Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by soravit View Post
    12คนพร้อมกัน cpu/ram เหลือเท่าไรแล้วครับ แล้วเน็ตใช้ไปเต็มท่อยังคับ

เย่ ณ ช่วงเวลาที่ มี 12 User พร้อมๆกันนะครับ

แรม เต็ม 32 ใช้ไปราวๆ 16 - 24 ครับ

CPU 100% วิ่งราวๆ 30 ไม่เกิน 60 ครับ

ยกเว้น ตอนที่เรา รีบู๊ตใหม่ๆ ช่วงที่คนเล่น 12 คนแหละ พอดีต้นเข้าไป คนแรก แล้วนั่งดู ตอนนั้น ขึ้นไป ถึง 70 สงสัย ต่างคนต่าง Login เหอๆ สักพักก็ตามที่บอกครับ

ส่วน เน็ต 6M ดูจากหน้า interface ก็ ขึ้น 4M ขึ้นไป ตลอดครับผม

วันนี้ ก็เปิดทั้งวันแล้ว สงสัย รื้อออกมา แล้ว ใช้พัดลมเป่า น่าจะได้ผลแฮะ ช่วงบ่ายร้อนมากๆ ก็ยังโอเค อยู่จนถึงบัดนี้

ถ้าเป็นเมื่อวาน ป่านนี้ร่วงไปละ สงสัยไม่ชอบอยู่ในกล่อง แต้งให้ถอดเสื้อถอดผ้า ออกมาโป้ๆอยู่หน้าพัดลมเหอๆ

เปลือยทั้งคู่เลย อิอิ

ลองดูเวลาโพตส์ที่ต้นถ่ายรูปให้ดูอ่ะครับ 12:05:20 ต้นจัดเรียงเสียบปลั๊กไฟ เสียบสายแลน แล้วเดินระบบใหม่

ถ่ายรูปแล้วอัพขึ้นเว็ปเนี่ยแหละ ตั้งแต่ 12:05:20 เที่ยงเมื่อวานละ จนถึงตอนนี้ตีสอง กว่าๆ ยังไม่ปิดเลย ทั้งโมเด็ม และ 750 ยังปกติสุขนิ่งๆ อยู่เลย

?????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????

พอดีว่ามี 20 ห้อง ต้นสร้าง User ไว้ เกือบๆ 30 User อ่ะครับ จริงๆ สร้างไว้ ห้องละ 1 User แต่พอดีบางห้อง มี 2 เครื่อง ก็เลยสร้างแพ็คเก็จให้เค้าไป

ห้องไหนเล่นคนเดียวก็แจกไป 1M/256 ห้องไหน เล่น 2 เครื่องก็ 512/128 แบบนี้ 12 คน จากโมเด็ม 6M วิ่งราวๆ 4M ขึ้นไปอ่ะครับ ถ้า 20 User

ทำแพ็คเก็จนี้ เอาอยู่พอดีๆ ครับผม ไม่มีใครมาบ่น เน็ตช้าละ นั่งดู youtube ได้ตามปกติ เปิดเว็ปนั่งเล่นทั่วไป ก็โอเค โหลด IDM ราวๆ 130K

แต่โหลด IDM พร้อมเปิดเล่น เน็ต จะเปิดเว็ปแทบไม่ออกเลย และไม่กระทบส่วนรวมด้วย ส่วน บิต และ netcut ตายสนิท

เน็ตไม่หลุดด้วย แต่ต้นทำ ให้ ดีดออกเพื่อมา login ใหม่ ทุก 2 ชั่วโมง และตัดคนที่เปิดทิ้งไว้ไม่มีการเปิดเว็ปไม่โหลด อะไร ทุกๆ 30 นาทีครับผม เหอๆ

ดังนั้น ใครโหลดไฟล์ ใหญ่ๆ ที่โหลด นานเกิน 2 ชั่วโมง ต้องตื่น มา login เพื่อโหลดต่อ เหอๆ โหดร้ายไป เน๊อะ อิอิ เดี่ยวจะเอาออกละ ให้สามารถใช้งานกันยาวๆ เลย

??????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????

คือ ตะก่อนหอนี้อ่ะครับ จากโมเด็ม ก็พุ่งเข้า Switch เลย ใช้ ไม่มีการจัดการใดๆ เจ้าโมเด็มก็นะ แฮงค์บ่อยเหลือเกิน เหอๆ บางทีเล่นไม่ได้ อยู่นานมากมาย

ต้องไป ถอดปลั๊ก แล้ว เสียบใหม่ แต่ พอเสียบใหม่ เน็ตก็เร็วแรงอยู่ในช่วงแรกๆ ไม่กี่อึดใจ ก็เอาอีกแล้ว แก้ปัญหาไม่ตก เหอๆ

พอตอนนี้ ต้นว่า เริ่มโอเค ละ ^^

เดี๋ยวรอดูกันเน๊อะ ต้นจะมา รายงาน ให้ เลยละกัน รอดูว่า เมื่อไหร่มันจะแฮงค์ อิอิ

แถมๆ ต้น Room1 นะครับ กำลังเทสๆ youtube อยู่ ดูที่ 360 กำลังดีเลย แต่ ถ้า ดู 480 เริ่มไม่พอละ รีเลย์ นิดหน่อย

แต่ถ้าดู 720 หน่วงสุดๆ อิอิ

เวลาดู youtube เน็ตมันวิ่งเต็มท่อ เลยแฮะ จัดการแบนวิตธ์ ได้ดีมากๆเลย ^^

เอาอีก วีดีโอ นึงละกัน นั่งดูทุกรายละเอียดละ

Last edited by ton_secmu; 11 Feb 2012, 03:29:58.

Comment

• ติด ตามเรื่องราวเกรียนๆ ของต้นได้ที่นี่ นะครับ

ตามมาๆ คลิกที่นี่เลย ^^

ลองๆ ดู เอาไว้เป็นกรณี ศึกษา คนมาทีหลังจะได้ไม่ต้องไป งมเอง เพราะ ต้น งมมาให้หมดแระ

Comment

• เอากำลัง ใจ ช่วยนะครับ ท่าน ต้น ผม ก็ ใช้ 750 เหมือนกันนะครับ มา เอา แค่ โหลดบาลานนะ ครับ

Comment

• สอบถาม หน่อยนะครับ ตอนนี้ ผมใช้ สูตร ท่าน บอล อยู่ กริด 24 + โอมิ 15 จีนทั้งคู่ ได้ผล ดี เกิน คาด เลยจะ ถามว่า ถ้า ผม เล่น กริด 24 1คู่ ไปเลย จะ ดีไหมครับ

ขอบคุณนะครับ

Comment

• ท่าทางจะเริ่มซี้กับ 750 ซะแล้ว ต้องลองตอน > 20 user พร้อมกันดูว่ามันจะไปไหวไหม ติดตามอยู่ อิอิ
            ---
            กริด + omi เอาไปยิง ใช่ไหมครับ คือ ส่งด้วย omni รับด้วย grid ?

Comment

• Originally posted by joeza View Post
              สอบถาม หน่อยนะครับ ตอนนี้ ผมใช้ สูตร ท่าน บอล อยู่ กริด 24 + โอมิ 15 จีนทั้งคู่ ได้ผล ดี เกิน คาด เลยจะ ถามว่า ถ้า ผม เล่น กริด 24 1คู่ ไปเลย จะ ดีไหมครับ

งง กริด กับออมนี่ มันคนละอย่างกันเลยอ่ะครับ เหอๆ กริดคู่ ยิงกัน คงสนั่นหวั่นไหวแน่ๆ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                ท่าทางจะเริ่มซี้กับ 750 ซะแล้ว ต้องลองตอน > 20 user พร้อมกันดูว่ามันจะไปไหวไหม ติดตามอยู่ อิอิ
                ---
                กริด + omi เอาไปยิง ใช่ไหมครับ คือ ส่งด้วย omni รับด้วย grid ?

ในคู่มือ มันบอกว่า รองรับได้ไม่เกิน 20 User อ่ะครับ เหอๆ จริงๆ คงใช้ไม่พร้อมกันหรอกครับต้นว่านะ ^^

เดี๋ยวรอดู พร้อมกันสุดๆ อีกดีกว่า ^^

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                  สอบถาม หน่อยนะครับ ตอนนี้ ผมใช้ สูตร ท่าน บอล อยู่ กริด 24 + โอมิ 15 จีนทั้งคู่ ได้ผล ดี เกิน คาด เลยจะ ถามว่า ถ้า ผม เล่น กริด 24 1คู่ ไปเลย จะ ดีไหมครับ
                  กริด+ออมนี่ เหมาะที่สุดกับ wds รับ-ส่งต่อ
                  กริด เอาไว้ยิ่ง ptp ถ้าใส่ rk ก็ได้ 2 จุด หน้าสัญญาณสุดทางน่าจะได้เกิน 500 เมตร ที่ยังเล่นได้ดีอยู่

รีบูต เครื่องผมว่าเล่นไทมเมอร์แบบดิจิตอลดีกว่าได้พักเครื่องด้วย ตั้งหยุดได้ตั้งแต่ วินาที ขึ้นไป
                  ถ้าแบบคลิ๊ก มันจะได้ตั้งแต่คลิ๊กละ 15 นาที นานไปหน่อย ลูกค้ามีบ่น
                  Last edited by mballx; 11 Feb 2012, 06:42:14.

Comment

• แอบไปส่องดูราคาตู้ rack 6U แล้ว ไม่ไหวจะเคลียร์ เหอๆ

เอาตังไป ซื้อเบียร์ แล้วเอาลัง ไปทำ ตู้ rack ดีกว่า เหอๆ

Comment

• ดีจริง พวกท่านมีเวลาปิดเครื่องพัก ผมสิ ออน 24 ชั่วโมง บางคนออนจนหมด packet วันเลยทีเดียว

ดีนะวันนี้วันเสาร์ ตั้งแต่เย็นวันอาทิตย์ออนทิ้งตลอดเหอ ๆ

Comment

• เสาแม่นะครับ ใช้ rk m 2 + omni 15 Dbi + Gird 24 Dbi นะครับ เห็น สัญญาณ ไปได้ไกล กว่าเมื่อก่อนนะครับ

เลยว่าจะ ลองเอา Omni 15 ออกแล้ว ใส่ Grid 24 เข้า ไปแทนนะครับ มัน ไปได้ไกล หรือ ดีกว่าเดิมไหมครับ

Comment

• แอบสงสัย Rk ใส่กริดทั้ง 2 chain จะเป็นยังไง

เคย Panel 2 chain หันไปคนละทิศ กาก มาก

Comment

เสาแม่นะครับ ใช้ rk m 2 + omni 15 Dbi + Gird 24 Dbi นะครับ เห็น สัญญาณ ไปได้ไกล กว่าเมื่อก่อนนะครับ

เลยว่าจะ ลองเอา Omni 15 ออกแล้ว ใส่ Grid 24 เข้า ไปแทนนะครับ มัน ไปได้ไกล หรือ ดีกว่าเดิมไหมครับ

อันนี้ คือ ทั้งปล่อยทั้งยิงเลยหรอครับท่าน โหมด AP WDS หรือว่า AP เฉยๆครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                              แอบสงสัย Rk ใส่กริดทั้ง 2 chain จะเป็นยังไง

เคย Panel 2 chain หันไปคนละทิศ กาก มาก
                              ลองเอาใส่ slotwave เจ้าดังดูซิครับ

Comment

เสาแม่นะครับ ใช้ rk m 2 + omni 15 Dbi + Gird 24 Dbi นะครับ เห็น สัญญาณ ไปได้ไกล กว่าเมื่อก่อนนะครับ

ไม่ไกลกว่า เพราะมันอย่างเดียวกัน จุดส่งเดียวกัน แบบเดิมดีแล้ว ไม่ต้องจ่ายเพิ่มด้วย

Comment

Working...
                                X