Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
    ระวังด้วย Sector จริงๆแล้วเหมาะกับงานที่ลูกค้าทุกคนยอมซื้อตัวรับสัญญาณ
    ลักษณะ Beam ที่กวาดระนาบได้กว้างและไปได้ไกล แต่แนวดิ่งจะแคบ
    เอาไปใช้กับงานที่ตัวรับสัญญาณอยู่ในระนาบเดียวกัน/ใกล้เคียงกันจะเหมาะมาก
    ทำ Hotspot อาจจะสู้ Panel ไม่ได้ เพราะ Panel ครอบคลุมแนวดิ่งได้มากกว่า
    เทียบกันแล้วใช้ Panel สาดคลุมไปทั่วๆจะเหมาะกับ Hotspot ที่ตัวรับสัญญาณอยู่กระจัดกระจาย

แล้วก็เวลามัน Overlapped มันไม่เหลือ 30 Mbps หรอกครับ
    มันเหลือเป็นหลักหน่วยเลยล่ะ
    Ping อาจจะสูง-ต่ำสลับๆกัน
    แต่ถ้า Test Speed จะดรอปลงมากมาย
    ปล.แอบงง 1--(50m)--2--(50m)--3 ทำไมรวมได้ 2 km - -"
    50 M คือเทสสปีดระหว่างอุปกรณ์ครับผม ระยะทางแต่ละจุด ***งกัน 2กิโล ครับ ไม่ใช่ใกล้แค่ 50 เมตรครับ คนละหน่วยกันครับผม เข้าใจผิดแล้วครับ อิิอิ

.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      ชุด admin กาก ๆ ครับ ปรับปรุงใหม่ เหอ ๆ คาดว่า เป็นชุดสุดท้ายที่จะทำตรงจุดพวกนี้แล้ว อนาคต อาจจะ เป็น nano st m2 ทั้งหมด

ความสูง 10 เมตร
      ชุดนี้ประกอบด้วย
      Rk+ (15Alfa+15จีน) ชุดนี้ใต้เสา เน่ามาก เง้อ ต้อง ระยะ 40 เมตร เป็นต้นไป จะนิ่งมาก

และติด ๆ กัน

Nano St m2 หันคนละทิศ ปรับ 28dbm ตัวนี้แรงมาก ใต้เสาเล่น กราฟ นิ่งเนี๊ยบ

+++++++++++++
      ชุดหลังบ้าน (กินหออื่น)

ชุดนี้ Rk + เสา 9+9 alfa จาก ป๋า 323 wifi4you

ไม่น่าเชื่อชุดนี้ ผมขึ้นเสาสูงสุดปลายเสา 6 เมตร สัญญาณนิ่งมาก ๆ ปรับแรงส่งไป 27dbm ใช้เวลาจัดการ 2 วัน คนเดียวและพ่อ ช่วยตอนยกเสา ร้อยท่อ มือแหกหมด
      ท่อร้อยสายสีขาวเมตรละ 12 บาท เป็นท่อภายนอก ซื้อได้ที่ร้านอุปกรณ์ไฟฟ้า บอกเค้าว่าซื้อ ท่อร้อยสายไฟ pe อ่อน
      ขอรูปเสา 9 + 9 + rocketM2 ไปใช้หน่อยน่ะครับ

เฮง เฮง เฮง ครับ

WiFi4You

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
        เห็นท่าน 323 wifi4you เอามาอยู่นะ แต่ขายไปได้แล้วมั้ง
        ขายไป เป็น AirMax Omni 5G 13 dBi ครับ ตัว AirMax 2G ไม่ได้เอามาขายครับ ของเมืองนอกไม่ค่อยมี

Originally posted by it-man View Post
        ครับน่าจะขายไปแล้ววันก่อนสั่งของถามไปท่าน 323 บอกไม่แนะนำ ราคาสูงไป...

ที่เคยคุยว่าไม่ค่อยเหมาะในความเห็นส่วนตัว คิดว่า

การทำ AirMax Omni น่าจะเหมาะต่อการใช้งานของระบบที่ลุกข่ายเปิด AirMax ทั้งหมด ซึ่งจะช่วยในเรื่องของการ BW utilization ให้มีประโยชน์สูงสุด โดยหลัการน่าจะเหมาะกับการทำเป็น Backhaul link เพื่อวางโครงข่ายหลัก แล้วค่อยกระจายต่อลูกข่ายที่ใช้ WiFi แบบปรกติ(ไม่ใช่ AirMax)

ดังนั้น Backhaul link ควรใช้ 5GHz แล้วเปิด AirMax ส่วนตัวกระจาย WiFi ไปยังลูกข่ายทั่วไปใช้ 2.4GHz ธรรมดาครับ

ซึ่งถ้าจะเอา AirMax omni 2.4GHz มาให้บริการเป็นตัวกระจายโดย เปิด AirMax นั้น ลูกข่ายธรรมดาจะรับส่งไม่ได้ครับ ซึ่งคงไม่เหมาะซักเท่าไรครับ เลยแนะนำไปว่ามันไม่ค่อยเหมาะสมนักน่ะครับ

WiFi4You
        Last edited by 323; 24 Jan 2012, 12:17:43.

Comment

• อย่างนี้นี่เอง

Comment

• ขอความเห็นหน่อยครับ ผมใช้ Rocket M2 ต่อเสา Omni Outdoor 15 dbi + Omni Indoor 9 dbi ต่อ wds 6 ตัวเป็น Eoc1650
            ระยะทาง 300-600 เมตร
            ปกติสัญญาณจะนิ่งมาก Noise Floor -91 dBm CCQ 80-90% ปิงอยู่ที่ 1-2
            แต่บางช่วงเวลา สัญญาณจะแกว่ง ปิงขึ้นหลักร้อย ถึงหลักพัน บางทีปิงขาดไปเลย เป็นทุกตัว แต่จะมีบางตัวแกว่งไม่มาก
            คำถาม >> สัญญาณแกว่งเกิดจากอะไรได้บ้างอะครับ
            หมายเหตุ > ผมเคยลองเปลี่ยน Channel 1 6 11 แล้วก็ยังไม่หาย
            (Giga_AP0 คือ Giga_Home)
            (เด๋วรอตอนช่วงสัญญาณแกว่งแล้วจะเซฟภาพให้ดูอะครับ)
            Attached Files
            Last edited by ZenDo2000; 24 Jan 2012, 12:36:54.

Comment

• wds 6 ตัวเลยเหรอครับ user กี่คนครับ ตัวเมนน่าจะทำงานหนักมาก

wds รู้กันนะครับว่า ประสิทธิภาพตัวเมน หาร ตามจำนวน ap wds ที่เกาะ

ap wds หากมีการเกาะ เยอะ ๆ โหลดหนัก ๆ การ ping ขึ้นหลักพัน เป็นเรื่องปกติมากเลยครับ จึงไม่นิยมทำหาก มีเครื่องลูกเยอะ ๆ แต่จะทำเป็น airmax แทน

Comment

• เครื่องลูกไม่เยอะหรอกครับ ตอนใช้เยอะสุดก็ราวๆ 20 กว่าเครื่องได้ แต่เฉลี่ยจะอยู่ที่ 10-15 เครื่องอะครับ

Comment

• จับรีพีตไปเลยแระกันครับงั้น ^^

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                    จับรีพีตไปเลยแระกันครับงั้น ^^
                    คืออะไรเหรอครับ

Comment

• Originally posted by ZenDo2000 View Post
                      ขอความเห็นหน่อยครับ ผมใช้ Rocket M2 ต่อเสา Omni Outdoor 15 dbi + Omni Indoor 9 dbi ต่อ wds 6 ตัวเป็น Eoc1650
                      ระยะทาง 300-600 เมตร
                      ปกติสัญญาณจะนิ่งมาก Noise Floor -91 dBm CCQ 80-90% ปิงอยู่ที่ 1-2
                      แต่บางช่วงเวลา สัญญาณจะแกว่ง ปิงขึ้นหลักร้อย ถึงหลักพัน บางทีปิงขาดไปเลย เป็นทุกตัว แต่จะมีบางตัวแกว่งไม่มาก
                      คำถาม >> สัญญาณแกว่งเกิดจากอะไรได้บ้างอะครับ
                      หมายเหตุ > ผมเคยลองเปลี่ยน Channel 1 6 11 แล้วก็ยังไม่หาย
                      (Giga_AP0 คือ Giga_Home)
                      (เด๋วรอตอนช่วงสัญญาณแกว่งแล้วจะเซฟภาพให้ดูอะครับ)
                      ภาพตอนสัญญาณสวิงครับ
                      Attached Files

Comment

• รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ nano loco m5 ใช้เกาะสัญญาณ wifi จาก true,3BB,โมเด็มภายในบ้านได้หรือป่าวครับ ถ้าได้มีวิธีเซ็ทยังไง ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• Originally posted by knell View Post
                          รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ nano loco m5 ใช้เกาะสัญญาณ wifi จาก true,3BB,โมเด็มภายในบ้านได้หรือป่าวครับ ถ้าได้มีวิธีเซ็ทยังไง ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
                          nano M5 เป็น 5 GHz น่าจะเกาะ 2.4 GHz ไม่ได้ครับ

Comment

• RK m2 /Eoc1650
                            สวิงบางช่วงเวลา
                            ผมขอเดานะครับ
                            อาจจะเป็นไปได้ที่ แรมของ RK M2 มันเต็มครับ ในช่วงเวลานั้น
                            เนื่องจาก การเชื่อมต่อเยอะ WDSเกินไป
                            ว่าแต่ ใช้อะไรเป็น Server แล้วเนตของอะไรครับ
                            ^^

Comment

• ระยะทาง 7 km ใช้ตัวไหนดีครับ

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
                                ระยะทาง 7 km ใช้ตัวไหนดีครับ
                                ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยได้ไหมครับ

Comment

Working...
                                X