Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by -:R:- View Post
    IMS พัฒนาต่อมาจาก ม.บูรพา มั้ง ที่เค้าแจกฟรี กันใน linuxthai แล้วก็มาเพิ่ม นั่น นี่ โน่น ลงไปแล้วนำมาขาย ก็แล้วแต่คน ชอบสบาย เสียเงิน จบ ไม่อยากเสียเงินต้องเรียนรู้ อดทน ทุ่มเท ถึงจะทำได้ ทำเป็น
    จำใจต้องซื้อจริงๆเพราะ ที่ทำงานขายอยู่เลยซื้อราคา ทุนเลย แต่มาแพงตรงเครื่อง server นี่ละ

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
      ตกลงมันใช้ดีป่าวครับตอนนี้ประกอบเครื่องแล้ว
      I3
      ram 12 gb
      HDD SSD 120 GB + 500 GB BLACK

แล้วที่ว่ามีปัญหานี่ หลักมันอะไรหรอครับจะได้หาวิธีแก้ไข
      ท่านเล่น SSD เลยหรอ ผมว่าแค่ 500 Black ก็พอแล้วครับ
      ของผมก็ i3 เหมือนกัน

ปัญหานี้ ผมว่าลองไปใช้ดูก่อนครับ ท่านอาจจะไม่มีเหมือนผมก็ได้
      ลองไปใช้ดูครับ มีอะไรก็ PM มาได้ ผมอยู่ตลอดครับ

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
        จำใจต้องซื้อจริงๆเพราะ ที่ทำงานขายอยู่เลยซื้อราคา ทุนเลย แต่มาแพงตรงเครื่อง server นี่ละ
        เออ ลืม อันนี้สำคัญ
        ท่านใช้แรม เท่าไรครับ ถามก่อน ระวังแรมเต็มนะ
        แรมเต็มเมื่อไร งานงอนครับ ขอบอก

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          IMS พัฒนาต่อมาจาก ม.บูรพา มั้ง ที่เค้าแจกฟรี กันใน linuxthai แล้วก็มาเพิ่ม นั่น นี่ โน่น ลงไปแล้วนำมาขาย ก็แล้วแต่คน ชอบสบาย เสียเงิน จบ ไม่อยากเสียเงินต้องเรียนรู้ อดทน ทุ่มเท ถึงจะทำได้ ทำเป็น
          +1 สงสัยต้องหาเวลาศึกษามั่งแล้ว ^^ คงได้รบกวนท่าน R แล้วงานนี้

Comment

• Originally posted by Megaton View Post
            +1 สงสัยต้องหาเวลาศึกษามั่งแล้ว ^^ คงได้รบกวนท่าน R แล้วงานนี้
            อืม ใช่ครับ คือตอนแรก ผมก็ไม่รู้หรอครับว่ามีโปรแกรมฟรีแบบนี้ด้วย + ไม่เคยศึกษาพวก wifi hotspot
            เลยคิดว่าคงไม่ยาก เพราะซื้อโปรแกรมสำเร็จรูปมาแล้ว แต่พอมาทำจริงมันก็ไม่ง่ายเลยสักนิด แต่พอมีปัญหา มันก็ทำให้เราต้องศึกษาเรียนรู้ แก้ไขเพิ่มเติม
            จนทำให้เรารู้ว่า ออ มันเป็นอย่างนี่นี้เอง หัวหมอจริงๆ เอาโปรแกรมคนอื่นมาต่อยอดแล้วเอาออกมาขายซึ่งจริงๆก็มีคนนำไปต่อยอดแล้วเอามาแจกฟรีกันสะส่วนใหญ่ โปรแกรม seedsoft เน้นเรื่องการโฆษณามากครับ แต่โปรแกมมันก็ไม่สมบูรณ์สะทีเดียว เอาเวลาส่วนใหญ่ ไปโฆษณาสะมากกว่ามาปรับปรุงโปรแกรม มีจุดต้องแก้ไขเยอะมากครับ เล่นเอาผมเหนื่อยไปหลายเดือน แทนทีจะบอกลูกค้าก่อน กลับเอาไปใช้ลูกค้าใช้ก่อน พอมีปัญหาก็แก้กันเป็นรายบุคคลไป

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
              เออ ลืม อันนี้สำคัญ
              ท่านใช้แรม เท่าไรครับ ถามก่อน ระวังแรมเต็มนะ
              แรมเต็มเมื่อไร งานงอนครับ ขอบอก
              ram 12 GB ครับ

Comment

• Originally posted by Evolta View Post
                อืม ใช่ครับ คือตอนแรก ผมก็ไม่รู้หรอครับว่ามีโปรแกรมฟรีแบบนี้ด้วย + ไม่เคยศึกษาพวก wifi hotspot
                เลยคิดว่าคงไม่ยาก เพราะซื้อโปรแกรมสำเร็จรูปมาแล้ว แต่พอมาทำจริงมันก็ไม่ง่ายเลยสักนิด แต่พอมีปัญหา มันก็ทำให้เราต้องศึกษาเรียนรู้ แก้ไขเพิ่มเติม
                จนทำให้เรารู้ว่า ออ มันเป็นอย่างนี่นี้เอง หัวหมอจริงๆ เอาโปรแกรมคนอื่นมาต่อยอดแล้วเอาออกมาขายซึ่งจริงๆก็มีคนนำไปต่อยอดแล้วเอามาแจกฟรีกันสะส่วนใหญ่ โปรแกรม seedsoft เน้นเรื่องการโฆษณามากครับ แต่โปรแกมมันก็ไม่สมบูรณ์สะทีเดียว เอาเวลาส่วนใหญ่ ไปโฆษณาสะมากกว่ามาปรับปรุงโปรแกรม มีจุดต้องแก้ไขเยอะมากครับ เล่นเอาผมเหนื่อยไปหลายเดือน แทนทีจะบอกลูกค้าก่อน กลับเอาไปใช้ลูกค้าใช้ก่อน พอมีปัญหาก็แก้กันเป็นรายบุคคลไป
                งานหลักของผมคือทำ hotspot และร้านเกมส์ด้วยโปรแกรมนี้จะ ทำได้ป่าวครับเพราะเครื่องร้านเกมส์ต้องไม่ติด hotspot ต้อง bypass แล้ว Fix ความเร็วเครื่องเอา ตอนนี้ใช้ mikrotik อยู่ ครับ

Comment

• อยากทราบวิธีรีเซ็ต rocket m2 อ่ะครับ พอดีเข้าหน้าคอนฟิกไม่ได้ ลองกดปุ่มรีเซ็ตดูประมาณ 40 วินาที ทีนี้สัญญาณไวเลสของตัวมันหาย ต่อผ่านแลนมันก็ unplug รบกวนทีครับ

Comment

• Mini Hotspot By คุณ Gu!tar ตอบโจทย์เลยทีเดียว
                    Hotspot + ร้านเกมส์ก็ทำได้ *(ร้านเกมส์ก็ไป Bypass Mac Address เอา /กำหนดความเร็วDL:UL ที่ Bypass ได้ด้วยครับ)

Linuxthai ความรู้เยอะมากครับ ทั้ง ดิสเลส ทั้ง Hotspot ทั้ง ระบบแยกเนตแยกเกมส์ อื่นๆอีกเยอะแยะ

Comment

ท่านเล่น SSD เลยหรอ ผมว่าแค่ 500 Black ก็พอแล้วครับ
                      ของผมก็ i3 เหมือนกัน

ปัญหานี้ ผมว่าลองไปใช้ดูก่อนครับ ท่านอาจจะไม่มีเหมือนผมก็ได้
                      ลองไปใช้ดูครับ มีอะไรก็ PM มาได้ ผมอยู่ตลอดครับ
                      I 3 แคชมันน้อย แค่ 3 เม็กเองมั้ง

Core2 บางรุ่น 4 เม็ก อะ ราคาก็น่าคบ และที่เคยใช้ก็ E8400 แคชตั้ง 6 เม็ก แต่ว่าตอนนี้ได้ XEON แคช 8 เม็ก มาแว้ว

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                        Mini Hotspot By คุณ Gu!tar ตอบโจทย์เลยทีเดียว
                        Hotspot + ร้านเกมส์ก็ทำได้ *(ร้านเกมส์ก็ไป Bypass Mac Address เอา /กำหนดความเร็วDL:UL ที่ Bypass ได้ด้วยครับ)

Linuxthai ความรู้เยอะมากครับ ทั้ง ดิสเลส ทั้ง Hotspot ทั้ง ระบบแยกเนตแยกเกมส์ อื่นๆอีกเยอะแยะ
                        อย่าลืมเรื่องของระบบร้านเกมส์มันต้องคอนฟิกเพิ่มแยกส่วนแตกต่างออกไปจากระบบ wifi hotspot โดยที่เห็นหลักๆคือเรื่องของการคอนฟิก squid ,firewall,frox
                        ถ้าท่านใช้ดิสเลสคงจะไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าใช้แบบมี hdd นี่เหนื่อยหน่อยเกมส์บางเกมส์ต้องเคลีย patch ทุกอาทิตย์เช่น fifa เคลียทีนี่เสีย cache ที่เก็บมาหมดเลย ไหนจะต้องforward port dota อีก ไฟวอลต้องแก้แยกเนตแยกเกมไม่แยกเดียวเจอพวกขาโหลดนี่ อึ้ง ทึ่ง เสียวกันเลยทีเดียว
                        ปล. squid ยิ่งนานยิ่งไวครับ ไม่จำเป็นไม่ต้องเคลียแคชมัน อิอิ

Comment

• รบกวนถามครับ NSM2 มันรับได้สุดๆกี่ user ครับ ของผมคนมาเกาะแค่ 12 ปิงขึ้นเป็นพัน มีวิธีแก้ไหมครับ
                          Last edited by kimm2xja; 30 Jan 2012, 17:54:08.

Comment

• Originally posted by kimm2xja View Post
                            รบกวนถามครับ NSM2 มันรับได้สุดๆกี่ user ครับ ของผมคนมาเกาะแค่ 12 ปิงขึ้นเป็นพัน มีวิธีแก้ไหมครับ
                            โหมดอะไรครับ และ ให้ความเร็ว คนละเท่าไหร่ ใช้อะไรในการ authen

Rocket M2 ram 64 ได้ 35 คน ให้คนละ 2/256
                            Nano St m2 ram 32 ได้ 10 คน ให้คนละ 4/256

ผมเพิ่มการดาวน์โหลดเพิ่ม แต่ถ้าลดลง คงได้อีกหน่อย ถ้าไม่มีคนโหลดเลย โดย บีบ squid proxy 56/128kbps รองรับได้หลาย 15+ คนครับ
                            Last edited by -:R:-; 30 Jan 2012, 18:33:41.

Comment

• AP-WDSครับ SERVERของCyberPoint@3bbครับคนละ5Mครับ
                              ตัวกระจายเป็นNSM2 3ตัวครับ อยู่บนเสาเดียวกัน ch 3 5 11 ครับ ตั้งchอื่นๆส่งไม่ออกครับสัญญาณรบกวน-80ครับ
                              ขอบคุณครับ

Comment

• ap wds ได้แค่นี้ก็ดีแล้วคับ เพราะ ประสิทธิภาพจะหารจำนวน ap (ap wds 1 ตัวก็หาร 2 แล้ว แล้วยิ่งมีเยอะ ๆ ก็ยิ่งหาร 3 หาร 4 เป็นเรื่องปกติ)

Comment

Working...
                                X