Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้จังครับมีไครใช้ nano m2 ยิง airmax บ้างครับ ได้ความเร็วเท่าไหร่

( nano 1) AP -------> ( nano 2 ) ST

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
      อยากเล่น Linux มั่ง

ต้นเล่น Mikrotik จนคล่องละ ตอนแรกดูเหมือนยาก แต่พอ ศึกษาจริงๆ 5 ชั่วโมง ก็ทำได้ทุกอย่างละ ^^

ถ้าไม่ได้คุณพี่ aha2pro ก็คงงง อยู่เหมือนกัน เหอๆ
      ผมก็สอบถามพี่เค้าหลายอย่าง เค้าก็บอกทุกอย่างที่รู้..ไม่มีกั๊ก

Comment

• ฮ่า ๆ สงสัยจะมีซักกี่คนกันหว่าที่เล่น Linux server สงสัยผมจะหัวโบราณไปจริง ๆ

---

ก็อย่างว่าแหล่ะนะ คนที่รู้เกี่ยวกับ linux ส่วนมากจะกั๊กความรู้กัน ซื้อผลิตภัณฑ์ไป ก็ให้ไปไม่หมด มีปัญหาอะไรก็มักจะบอกว่า เดี๋ยวรีโมทไปให้
        บางเจ้าถึงขนาดเข้ารหัส php เพราะกลัวคนอื่นรู้ว่า ได้เพิ่มบางอย่างจาก ม.บูรพา ที่เค้าแจกฟรี...(อันนี้ไม่ได้โยนให้กับคนที่เค้าพัฒนาเองจริง ๆ) แล้วเรียกเก็บซะแพง ....
        Last edited by -:R:-; 20 Feb 2012, 13:35:33.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          ฮ่า ๆ สงสัยจะมีซักกี่คนกันหว่าที่เล่น Linux server สงสัยผมจะหัวโบราณไปจริง ๆ
          ผมเล่น 2 อย่างน่ะครับ ออกแนวโบเดิร์น (pfsens+mikrotik)

Comment

• ระบบใหญ่ผมก้ใช้ centos มบูรพาอยุ่เลย แต่เป็น server แท้

ไม่กล้าลงระบบ mikrotik

อย่าน้อยใจเลยครับ แล้วแต่ชนิดงานมากกว่า ขึนให้ tik รับยูเซอร์สามพัน ก้คงตายคาที่เพราะแรมมัน 512เอง

เพราะที่ รร ก้เปิด server 24/7 เวลามีปัญหาก้แก้สด ขึนให้ ผู้ดูแลหอพัก หรือมือใหม่ มาเล่นลีนุก พอเกิดปัญหาก้ร้องทุกคน ก้เลยแนะนำให้เขาเล่นติ๊กไปง่ายกว่า

ถ้าจะเล่นลีนุกต้องมีเวลาให้กับมันเยอะๆครีบ ลองผิดลองถูกเป้นเดือนกว่าจะเข้าที่ ซึ่งเจ้าของหอบางหอเปิดปิดคอมยังไม่คล่องเลย ให้มาดูแลระบบ server -,-

เป้นติ๊กถ้ามันแห้งบ่อยๆก้ใส่สคริปรีบูตหรือไทมเมอร์กเหายเป้นปลิดทิ้ง

Comment

• +100 เลย เฮ้อ Advance เกินไปก็นะ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                ครับแล้วแต่จะเลือกใช้ครับผม
                - Mikrotik ศึกษาก็ต้องมีคู่มือ ก็ในเว็ป มีเพียบ
                - Linux ศึกษาก็ต้องมีคู่มือ ก็ในเว็ป มีเพียบ

ทั้ง 2 ตัว ก็ linux ทั้งคู่

- Mikrotik จะมี winbox ควบคุมทำให้ใช้งานได้ง่าย จะเห็นว่าทางนี้จะไปจัดการแต่ทาง software หลัก ๆ ในการจัดการ user .....
                - Linux ลงเสร็จก็มี webase ให้ใช้จัดการ user ได้ง่าย เช่นกัน เพียงแต่ อย่าไป วุ่นวายกับ ตัว OS หลัก.....

----- คนส่วนใหญ่ จะกลัว Linux ... ผมเมื่อก่อนก็กลัว เกลียด มาก Command line อะไร ๆ ก็มีแต่ตัวหนังสือพิมพ ๆ ๆ คำสั่งไรมากมาย แต่พอมาจับจริง ๆ

เฮ้อ กลัวตั้งนาน ถึงเวลาใช้งาน คำสั่งหลัก ๆ มีไม่กี่ตัว - -*
                ขอคารวะท่านเทพ 1 จอก
                ว่างๆเปิดคอร์สสอนเค้ามั้งนะ

Comment

• อย่างผมจะไปสอนใครได้ครับ เหอ ๆ ความรู้แค่หางอึ่ง มีอะไรปัญหาอะไรก็ พี่กู ช่วยด้วย Google

Comment

• ผมก็ชอบ linux OS + authen manage นะครับ ตอนนี้ก็ทำเองใช้เองครับ ชัวเมื่อไหร่เด๋วนำมาแจกเป้นอีกทางเลือกแล้วกันครับ

Comment

• แบบคูปองครับ

Comment

• ว่าแล้วเราก็มองไปที่ Server Mini Hotspot +Ubuntu 10.04 ตัวเก่า ของเรา หุหุ
                        นิ่งกริบใช่ไหมครับ คุณ Ruta ^^

Comment

• ท่าน -:R:- นี่คือท่าน Ruta ใน linuxthai เหรอครับเนี่ย

Comment

• พี่ต้นใช่ปะครับ โอ้วว ศึกษาไปไวมากแล้วตอนนี้ต่อเนตกี่เส้นครับ ว่างๆคงเข้าไปหาถึงเชียงใหม่ซะแล้ว

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                              ท่าน -:R:- นี่คือท่าน Ruta ใน linuxthai เหรอครับเนี่ย
                              ใช่แล้ว เค้าคือท่านเมพ Ruta นั้นเองเป็นด้วยประการชะนี้แล

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                                พี่ต้นใช่ปะครับ โอ้วว ศึกษาไปไวมากแล้วตอนนี้ต่อเนตกี่เส้นครับ ว่างๆคงเข้าไปหาถึงเชียงใหม่ซะแล้ว
                                ทักแบบนี้ น้อง Desolate แน่ๆ

Comment

Working...
                                X