Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• nano 4 ตัวไม่พอหรอกครับ มุมมันไม่ได้กว้างถึง 90 องศา ประมาณ 50-55 องศา เอง

Comment

• แต่ Nano Station มันก็ถูกกว่า จัด UBNT Omni Dual 13dBi จริงๆล่ะครับ
      ^^

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
        ให้ nano หมดใจ วันนี้ลองทดสอบแล้ว

ระยะ 400m รับโดย NB TM6292 Draft N

rk+เสา 15+15 เจอ 2 ขีด connect ไม่ติด
        คะแนน ไปเลย 7

nano เจอ 3 ขีด connect ติด เน็ทวิ่งปร๋อ
        คะแนน ไปเลย 9

อนาคต เป็นไปได้ จะจัด rk มาเพิ่มอีก 4 ตัว รอบทิศ ติดใจมากมาย
        หุ หุ ตกลงจัด Rk หรือ Nano ครับ เห็น Nano+9 Rk+7 ...

Comment

• 500 เมตร เอาทุกทิศ จะใช้ loco กี่ตัวดีครับ แล้วก็ เล่น loco ดีหรือว่าจะไป rk ดี เสี่ย ๆ แนะนำด้วยจ้า ^^

Comment

• ผมว่าเล่น loco น่าจะพอมั๊งครับ ถ้าลูกค่ายส่วนใหญ๋ใช้ตัวรับของ notebook หรือ pc ที่ต่อ usb ธรรมดา ไว้ใช้เล่นเน็ต
            เพราะจัด nano ไปก็แค่เพิ่มพื้นที่ส่งให้ไกลขึ้น แรงขึ้น เครื่องอยู่ใกล ยากที่จะส่งกลับ นอกจากใช้ usb hi power เท่านั้น T.T

Comment

• ถ้าเรามองเรื่องทะลุทะลวงกับเสาพาเนลที่ติดมากับเครื่องนะครับ

nano locol ความแรง 200 mw เสา 8dbi ตัวนี้มุมจะกว้างกว่า แต่ความเข้มจะไม่ค่อยดีเพราะแรงส่งน้อย
              nano st m2 ความแรง 630mw เสา 12 dbi ตัวนี้มุมจะแคบ ยิงเข้มข้นไปยังจุดหมายได้ดี

เสา มองเรื่อง จุดหมายปลางทาง มุม ของบีม
              แรงส่ง มองเรื่อง ความแรง

ดังนั้นหากจะเอาไปกระจายรอบทิศทาง nano locol 4 ตัวก็น่าจะได้ แต่ความเข้มสัญญาณจะทะลุทะลวงไม่ค่อยได้เท่าไหร่ เพราะแรงส่งน้อย

เรื่องมุมไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ nano locol ต้องเปิด data cheat ดู

Comment

• Originally posted by akekapong View Post
                ผมว่าเล่น loco น่าจะพอมั๊งครับ ถ้าลูกค่ายส่วนใหญ๋ใช้ตัวรับของ notebook หรือ pc ที่ต่อ usb ธรรมดา ไว้ใช้เล่นเน็ต
                เพราะจัด nano ไปก็แค่เพิ่มพื้นที่ส่งให้ไกลขึ้น แรงขึ้น เครื่องอยู่ใกล ยากที่จะส่งกลับ นอกจากใช้ usb hi power เท่านั้น T.T
                ผมเห็นด้วย กับท่าน akekapong เราส่งไปไกลแต่ตัว รับ ส่งกลับมาไม่ไหว ก็ อดเล่น อดได้เงินนะครับ สู้ ส่งใกล้ๆๆแรง เสถียร ไป เลย โดยที่ โน็ต บุ๊ค usb ธรรม ดา รับ ไหวนะ ครับ น่าจะดีกว่าครับ

Comment

• จริง ๆ ผมว่าจะเล่น rk หล่ะครับ แต่ทีนี้มันขึ้นเสาจุดต่อไปลำบาก เลยมองไปทางตัวที่สะดวกติดตั้งมากกว่า แต่ยังอยู่ในระหว่างหาข้อมูล T-T

Comment

• ง่า เจอมุม อชิมุท นึกถึงเลยครับ หุหุ
                    http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hi.../EX535892.html
                    ขำ ขำ นะครับ
                    Attached Files

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                      อืม ถูกสำหรับ yuthanaee4 ว่ามาหมดครับ ถ้า Rk ได้เสาแท้ ๆ ของเค้า เลยนี่ หรือ sector แท้ ๆ ของ ubi ไปเลย องศา 120 กวาดระนาบ ได้ดีกว่าเยอะ แต่นั้นก็ต้องแลกด้วยราคาแพงกว่า ประสิทธิภาพ สูงกว่า nano st m2 แน่นอนครับ แต่งบน้อย ๆ ถ้าเราซื้อ

nano 6 ตัว ตัวละ 3xxx ประมาณ ผมให้ราคากลางประมาณ 3300*6 = 19,800 เลขกลม ๆ ง่ายดี

รอบทิศทางพอดี ราคาสุทธิ 19,800 บาท

----

Rk 3 ตัว ตัวละ 3xxx ประมาณ ผมให้ราคากลางประมาณ 3300*3 = 9,900

Sector ตัวละ 6xxx ประมาณ ผมให้ราคากลางประมาณ 6500*3 = 19,500

รอบทิศทางพอดี ราคาสุทธิ 29,400 บาท

----

งบน้อย ก็ต้องเลือก วิธีที่ประหยัดที่สุดครับ ^^
                      ผิดแล้วครับ RK 1 ตัว 3200 บาท AirMAX OMNI 13 Db 9000 บาท รวมเป็น 12200 บาทครับ ถูกกว่ากันเยอะครับ NANO 6 ตัว ผมการันตีได้เลย ว่า ยังไงก็ตีกันครับ ผมยิง P to P 2.4 ต่อจุด รับส่ง CH 1 และ ส่งรับ ต่อไปอีก CH 11 ยังตีกันเองเลยครับ พอเปลี่ยนจุด 2 มาใช้ 5G วิ่ง 90 เมกเลยครับ 6 ตัวนี่ ทำลำบากแน่นอนครับ ผมไม่แนะนำเด็ดขาด เดี๋ยวเดือนหน้า ผมเล่น RK + AirMax OMNI 13 Db เดี๋ยวทดสอบ แล้วถ่ายรูปมาฝากครับ ***อ้อ เวลาซื้อ ต้องเลือกร้านด้วยครับ เพราะตัว RK ที่ผมใช้ เอ๋อๆ ชอบกล มีหลุดเป็นช่วงๆ สั่งจากคนขายเจ้าห่วยๆๆ ที่คอยแต่โทษลูกค้าตลอด เข็ดเลยครับเจ้านี้ ***

.

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                        ผิดแล้วครับ RK 1 ตัว 3200 บาท AirMAX OMNI 13 Db 9000 บาท รวมเป็น 12200 บาทครับ ถูกกว่ากันเยอะครับ NANO 6 ตัว ผมการันตีได้เลย ว่า ยังไงก็ตีกันครับ ผมยิง P to P 2.4 ต่อจุด รับส่ง CH 1 และ ส่งรับ ต่อไปอีก CH 11 ยังตีกันเองเลยครับ พอเปลี่ยนจุด 2 มาใช้ 5G วิ่ง 90 เมกเลยครับ 6 ตัวนี่ ทำลำบากแน่นอนครับ ผมไม่แนะนำเด็ดขาด เดี๋ยวเดือนหน้า ผมเล่น RK + AirMax OMNI 13 Db เดี๋ยวทดสอบ แล้วถ่ายรูปมาฝากครับ ***อ้อ เวลาซื้อ ต้องเลือกร้านด้วยครับ เพราะตัว RK ที่ผมใช้ เอ๋อๆ ชอบกล มีหลุดเป็นช่วงๆ สั่งจากคนขายเจ้าห่วยๆๆ ที่คอยแต่โทษลูกค้าตลอด เข็ดเลยครับเจ้านี้ ***

.

โอ้ววว!! ant มันแพงขนาดนั้นเลยหรอ Y__Y

Comment

• ท่าน yuthanaee4 เทส dual omni 13dbi ของเจ้า rk แล้วรบกวนดูสัญญาณใต้เสาให้ด้วยนะคราบ ถ้าไม่บอดสัญญาณก็ถือว่าคุ้มที่จะเล่นเลย ^^

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post

.
                            ผมรู้ล่ะครับ ว่าคุณโดนร้านไหน ผมโดนไปเกือบ 2 หมื่น(ช่วงน้ำท่วม) แล้วตอนนี้ก็ไม่ได้แอ้มเงินผมอีกเลยครับ
                            ลาจากกันด้วยดี เลยทีเดียวครับ หุหุ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                              ท่าน yuthanaee4 เทส dual omni 13dbi ของเจ้า rk แล้วรบกวนดูสัญญาณใต้เสาให้ด้วยนะคราบ ถ้าไม่บอดสัญญาณก็ถือว่าคุ้มที่จะเล่นเลย ^^

ครับกระผม ถ้างบพอ คิดว่าเดือนหน้า จะลองเอามาเล่นดูครับ จะเก็บภาพมาแบบละเอียดยิบครับ เดี๋ยวต้องสั่งจองจากพ่อค้าใจดีไว้ก่อนครับ

.

Comment

• AirMAX OMNI 13 Db 9000 บาท นี่ร้านไหนในไทย หลังไมค์(PM)มาเลยครับ เพราะเทียบราคาเมืองนอก ถือว่าราคาถูกใช้ได้ครับ
                                ผมเจอร้านหลายๆร้านในไทย 13000 - 19000 ครับท่าน

ผมก็กะจะจบในทีเดียวครับ ขอบคุณ ล่วงหน้าเลยทีเดียวครับ คุณ yuthanaee4
                                ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X