Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาความรู้มาแชร์ นะครับ ผมได้ ทำ AP-wds ระหว่าง NANO M2 กับ LOCO M 2 จากการทดลอง
    *แบบไม่เปิด air-max กับ 20Mhz และสัญญาณที่ได้ประมาณ -65- -60 นะครับ test speed จาก loco ไป nano ได้ รวม ประมาณ 10 -5M ระยะ ทาง 500 เมตร แต่ดูหน้า จอ station ได้ 180/180 ของ nano

**แต่พอเปิดair-max กับ 40Mhz สัญญาณที่ได้ประมาณ -65- -60 test speed จาก loco ไป nano ได้ รวม ประมาณ 60 -180M ระยะ ทาง 500 เมตร ตัวเดิม ตำแหน่ง เดิมแค่ ปรับฟังก์ชั่นนะครับ ** แต่ดูหน้า จอ station ได้ 240/180 ของ nano

สูดยอดเลยนะครับ ตอนนี้หันมาชอบ Nano M 2 ละครับ ว่าจะขาย RK M 2 ละครับ เริ่มเบื่อ กับ 2 เสา หันมาชอบเสา ภายใน ละครับ แจ่มดีๆๆๆ

เอามาฝากนะครับ ถ้าไหน มีงบเหลือลองจัดดูนะครับ ตอนแรกผมเริ่มเล่นจาก loco ตัว 2000 จำนวน 1คู่นะครับ เห็นแล้ว WORK !!! ดีนะครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
      ขอเรียนสอบถามนะครับ

จุด A2 ใช้สายแลน ระยะ 80 เมตร เชื่อมต่อกับ จุด A1 (อาจจะอัพเกรดเพิ่ม ลากสายแลนไปยัง A3 ครับ ประมาณ 80 เมตรเช่นกัน)
      จุด A1 ใช้สายแลน ระยะ 80 เมตรเชื่อมต่อกับ จุด BASE

แบบนี้ ความเร็วจะตกไหมครับ หรือมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ
      รายละเอียด
      - A1/A2 เ้ป็นแค่ AP เพื่อกระจายสัญญาณครับ BASE แจกไอพี
      - ใช้สายแลน AMP แท้ครับ กล่องนี้ ลองใช้ 95 เมตรมาแล้วครับ
      - เพื่อ อัพจุดอับของสัญญาณ Wiless ครับ
      - รองรับ การใช้งาน แบบใช้สายแลน ต่อไปยัง PC ของ จุด A1 / A2 ครับ
      - ระยะ ในร่ม มีหลังคา ไม่โดนแดดและฝน ทั้งสองจุด(A1/A2)ครับ
      - ขอไฟได้ ทุกจุดครับ (A1/A2)
      - A2 ต่อสายแลนจาก ช่อง Lan ของ A1 ครับ (อาจจะมี A3 ต่อสายแลนจากช่อง Lan ของ A2 ครับ)

ขอบคุณครับ

ตรงจุด A1 ควรจะเป็น switc ไม่ควรพ่วงตรง ๆ แต่หากมั่นใจในประสิทธิภาพ ของ session มหาศาลที่มีการส่งต่อกันเป็นทอด ๆ จากการต่อพ่วงก็สามารถต่อได้

คือมีประสบการณ์ตรงหน่ะครับ ด้วยความไม่อยากเสียเงินซื้อ switc เพิ่ม ได้ ขยาย จุด ap ไปหลังบ้านได้ต่อ พ่วง wrt54gl ไปอีกทอดหนึ่ง
      แต่ปรากฎว่า 54GL แฮงค์ ทำให้สัญญาณที่จะต่อไปด้านหลังนั้น ล่มไปด้วย....

ถ้ามั่นใจในประสิทธิภาพของ A1 ท่านสามารถทำได้ครับ

......

จุด A2 ใช้สายแลน ระยะ 80 เมตร เชื่อมต่อกับ จุด A1 (อาจจะอัพเกรดเพิ่ม ลากสายแลนไปยัง A3 ครับ ประมาณ 80 เมตรเช่นกัน)
      จุด A1 ใช้สายแลน ระยะ 80 เมตรเชื่อมต่อกับ จุด BASE

แบบนี้ ความเร็วจะตกไหมครับ หรือมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ
      ภาระทั้งหลายจะตกมาอยู่ที่ A1 ปัญหาก็เหมือนที่กลาวไปก่อนหน้า
      การพ่วงไปแต่ละจุด ๆ ความเร็วและประสิทธิภาพย่อมถูกลดทอนอยู่แล้วครับขึ้นอยู่กับคุณภาพและประสิทธิภาพของสายแลน หรืออุปกรณ์นั้น ๆ ด้วย

Comment

• Originally posted by joeza View Post
        เอาความรู้มาแชร์ นะครับ ผมได้ ทำ AP-wds ระหว่าง NANO M2 กับ LOCO M 2 จากการทดลอง
        *แบบไม่เปิด air-max กับ 20Mhz และสัญญาณที่ได้ประมาณ -65- -60 นะครับ test speed จาก loco ไป nano ได้ รวม ประมาณ 10 -5M ระยะ ทาง 500 เมตร แต่ดูหน้า จอ station ได้ 180/180 ของ nano

**แต่พอเปิดair-max กับ 40Mhz สัญญาณที่ได้ประมาณ -65- -60 test speed จาก loco ไป nano ได้ รวม ประมาณ 60 -180M ระยะ ทาง 500 เมตร ตัวเดิม ตำแหน่ง เดิมแค่ ปรับฟังก์ชั่นนะครับ ** แต่ดูหน้า จอ station ได้ 240/180 ของ nano

สูดยอดเลยนะครับ ตอนนี้หันมาชอบ Nano M 2 ละครับ ว่าจะขาย RK M 2 ละครับ เริ่มเบื่อ กับ 2 เสา หันมาชอบเสา ภายใน ละครับ แจ่มดีๆๆๆ

เอามาฝากนะครับ ถ้าไหน มีงบเหลือลองจัดดูนะครับ ตอนแรกผมเริ่มเล่นจาก loco ตัว 2000 จำนวน 1คู่นะครับ เห็นแล้ว WORK !!! ดีนะครับ

ฮ่าๆ นึกว่าจะมีแต่ผมซะอีกที่ติดใจ เสาแท้ได้ มาตรฐานยิงทะลุตึก 4 ชั้น แล้วแอบเอาโน๊ตบุคไปวางใต้กำแพงจุดอับที่สุด ยังได้ตั้ง 4 ขีดเล่นได้อีกตะหาก แถมนิ่งดีซะด้วย

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          ฮ่าๆ นึกว่าจะมีแต่ผมซะอีกที่ติดใจ เสาแท้ได้ มาตรฐานยิงทะลุตึก 4 ชั้น แล้วแอบเอาโน๊ตบุคไปวางใต้กำแพงจุดอับที่สุด ยังได้ตั้ง 4 ขีดเล่นได้อีกตะหาก แถมนิ่งดีซะด้วย
          เสาแท้ นี้เสา sector หรอครับ

Comment

• panel ลองอ่าน data cheet ของ nano station m2 ดูนะครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
              เห็นด้วยอีก 1 คน กับเสาภายในที่แมตมาแล้ว ^^ ใช้มา 1 ปีไม่มีแกว่ง

Comment

panel ลองอ่าน data cheet ของ nano station m2 ดูนะครับ
                หัวอก เดี๋ยวกันเลยนะครับ มีใคร ทางนี้ผ่านมาจะแลก ของผมบ้างมี RK m2 จำนวน 2 ตัว อยากแลก Nano จำนวน 2 ตัว ครับ

Comment

• ขอซื้อ RK ต่อครับ ขายเท่าไหร่

ยังไง ผมก็ยังรัก และภักดี RK ครับผม

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                    ขอซื้อ RK ต่อครับ ขายเท่าไหร่

ยังไง ผมก็ยังรัก และภักดี RK ครับผม

ต้นก็เริ่มจะ หนีไป Pico ซะแล้ว เหอๆ

แต่ก็รอเก็บ RK ที่เหลือจากพี่ๆ เหมือนกัน อิือิ

Comment

ตรงจุด A1 ควรจะเป็น switc ไม่ควรพ่วงตรง ๆ แต่หากมั่นใจในประสิทธิภาพ ของ session มหาศาลที่มีการส่งต่อกันเป็นทอด ๆ จากการต่อพ่วงก็สามารถต่อได้

คือมีประสบการณ์ตรงหน่ะครับ ด้วยความไม่อยากเสียเงินซื้อ switc เพิ่ม ได้ ขยาย จุด ap ไปหลังบ้านได้ต่อ พ่วง wrt54gl ไปอีกทอดหนึ่ง
                      แต่ปรากฎว่า 54GL แฮงค์ ทำให้สัญญาณที่จะต่อไปด้านหลังนั้น ล่มไปด้วย....

ถ้ามั่นใจในประสิทธิภาพของ A1 ท่านสามารถทำได้ครับ

......

ภาระทั้งหลายจะตกมาอยู่ที่ A1 ปัญหาก็เหมือนที่กลาวไปก่อนหน้า
                      การพ่วงไปแต่ละจุด ๆ ความเร็วและประสิทธิภาพย่อมถูกลดทอนอยู่แล้วครับขึ้นอยู่กับคุณภาพและประสิทธิภาพของสายแลน หรืออุปกรณ์นั้น ๆ ด้วย
                      ขอบคุณมากครับ ผมเองก็คิดสั้นไปหน่อย
                      เอา Hub Switch มาต่อ ตรงจุด A1 หรือ A2 เพิ่ม ตัว AP ก็ลดภาระลง จริงๆด้วย ^^

Comment

• ความรูสึกผมนะ ถ้า 8 port ---- > 5 port ทำงานได้ดีเลย เหมือนกับตัวแรกสามารถทวน packet ทั้งระบบได้

แต่ถ้า 5 port ---- > 5 port มันชอบมีตัวใดตัวหนึ่งชอบค้างเสมอ โดยเฉพาะ switch ยี่ห้อ d-link

ถ้าไม่อยากลงทุนเยอะ จัด cisco swtich 5 port,tp-link ก็ได้ครับ แต่เลี่ยง d-link แล้วกัน

Comment

• เริ่มทำเสา Tower แล้วครับ สูง 22 เมตร ไม่ใช้สลิง ทำฐานใหญ่กว่าปลายเสาเอา
                          ทำเองตอนนี้หมดงบไป หมื่น ต้นอยู่ครับ ยังไม่รวมค่าสีกันสนิม และค่าจ้างเด็กมาติดตั้งเสา
                          โดยจะติด secter + rocket m2 3 ตัว ด้านบน
                          Last edited by puttha2532; 27 Feb 2012, 12:11:01.

Comment

• หมดเท่าไหร่ท่าน จะได้ทำมั่ง

รบกวนถามราคาให้ด้วยสิครับ ว่าถ้า 30 เมตร คิดเท่าไหร่
                            Last edited by unlimit555; 27 Feb 2012, 13:20:35.

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                              กดมเท่าไหร่ท่าน จะได้ทำมั่ง

รบกวนถามราคาให้ด้วยสิครับ ว่าถ้า 30 เมตร คิดเท่าไหร่
                              ผมคั้งงบไว้ไม่เกิน 15000 บาทครับ เพราะทำเองทั้งหมด ซื้อแค่เหล็กมาเชื่อมครับ ท่าสูง 30 เมตร ขี้เกียจไปขอที่เทศบาล อะครับ ผมเลยเอาแค่ 22 เมตร
                              ไม่ต้องไปขอตั้งได้เลย

Comment

• สอบถาม ศิษย์ พี่ทั้งหลาย
                                ทำโครงการ หอพักพนักงาน 400-500 ห้อง

- เป็นแบบห้องแถวชั้นเดียว เรียงกัน เด๋วไปถ่ายรูปมาให้ดูครับแต่อยู่ติดกันทั้งหมด กินพื้นที่ ประมาณ 600 เมตร(ประมาณ จากสายตา)
                                - เป็นหอพักของพนักงาน บริษัท ไม่มีเน็ตขององค์การเข้าถึงเลยสักเจ้า
                                - ผมจะยิง Mikrotik+Nano M2 จา่กห้องเพื่อน ***งจาก หอพักประมาณ 2 กิโลเมตร ไหวไหมครับ(วัด จากภาคพื้นดิน)
                                - ตัวรับปลายทาง(ช่วยแนะนำด้วยครับ)NanoM2 รับแล้วให้ RK M2+Omni 15 dbi เป็น Station ไหวไหม ครับ(ช่วยแนะนำด้วยครับ)
                                - จุดย่อยที่ จะทำ WDS ตอนแรกจะใช้ linksys 54GL มีพี่เขาแนะนำว่า มันไม่เกาะสัญญาณเมื่อใช้กับอุปกรณ์ UBNT(ช่วยแนะนำ อุปกรณ์ ของ UBNT ที่ราคาเบา ๆ ด้วยครับ ว่าจะใช้ Bullet ราคามันก็ นะ 55+) จะใช้ประมาณ 5-8 จุด

- พื้นที่โล่ง มีต้นไม้ บ้างไม่เย๊อะ ไม่มีตึก เสารับ และเสาส่ง ควรสูงเท่าไหร่ ดี ครับ

ปล
                                ผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่ ที่ ถามไปท่าน ๆ อ่านพอเข้าใจไหม ครับแล้วผมทำ แพลน ถูกไหม ครับ

***ใครจะรับเหมาทำให้ผม บ้างอิอิ รอดูราคาว่าจะ สู้ได้ไหม
                                Last edited by notebktc; 27 Feb 2012, 12:31:21.

Comment

Working...
                                X