Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วงนี้ฝนตกมาก ตอนนี้กำลังทดสอบเจ้า slotwave+rk ปรับไปที่ ch11
    เสาเก่าเจ้าปัญหา พอดีว่างๆอยู่
    Last edited by TPMPS; 15 Mar 2012, 09:50:11.

Comment

• P4 ด้วยเหรอครับ จะโหดไปแล้วมั่ง . . .

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
        ช่วงนี้ฝนตกมาก ตอนนี้กำลังทดสอบเจ้า slotwave+rk ปรับไปที่ ch11
        เสาเก่าเจ้าปัญหา พอดีว่างๆอยู่
        ลองแล้วได้ผลยังไงบอกบ้างนะครับ slotwave เท่าไรครับ 8 หรือ 16 หรือ 32 ครับ

ติดตั้งเสาสูงเท่าไรครับ

ขอบคุณนะครับ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
          P4 ด้วยเหรอครับ จะโหดไปแล้วมั่ง . . .
          ระบบ ChilliSpot+Radius จะใช้ CPU ตอนที่ user Login เท่านั้นครับ ดังนั้น CPU จึงไม่ใช่ส่วนที่กินมากที่สุด

แต่ส่วนที่ใช้มากที่สุดคือ RAM ครับ เพราะต้องใช้เก็บ DHCP,Cache,ฯลฯ มากมายครับ จะสังเกตได้ว่าทำไม Linux ถึงสูบแรมไปเยอะเพราะว่าตัวมันต้องรันหลาย Service มากครับ โดยเฉพาะ Cache เช่น Squid Cache จะใช้มากที่สุดเพราะมันจะจองแรมไว้เลย ถ้า Cache ram เต็มก็จะลงไป SWAP Cache(Cache ช่วย) ทำให้ช้ามากๆเพราะมันลงไปทำงานใน Harddisk แทนครับ ซึ่งถ้าตัด Squid ออกก็จะทำให้แรมใช้น้อยมากๆ แต่ต้องยอมแลกกับความเร็วในการเรียกเวบ ของ user แทน

ถ้าไม่อยากใช้ Squid แนะนำว่าให้ตั้ง Cache_mem น้อยๆแทนที่จะลบโปรแกรมนั้นออกครับ เพราะอาจจะมีปัญหาทีหลัง เพราะถ้าไม่ลบ Squid ก็สามารถBlockweb , Deplay Pool ได้ตามปกติ

----

ส่วน UAP ออกแบบมาสำหรับ Mode Access Point แล้วครับซึ่งทำให้ตัวมันเองรองรับAsssociation Client ได้มากกว่า AP รุ่นอื่นๆหรือ Rocket ครับ โดยรุ่น UAP จะมีโปรแกรมให้มาโดยเฉพาะครับ สามารถออกบัตรเล่นเน็ตโดยใช้ Ubi ได้ด้วย

ความจริงแล้ว Rocket ถูกออกแบบมาใช้โหมด P2P ครับ เชื่อมต่อระยะไกล และ Nanostation ก็ออกแบบใช้โหมด p2p แต่จะเป็นส่วน CPE ของแต่ละบ้านแทน เช่น Winet by TOT

แต่รุ่นที่ออกแบบมาสำหรับ AP คือ UAP Indoor (ยานบินต่างดาว) , UAP Outdoor (รูปทรงคล้ายกับ Rocket เลยครับ 2 เสา) , Pico

ทั้ง 3 ตัวนี้สามารถ Flash Firmware ให้ใช้กับโปรแกรม UAP ได้ครับ แต่เมื่อ Flash ไปแล้วไม่สามารถกลับไปเฟิมแวร์เก่าได้

ถ้าท่านใดอยากจะลองโปรแกรม UAP อยากให้ท่านลองหา UAP Outdoor มาแทน Rocket ดูครับ หน้าตาคล้ายกันเลย แตไส้ในและเฟิมแวร์ไม่เหมือนกัน

*cache_mem ตามทฤษฎี ควรตั้ง ram/3 ครับจะดีที่สุด

Comment

• UAP Outdoor แต่เฟิมแวร์คนละตัวกับ Rocket นะครับไม่สามารถเอาไปทำ p2p ,station wds ได้ กำลังส่ง 500mW

โปรแกรมที่แถมมาให้ครับ
            Last edited by soravit; 15 Mar 2012, 11:46:55.

Comment

• http://www.overclockzone.com/forums/...1#post39330801

มีใครสนใจรับ RK m2 ไปดูแลมะครับ มือหนึ่ง ต้องการปล่อยอีกตัว

Comment

• บ๊ะต้องลอง ร้านไหนมีขาย ป๋า wifi4you มีไหมน๋อ อยากได้แล้วสิ ได้ใจเต็ม ๆ

Comment

• จัดเลยครับท่าน รุท ผมว่าน่าเครื่องลูกน่าจะัเกาะได้เยอะกว่า rk เห็น review ใน linuxthai เหมือนกันครับ น้าลาย ส. เลย

ร้านsysnet,sys2u มีครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post

บ๊ะต้องลอง ร้านไหนมีขาย ป๋า wifi4you มีไหมน๋อ อยากได้แล้วสิ ได้ใจเต็ม ๆ
                    wifi4you มีแล้วนิครับ เห็นเพิ่งเอามาขายเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                      เปิดประเด็นใหม่ UBiQUiTi UAP-LR - Hi-Power 630mW

spec บอกรองรับคนได้ถึง 200 คน ให้คนละ 1/256kbps อึ้งครับ...
                      ใครมีความเห็นอะไรก็ว่ามาเลยครับ
                      อ้างอิง:http://www.linuxthai.org/forum/index...4641#msg204641
                      สำหรับท่านที่ใช้ Server อยู่แล้ว เจ้าตัวนี้ก็ไม่ดีไปกว่า RK หรอก

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                        ระบบ ChilliSpot+Radius จะใช้ CPU ตอนที่ user Login เท่านั้นครับ ดังนั้น CPU จึงไม่ใช่ส่วนที่กินมากที่สุด

แต่ส่วนที่ใช้มากที่สุดคือ RAM ครับ เพราะต้องใช้เก็บ DHCP,Cache,ฯลฯ มากมายครับ จะสังเกตได้ว่าทำไม Linux ถึงสูบแรมไปเยอะเพราะว่าตัวมันต้องรันหลาย Service มากครับ โดยเฉพาะ Cache เช่น Squid Cache จะใช้มากที่สุดเพราะมันจะจองแรมไว้เลย ถ้า Cache ram เต็มก็จะลงไป SWAP Cache(Cache ช่วย) ทำให้ช้ามากๆเพราะมันลงไปทำงานใน Harddisk แทนครับ ซึ่งถ้าตัด Squid ออกก็จะทำให้แรมใช้น้อยมากๆ แต่ต้องยอมแลกกับความเร็วในการเรียกเวบ ของ user แทน

ถ้าไม่อยากใช้ Squid แนะนำว่าให้ตั้ง Cache_mem น้อยๆแทนที่จะลบโปรแกรมนั้นออกครับ เพราะอาจจะมีปัญหาทีหลัง เพราะถ้าไม่ลบ Squid ก็สามารถBlockweb , Deplay Pool ได้ตามปกติ

----

ส่วน UAP ออกแบบมาสำหรับ Mode Access Point แล้วครับซึ่งทำให้ตัวมันเองรองรับAsssociation Client ได้มากกว่า AP รุ่นอื่นๆหรือ Rocket ครับ โดยรุ่น UAP จะมีโปรแกรมให้มาโดยเฉพาะครับ สามารถออกบัตรเล่นเน็ตโดยใช้ Ubi ได้ด้วย

ความจริงแล้ว Rocket ถูกออกแบบมาใช้โหมด P2P ครับ เชื่อมต่อระยะไกล และ Nanostation ก็ออกแบบใช้โหมด p2p แต่จะเป็นส่วน CPE ของแต่ละบ้านแทน เช่น Winet by TOT

แต่รุ่นที่ออกแบบมาสำหรับ AP คือ UAP Indoor (ยานบินต่างดาว) , UAP Outdoor (รูปทรงคล้ายกับ Rocket เลยครับ 2 เสา) , Pico

ทั้ง 3 ตัวนี้สามารถ Flash Firmware ให้ใช้กับโปรแกรม UAP ได้ครับ แต่เมื่อ Flash ไปแล้วไม่สามารถกลับไปเฟิมแวร์เก่าได้

ถ้าท่านใดอยากจะลองโปรแกรม UAP อยากให้ท่านลองหา UAP Outdoor มาแทน Rocket ดูครับ หน้าตาคล้ายกันเลย แตไส้ในและเฟิมแวร์ไม่เหมือนกัน

*cache_mem ตามทฤษฎี ควรตั้ง ram/3 ครับจะดีที่สุด
                        ได้ความรู้ใหม่เลยทีเดียว ขอบคุณครับ

Comment

• wifi4u มีขายใครต้องการ ลองดู

Comment

• ขอแทรกหน่อยครับ

ใช้สาย lan ในการเดิน จาก

nanostation m2 > PoE > Wan port ของ Asus RT N16(ตัวนี้ไม่ใช่โมเดมอ่ะครับ เลยสงสัย)

คำถาม
                            1) การเดินสายถูกต้องไหมครับ เล่นเน็ต Wifi ได้แล้วใช่ไหมครับ
                            2) สาย lan คุณภาพ cat5e กับ cat6 มันต่างกันยังไงครับ
                            3) ใช้สายแบบทนแดด-ทนฝน ใช้ยี่ห้อ และรุ่นอะไรดีครับ
                            4) กันฟ้าที่ว่า คือตัวกันฟ้าผ่าลงมาที่อุปกรณ์ใช่ไหมครับ แล้วควรติดตั้งอยู่ตำแหน่งไหนครับ

Comment

• ถามหน่อยครับ

rocket m2 ใช้คู่กับเสาอะไรทำให้รับสัญญาณได้ดีครับ

ระยะทาง 5-10 กม.

Comment

• Originally posted by dekdemo View Post
                                ถามหน่อยครับ

rocket m2 ใช้คู่กับเสาอะไรทำให้รับสัญญาณได้ดีครับ

ระยะทาง 5-10 กม.

RocketDisc ครับ

Comment

Working...
                                X