Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสาทาวเวอร์ นี้ เชื่อม ต่อกันยาว 18 เมตร เลย หรอครับ หรือ ทำเป็นท่อนนะครับ

สวยจริงๆๆ ว่าจะทำตามบ้างนนะครับ อิอิ

Comment

• ยูบิ รับไวเลส+ไอพีจากตัวแม่ มา ต่อเข้าเราเตอร์ กระจายไวเลสต่อ เสียบเข้าช่อง wan ใส่ไอพีต่อจากตัวแม่ 192.168.0.18 เกตุเวย์ 192.168.0.1 แล้วออกไอพีชุดใหม่ เป็นค่าของเราเตอร์ที่ขา lan 192.168.11.1
      ผมจะดูไอพีจากตัวเกตุเวย์ ว่า wan ตัวใหม่จ่ายไอชุดใหม่ให้ใครบ้าง ไม่ได้อะครับ ต้องทำอย่างไร เซ็ทแบบไหน

Comment

• Originally posted by jaion View Post
        ว้าว ๆ แน่นอนจริง ๆ พี่ หมดงบไปเท่าไหร่ครับ
        เห็นแว็บ ๆ ต้วขาวๆ ใช่ต้ว ไทม์เมอร์ หรือเปล่าครับอยากทราบ ราคาจังเลย
        ซื้อได้ที่ไหนอยากได้มาลองซักตัวครับ
        เฉพาะเสานี่ก็ 17500.- รวมติดตั้งครับ
        ไทม์เมอร์นี่น่าจะสัก300+- จำไม่ค่อยได้ละครับซื้อมาปีนึงได้นะ ที่อมรมีขายครับ

Originally posted by joeza View Post
        เสาทาวเวอร์ นี้ เชื่อม ต่อกันยาว 18 เมตร เลย หรอครับ หรือ ทำเป็นท่อนนะครับ

สวยจริงๆๆ ว่าจะทำตามบ้างนนะครับ อิอิ
        ทำเป็นท่อน ท่อนละ3เมตรครับท่าน 4 ท่อน + อลูมิเนียมบนยอดอีก6เมตร = 18 เมตรครับผม ^ ^

Comment

• สอบถามหน่อยครับท่านๆ ความแตกต่างระหว่าง..
          สายแลนจาก RK 2 ตัว ยาวประมาณ 40 เมตร ลากยาวมาในบ้านทีเดียวเลย เข้า poe แล้วเข้าที่เร้าเตอร์ ทั้ง2เส้น
          กับ..
          สายแลนจาก RK 2 ตัว ลากเข้า poe ที่ใต้เสา ยาวประมาณ 15 เมตร แล้วเข้า สวิชท์ที่ใต้เสา แล้วลาก
          จากใต้เสามา 1 เส้น เข้าบ้านอีกประมาณ 25 เมตร เข้าเร้าเตอร์

2 แบบนี้ อันไหนดีกว่ากันครับ และเพราะอะไรครับ ....

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
            สอบถามหน่อยครับท่านๆ ความแตกต่างระหว่าง..
            สายแลนจาก RK 2 ตัว ยาวประมาณ 40 เมตร ลากยาวมาในบ้านทีเดียวเลย เข้า poe แล้วเข้าที่เร้าเตอร์ ทั้ง2เส้น
            กับ..
            สายแลนจาก RK 2 ตัว ลากเข้า poe ที่ใต้เสา ยาวประมาณ 15 เมตร แล้วเข้า สวิชท์ที่ใต้เสา แล้วลาก
            จากใต้เสามา 1 เส้น เข้าบ้านอีกประมาณ 25 เมตร เข้าเร้าเตอร์

2 แบบนี้ อันไหนดีกว่ากันครับ และเพราะอะไรครับ ....
            ในใจคิดว่าแบบหลัง แต่เหตุผลของผมมันไม่อิงวิขาการ รอพวกพี่ ๆ มาตอบดีกว่า

ปล. รอจด ^^

Comment

• ผมขอถามหน่อยครับ
              UBNT ตัวไหนบ้างที่สามารถ ทำเป็น AP แล้ว user มาเกาะได้ 40 คนบ้างครับ
              และสามารถทำ roming ได้ (อย่างมี 2 ตัว ตั้งชื่อเหมือนกัน ให้มัน roming กัน)
              ขอบคุณมากครับ

ช่วยผมหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by helena View Post
                ผมขอถามหน่อยครับ
                UBNT ตัวไหนบ้างที่สามารถ ทำเป็น AP แล้ว user มาเกาะได้ 40 คนบ้างครับ
                และสามารถทำ roming ได้ (อย่างมี 2 ตัว ตั้งชื่อเหมือนกัน ให้มัน roming กัน)

rk m2 ได้ประมาณ 30-35 คนมั่ง ส่วน roming มันก็ทำได้แทบทุกรุ่นอยู่แล้วนะครับ

Comment

• ไม่รู้สิ ต่อสายตรงลากยาวมา 80 เมตรเลยอะ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                    สอบถามหน่อยครับท่านๆ ความแตกต่างระหว่าง..
                    กับ..

แบบแรก ครับ เวลารีเซ็ทใกล้มือดี ส่วนที่ห่-างไป เด๋วต้องลากสายไฟอีกนะ เอาแบบแรกไปเลย

Originally posted by helena View Post
                    ผมขอถามหน่อยครับ

ที่เกาะเยอะสุดน่าจะเป็น rk นะครับ เพราะแรมมันเยอะ แต่เมื่อก่อนผมเคยคิดนะ แรมจะเยอะไปทำไม เพราะเน็ตแค่ 20 เม็ก ข้อมูลก็วิ่งแค่ ไม่เกิน 20 เม็กหรอก แต่พอได้ศึกษา มันต้องทำหน้าที่อื่นอีกนะครับ หลายอย่าง รับส่ง แปลง อุ๊ย หลายอย่าง

ถ้าออน 40 คนน่าจะ แยก 2 ตัวนะครับ แต่ถ้ามี user แค่ 40 แต่ออนไม่ทั้งหมด เอาตัวเดียว ตีว่าออนพร้อมกัน 30 ก็พอ

Comment

กับ..

ผมเชียร์แบบแรกครับ เพราะดูแลง่ายรวมอยู่ที่เดียว มีปัญหาจะได้เช็คได้ง่าย

Comment

• เผลอเจอโดยบังเอิญ http://www.wificool.com/

ไม่รู้ของเพื่อนสมาชิกรึเปล่า เอามาประยุกต์สำหรับคนทำ hotspot ได้น๊ะ

Comment

• เห็นว่าทรูจะติดไวไฟทั่ง กทม. แสนจุดในเดือนเม.ย. แล้วมันจะตีกันมั๊ยนี่ เพราะใช้แรง ๆ ทั้งนั้น

Comment

• Originally posted by poomalee View Post
                            เห็นว่าทรูจะติดไวไฟทั่ง กทม. แสนจุดในเดือนเม.ย. แล้วมันจะตีกันมั๊ยนี่ เพราะใช้แรง ๆ ทั้งนั้น
                            อย่าได้กลัวครับ + แม่มเลย ^^ ขำ ๆ นะ . . .

Comment

• Originally posted by poomalee View Post
                              เห็นว่าทรูจะติดไวไฟทั่ง กทม. แสนจุดในเดือนเม.ย. แล้วมันจะตีกันมั๊ยนี่ เพราะใช้แรง ๆ ทั้งนั้น
                              ฟังดูน่ากลัวนะครับ ...ธุรกิจต้องขึ้นกับบริการแล้วหละ..

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                                ยูบิ รับไวเลส+ไอพีจากตัวแม่ มา ต่อเข้าเราเตอร์ กระจายไวเลสต่อ เสียบเข้าช่อง wan ใส่ไอพีต่อจากตัวแม่ 192.168.0.18 เกตุเวย์ 192.168.0.1 แล้วออกไอพีชุดใหม่ เป็นค่าของเราเตอร์ที่ขา lan 192.168.11.1
                                ผมจะดูไอพีจากตัวเกตุเวย์ ว่า wan ตัวใหม่จ่ายไอชุดใหม่ให้ใครบ้าง ไม่ได้อะครับ ต้องทำอย่างไร เซ็ทแบบไหน
                                ap ตัวแม่---->ubi ตัวลูก (ตั้งค่า Wireless: station+Network: Bridge

เพื่อให้ตัวแม่กระจาย DHCP ตัวเดียว จะได้ ดู ip ได้จากเครื่องแม่อย่างเดียวครับ)+ตัวกระจายต่อ (wireless: access point+Network: Bridge)

Comment

Working...
                                X