับไม่ถูกว่าใคร คนโดนคือคนขอเน็ต ซวยไปเลยครับ T.T

แต่อย่าให้ยุ่งยาก บริจาคให้ โรงเรียนเป็นทุนการศึกษา ก็น่าจะดีนะ 55555+ หมดๆเรื่องกันไป ทุนเรียนดี 1000 บาท 3 ทุน ไอย๊ะ เจ๋ง 555

Comment

Working...
                                X