Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pondopc View Post
    ผมรู้ล่ะครับ ว่าคุณโดนร้านไหน ผมโดนไปเกือบ 2 หมื่น(ช่วงน้ำท่วม) แล้วตอนนี้ก็ไม่ได้แอ้มเงินผมอีกเลยครับ
    ลาจากกันด้วยดี เลยทีเดียวครับ หุหุ
    โดนไป แต่ถ้าใช้ได้ดีก็ไม่เป็นไรครับ อิอิ สินค้าไม่เต็มร้อย บริการ ให้ 0 คะแนนครับ แถม โทษลูกค้าว่าโง่อีก พูดแล้วขึ้นครับ จบดีกว่าครับ เดี๋ยวหาว่าผมเปิดประเด็นอีก 555555

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
      AirMAX OMNI 13 Db 9000 บาท นี่ร้านไหนในไทย หลังไมค์(PM)มาเลยครับ เพราะเทียบราคาเมืองนอก ถือว่าราคาถูกใช้ได้ครับ
      ผมเจอร้านหลายๆร้านในไทย 13000 - 19000 ครับท่าน

ผมก็กะจะจบในทีเดียวครับ ขอบคุณ ล่วงหน้าเลยทีเดียวครับ คุณ yuthanaee4
      ขอบคุณครับ
      ผมดูตามนี้ครับ http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1539535
      มั่งตาม ORDER แต่ไม่รู้ราคาขึ้นยังครับ ต้องถามคนขายครับผม

Comment

• กระแส AirMAX Omni มาแรงแฮะ

สะกิดนิดนึงว่า AirMAX Omni ก็คือ Omni

แล้วก็ RK 1 ตัวจะใช้งานซักกี่คน

สาเหตุที่รับส่งด้วย 1 กระจายด้วย 11 แล้วมันช้า
        เดาว่าไม่ใช่ 1 ตีกับ 11 หรอก มันตีกันไม่ได้
        แต่ 1 โดนขัดขวางตรงกลางระหว่างเดินทางต่างหาก
        พอเปลี่ยนเป็น 5 อาการเลยหายไป
        Last edited by NeoXeoN7; 24 Jan 2012, 05:46:08.

Comment

• เมกา ชอบ Ubiquiti ผมหาราคาเมกา ขายส่งถึงบ้าน เฉพาะเมกา
          มาให้นะครับ
          ราคาสินค้าบางส่วนนะครับ
          คูณ 30 นะครับ
          http://www.tigerdirect.com/applicati...words=ubiquiti
          เมกา เรียก UBNT ว่า microcom
          อีกลิ้งนะครับ
          http://www.tigerdirect.com/applicati...words=microcom
          Last edited by pondopc; 24 Jan 2012, 02:28:52.

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
            กระแส AirMAX Omni มาแรงแฮะ

สะกิดนิดนึงว่า AirMAX Omni ก็คือ Omni

แล้วก็ RK 1 ตัวจะใช้งานซักกี่คน

เหตุที่ รับส่งด้วย 1 กระจายด้วย 11 แล้วมันช้า
            เดาว่าไม่ใช่ 1 ตีกับ 11 หรอก มันตีกันไม่ได้
            แต่ 1 โดนขัดขวางตรงกลางระหว่างเดินทางต่างหาก
            ที่แพง เพราะ เสาต้องรองรับ Air Max แล้ว มันจะมีกี่เจ้าขาย ก็ UBNT ขายเจ้าเดียวใช่ไหมครัีบ
            ถ้าไม่รองรับ Air Max by UBNT ก็จัดตามมาตรฐาน เมืองไทยบ้านเรา ครับ
            ผมคิดว่างั้นนะครับ ^^

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
              โดนไป แต่ถ้าใช้ได้ดีก็ไม่เป็นไรครับ อิอิ สินค้าไม่เต็มร้อย บริการ ให้ 0 คะแนนครับ แถม โทษลูกค้าว่าโง่อีก พูดแล้วขึ้นครับ จบดีกว่าครับ เดี๋ยวหาว่าผมเปิดประเด็นอีก 555555
              เอ... ในคลับนี้ ก็โดนกันไป มิใช่น้อยนะครับ คริคริ ผมก็โดน
              ไม่ต่ำกว่า 10 ท่าน ในคลับ UBNT นี้ครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                ท่าน yuthanaee4 เทส dual omni 13dbi ของเจ้า rk แล้วรบกวนดูสัญญาณใต้เสาให้ด้วยนะคราบ ถ้าไม่บอดสัญญาณก็ถือว่าคุ้มที่จะเล่นเลย ^^
                จุดบอดใต้เสา ระยะ 50 เมตร ผมจองเวร WRT54GL+ indoor 8 dBi ก็จบด้วยดีแล้วล่ะครับ
                ไซต์นี้ wrt54gl 3 ตัว เสา 8 ทั้งนั้นเลยเชียว (ขายทิ้งไปตัวแล้ว) อิอิ

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                  ผมดูตามนี้ครับ http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/1539535
                  มั่งตาม ORDER แต่ไม่รู้ราคาขึ้นยังครับ ต้องถามคนขายครับผม
                  ของพี่ตี๊ freedomlin โอเค ครับ ขอบคุณมากครับคุณ yuthanaee4
                  ว่าแล้ว ผมขอเก็บเงินก่อนนะครับ
                  -_-"
                  (ถูกหวย จะเล่้นเสาสูง Sector ไปเลยเชียว)
                  เอาให้สะใจซักครั้งนึงในชีวิต

Comment

ที่แพง เพราะ เสาต้องรองรับ Air Max แล้ว มันจะมีกี่เจ้าขาย ก็ UBNT ขายเจ้าเดียวใช่ไหมครัีบ
                    ถ้าไม่รองรับ Air Max by UBNT ก็จัดตามมาตรฐาน เมืองไทยบ้านเรา ครับ
                    ผมคิดว่างั้นนะครับ ^^
                    AirMAX เป็นชื่อที่ตั้งเพื่อการค้า ตัวจริงมันคือ TDMA ซึ่งเป็นโปรโตคอลสำหรับการสื่อสารครับ
                    เสาไม่ได้ทำมาสำหรับ AirMAX และไม่ได้ช่วยให้การใช้งาน TDMA ดีขึ้นแต่อย่างใด
                    เพียงแต่ว่า เสา AirMAX กระจายคลื่นได้มาตราฐาน (ถ้าไม่เจอของปลอมนะ)
                    เอาไปเทียบกับเสายี่ห้ออื่นที่ได้มาตราฐานเช่นเดียวกัน ก็จะไม่ต่างกันเลย

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                      AirMAX เป็นชื่อที่ตั้งเพื่อการค้า ตัวจริงมันคือ TDMA ซึ่งเป็นโปรโตคอลสำหรับการสื่อสารครับ
                      เสาไม่ได้ทำมาสำหรับ AirMAX และไม่ได้ช่วยให้การใช้งาน TDMA ดีขึ้นแต่อย่างใด
                      เพียงแต่ว่า เสา AirMAX กระจายคลื่นได้มาตราฐาน (ถ้าไม่เจอของปลอมนะ)
                      เอาไปเทียบกับเสายี่ห้ออื่นที่ได้มาตราฐานเช่นเดียวกัน ก็จะไม่ต่างกันเลย

Comment

กระแส AirMAX Omni มาแรงแฮะ

สาเหตุที่รับส่งด้วย 1 กระจายด้วย 11 แล้วมันช้า

ตีกันจริงๆครับ เดี๋ยวผมบรรยายให้ฟัง ผมยิงแบบอ้อมเขาครับ บ้านผมอยู่จุดที่ 3 จุดที่ 1 ยิงไป จุด 2 แล้วจุด 2 ส่งมา บ้านผมครับ ระยะทางระหว่างจุด 2 กิโลเมตร +- นิดหน่อย ใช้ NANO M2 สองคู่ เปิด airmax ย่าน 40 GH CH 1 และ 11 เทสสปีดระหว่างอุปกรณ์ จุด 1 ไปจุด 2 50 M จุดสองไป จุด 3 ประมาณ 50 M และ จุด 3 ไปหาจุด 1 เหลือ 30 M พอผมเปลี่ยน จุด 2 ยิงมา 3 เป็น RK M 5 + เสา airmax 90 รับด้วย NANO M5 ปรากฏว่า เทสระหว่างอุปกรณ์ จุด 3 ไปจุด 1 ได้ 90 M เต็มๆ เทส จุด 2 ไปจุด 1 ก็ได้ 90 กว่า ผมถึงกับงง บ้านนอก ไม่มีสัญญาณตีกับใคร แต่ดันมาตีกันเองซะงั้น รู้อย่างนี้น่าจะเล่น 5G ตั้งนานแล้ว ไม่มีชน ประมาณนี้ครับ แนะนำคร่าวๆเลย

.

Comment

ผิดแล้วครับ RK 1 ตัว 3200 บาท AirMAX OMNI 13 Db 9000 บาท รวมเป็น 12200 บาทครับ ถูกกว่ากันเยอะครับ NANO 6 ตัว ผมการันตีได้เลย ว่า ยังไงก็ตีกันครับ ผมยิง P to P 2.4 ต่อจุด รับส่ง CH 1 และ ส่งรับ ต่อไปอีก CH 11 ยังตีกันเองเลยครับ พอเปลี่ยนจุด 2 มาใช้ 5G วิ่ง 90 เมกเลยครับ 6 ตัวนี่ ทำลำบากแน่นอนครับ ผมไม่แนะนำเด็ดขาด เดี๋ยวเดือนหน้า ผมเล่น RK + AirMax OMNI 13 Db เดี๋ยวทดสอบ แล้วถ่ายรูปมาฝากครับ ***อ้อ เวลาซื้อ ต้องเลือกร้านด้วยครับ เพราะตัว RK ที่ผมใช้ เอ๋อๆ ชอบกล มีหลุดเป็นช่วงๆ สั่งจากคนขายเจ้าห่วยๆๆ ที่คอยแต่โทษลูกค้าตลอด เข็ดเลยครับเจ้านี้ ***
                          ---

อ๋อ จะเอา airmax omni มากระจาย

------------------

แต่ผมมองกลับกัน ไม่ได้เอา airmax มากระจาย แต่เป็น sector 3 ตัวทำหน้าที่กระจาย wifi 3 มุม กวาดไป รับด้วยโน๊ตบุคธรรมดา

จะเห็นว่า ที่ผมมอง จะเป็น โหมดธรรมดาทั้งหมด นะครับ ไม่ใช่ airmax

nano 6 ตัว
                          Rk+Sector อย่างละ 3 ตัว

-----------ทุนน้อยครับ และไม่ได้เล่น airmax เพราะ จุด ขยาย ด้วย airmax + ap ต้นทุนจะแพงกว่าหลายขุม

-----
                          สำหรับเรื่อการตีกัน มันคงป้องกันได้ยาก ก็ทำโดย การ auto chanel ช่วยได้เยอะดีนักแล

Comment

• ^
                            ^
                            ยิงอ้อมเขาเลย ^ ^
                            ความพยายามสูงจริงๆ นับถือครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                              ---

อ๋อ จะเอา airmax omni มากระจาย

------------------

แต่ผมมองกลับกัน ไม่ได้เอา airmax มากระจาย แต่เป็น sector 3 ตัวทำหน้าที่กระจาย wifi 3 มุม กวาดไป รับด้วยโน๊ตบุคธรรมดา

จะเห็นว่า ที่ผมมอง จะเป็น โหมดธรรมดาทั้งหมด นะครับ ไม่ใช่ airmax

nano 6 ตัว
                              Rk+Sector อย่างละ 3 ตัว

-----------ทุนน้อยครับ และไม่ได้เล่น airmax เพราะ จุด ขยาย ด้วย airmax + ap ต้นทุนจะแพงกว่าหลายขุม

-----
                              สำหรับเรื่อการตีกัน มันคงป้องกันได้ยาก ก็ทำโดย การ auto chanel ช่วยได้เยอะดีนักแล
                              ชอบความคิดท่าน R นะครับ Sector 3 ตัว 120 องศา รึเปล่า เข้าท่าดีนะครับ ครบทุกทิศแถมมันก็แรงได้ใจด้วย

แต่ด้วยน้ำหนักมันเนี่ยเอาขึ้นเสาสงสัยลำบากแง่ม ๆ - -

Comment

• ระวังด้วย Sector จริงๆแล้วเหมาะกับงานที่ลูกค้าทุกคนยอมซื้อตัวรับสัญญาณ
                                ลักษณะ Beam ที่กวาดระนาบได้กว้างและไปได้ไกล แต่แนวดิ่งจะแคบ
                                เอาไปใช้กับงานที่ตัวรับสัญญาณอยู่ในระนาบเดียวกัน/ใกล้เคียงกันจะเหมาะมาก
                                ทำ Hotspot อาจจะสู้ Panel ไม่ได้ เพราะ Panel ครอบคลุมแนวดิ่งได้มากกว่า
                                เทียบกันแล้วใช้ Panel สาดคลุมไปทั่วๆจะเหมาะกับ Hotspot ที่ตัวรับสัญญาณอยู่กระจัดกระจาย

แล้วก็เวลามัน Overlapped มันไม่เหลือ 30 Mbps หรอกครับ
                                มันเหลือเป็นหลักหน่วยเลยล่ะ
                                Ping อาจจะสูง-ต่ำสลับๆกัน
                                แต่ถ้า Test Speed จะดรอปลงมากมาย
                                ปล.แอบงง 1--(50m)--2--(50m)--3 ทำไมรวมได้ 2 km - -"

Comment

Working...
                                X