Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by bunyen View Post
    ผมเคยเป็นตอนเนตไม่พอใช้ครับ คือเซิฟเวอร์ตัวจัดการเสีย เลยต่อเนทเข้า ยูบิตรงๆเลยครับ ปรากฎว่าลูกค้าบางคนโทรมาเล่นเนตไม่ได้ ผมเลยลองเอาโน๊ตบุคเข้าดูก็เข้าไม่ได้ครับ มันขึ้น limit access
    เลยลองถอดสายเนทจากยูบิดู(ตัดเนท) แล้วลองเสียบใหม่ เข้าเนทไปดูปรากฎว่าเข้าเนทได้แล้วครับ พออีกสักพักก็เป็นเหมือนเดิมอีก
    สรุปว่าอาจมีคนโหลดบิท หรือโหลดอะไรก็ตาม ที่มันดึงเนทไปหมดเลย เลยไม่มีเนทให้เหลือใช้มั้งครับ ผมเข้าใจว่ายังงี้นะครับ พอซ่อมเซิฟเวอร์เสร็จเอามาต่อผ่านเซิฟเวอร์ก็ปกติครับ
    ตอนนี้ใช้เน็ตต่อออกจากเซิฟโดยตรงเข้าตัวยูบิเลยน่ะครับ เด๋วสงสัยต้องลองไล่ใหม่ทีละส่วน T-T

Originally posted by mballx View Post
    เช็คโมเด็ม ใช้งานมากๆ มันจะเอ๋อ
    ถ้าต่อแบบบรินต์แล้วภาาระมันจะไปอยู่ที่เซิฟเวอร์หรือโมเดมอะครับ เพราะใช้ pfsense เป็นตัวออกเน็ต ส่วนโมเดมนี่ 7 - 8 ปีแล้วเห็นจะได้ ^^

Comment

• อย่าลืมเรื่องไวรัสด้วยนะครับ
      ผมเจอบ่อยมาก
      ไวรัสเปลี่ยน dns

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
        ถ้าต่อแบบบรินต์แล้วภาาระมันจะไปอยู่ที่เซิฟเวอร์หรือโมเดมอะครับ เพราะใช้ pfsense เป็นตัวออกเน็ต ส่วนโมเดมนี่ 7 - 8 ปีแล้วเห็นจะได้ ^^
        รอผู้รู้
        แต่สังเกตุ ถ้าโมเด็มเซ็ทบริดจ์ มันไม่เอ๋อง่าย เพราะมันไม่ต้องเรื่องไอพี อะไรเลย แรมตัวมันเองก็น้อย

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
          ถ้า Modem เป็น Bridge
          ตัวมันจะทำหน้าที่แค่แปลงสัญญาณ RJ-11 - RJ-45

PPPoE+Routing เป็นหน้าที่ของ pfSense ครับ

ปล.Limit ขึ้นที่ AP บางตัว แต่ตัวอื่นปกติ อาจเป็นไปได้ว่าคนมาเกาะเยอะไปมั้ง เดาเอา

Comment

Originally posted by mballx View Post
            รอผู้รู้
            แต่สังเกตุ ถ้าโมเด็มเซ็ทบริดจ์ มันไม่เอ๋อง่าย เพราะมันไม่ต้องเรื่องไอพี อะไรเลย แรมตัวมันเองก็น้อย

แน่นอนครับเมื่อต่อแบบบริดจ์ ภาระในการแจกไอพี่และอื่นๆจะพลักไปอยู่ที่เซิฟเวอร์ ตัวโมเดมเองก็คงทำหน้าที่แค่เป็นสะพานเพื่อส่งต่อสัญญาณไปให้กับเซิฟเวอร์เป็นผู้จัดการทั้งหมด แต่เห็นอายุโมเดมตั้ง 7-8 ปีแล้ว ผมว่ามันก็คงเหนื่อยมามากแล้วละครับ หาตัวใหม่มาเปลี่ยนมันเถอะ
            เพราะราคาโมเดมสมัยนี้ก็ไม่ได้แพงมาก แถมเป็นการลดความเสี่ยงของระบบเราไปในตัวด้วยครับ
            Last edited by cassanova007; 7 Feb 2012, 12:12:45. Reason: ตอบไม่ทันช้ากว่าท่าน NeoXeoN7 ^^

Comment

• วันนี้ไปเมืองนครปฐม เลยเอา Tablet เปิดลองจับ wifi ตรงท่ารถ 83 เจอะ @truewifi เพี๊ยบ ใช้ senao ทั้งนั้นเลย เอามันทุกย่าน แล้วแบบนี้มันไม่ตีของชาวบ้านร่วงหมดเหรอคร๊าบ

Comment

• เดี๋ยวนี้ rock m2 มันไม่มีรูเสียบ usb แล้วหรือครับ

Comment

• ใครพอจะทราบราคาเสา3เหลี่ยม 30 เมตรบ้างครับผม..มันราคาเท่าไหร่(แบบไม่แพงเกินไปอะครับ)
                  Last edited by eakerss; 7 Feb 2012, 18:52:14.

Comment

• ถ้าใช้ RK-M2 2ตัว + Panal 4 ตัว..เกือบรอบทิศบนเสา 30 เมตร ...เครื่องลูกใช้ Comfast + Panal 14 Db ซัก50ยูสพอใหวมั๊ยครับ(รัศมีโดยรอบ 1 กิโลเมตรอย่างไกลสุด) คิดๆไว้หน่ะครับผมจะเริ่มทำละ

Comment

• Originally posted by eakerss View Post
                      ถ้าใช้ RK-M2 2ตัว + Panal 4 ตัว..เกือบรอบทิศบนเสา 30 เมตร ...เครื่องลูกใช้ Comfast + Panal 14 Db ซัก50ยูสพอใหวมั๊ยครับ(รัศมีโดยรอบ 1 กิโลเมตรอย่างไกลสุด) คิดๆไว้หน่ะครับผมจะเริ่มทำละ
                      Rk 2 ไม่เหมาะกับ panel ถ้าจะใช้ ก็ต้องหันไปทางเดียวกัน ทางใดทางหนึ่ง

Rk มี 2 เชน แต่ละเชน ไม่ได้แยก รับ - ส่ง ใน เชนเดียวกัน
                      เพราะ Rk จะทำการแบ่งหน้าที่ได้ 2 อย่าง

chain 0 รับส่งในแนวตั้ง
                      chain 1 รับส่งในแนวนอน

ประมาณนี้ อุปกรณ์ที่เหมาะสมกับมันคือ Omni, Dual Omni, Sector

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                        Rk 2 ไม่เหมาะกับ panel ถ้าจะใช้ ก็ต้องหันไปทางเดียวกัน ทางใดทางหนึ่ง

Rk มี 2 เชน แต่ละเชน ไม่ได้แยก รับ - ส่ง ใน เชนเดียวกัน
                        เพราะ Rk จะทำการแบ่งหน้าที่ได้ 2 อย่าง

chain 0 รับส่งในแนวตั้ง
                        chain 1 รับส่งในแนวนอน

ประมาณนี้ อุปกรณ์ที่เหมาะสมกับมันคือ Omni, Dual Omni, Sector
                        ครับผมขอบคุณมาก..แต่ถ้ัาจะทำแนะนำ Ubi รุ่นไหนดีครับผม

Comment

• สอบถามหน่อยครับแล้ว WRT54GL เอาไปใช้กับเสาพาเนลเหมาะมั้ยหรือใส่อะไรถึงจะแรงและไกล เน้นแค่ 180 องศา

Comment

• Ubiquiti NanoStation Loco M2 เอามาวางรับสัญญาณอยู่ในบ้านได้ไหมครับ ***งจาก Ubiquiti NanoStation Loco M2 ตัวส่ง ประมาณ 100 เมตร มีต้นมะขามใหญ่บัง 1 ต้น

Comment

• Originally posted by jokhonkaen View Post
                              สอบถามหน่อยครับแล้ว WRT54GL เอาไปใช้กับเสาพาเนลเหมาะมั้ยหรือใส่อะไรถึงจะแรงและไกล เน้นแค่ 180 องศา
                              WRT54GL มันแค่ 54M คนใช้เยอะเกิน 5 - 10 คน ก็อืดแล้วครับ

ขายทิ้งแล้วอัพเกรดระบบใหม่ดีกว่าครับ

ของผม 3 ตัว เดี๊ยวรอเงินแป๊บ จะโล๊ะแล้วครับ ^^

ตอนนี้ ขอเทสต์ D-linkDir-615 +DD-wrt ขอลองแบบ ธรรมดา อยู่ครับ ถ้านิ่งๆ จะแงะกล่อง เปลี่ยนต่อหัวต่อแบบ 16dbi ครับ(ประกันขาดแน่ๆครับ)
                              ได้มา 900 ตัวนี้ ครับ เสาไม่รวม

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                                รอผู้รู้
                                อ๋อแบบนี้นั้นเอง ขอบคุณครับ

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                                ถ้า Modem เป็น Bridge
                                ตัวมันจะทำหน้าที่แค่แปลงสัญญาณ RJ-11 - RJ-45

PPPoE+Routing เป็นหน้าที่ของ pfSense ครับ

ปล.Limit ขึ้นที่ AP บางตัว แต่ตัวอื่นปกติ อาจเป็นไปได้ว่าคนมาเกาะเยอะไปมั้ง เดาเอา
                                เกาะ 20 หน่อย ๆ นะครับ ส่วนใหญ่เป็น SS Tab - iphone - BB

Comment

Working...
                                X