Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by dang23 View Post
    พอดีผมว่าจะอัพเครื่อง server ประกอบใหม่ จากตัวผมใช้ตัว hotspot
    ฟรี Mini hotspot กึ่งสำเร็จรูป ปรุงนิดหน่อยกินได้เลย ^^
    เหมือนว่ามันกินspec เครื่องตรงที่มันลง gui mode ด้วย เลยอยากลองแบบ text mode ดู

แต่ตอนนี้ดูๆ ตัวนี้ จะดูดี+feature เยอะกว่า
    แจกจริง! ตัวเต็ม Authent!cation ตัวที่สมบูรณ์จริง + คู่มือ เล็กน้อย
    ตัวนี้ลง centOS หรือ ubuntuserver ใช้ทรัพยากรน้อยกว่ากันครับ

ตัวเดิม P4 3.0Ghz Socket478 (น่าจะ32bit) Ram 512+256 DDR1 +HDD 200GB sata
    เครื่องผมกะใช้ INTEL D525MW + CPU Atom 1.80GHz +ram4G DDR3 งบน่าจะสัก 3 พัน ส่วน Hdd ใช้ 200Gb ตัวเก่า
    แต่ไม่แน่ใจว่าไหวหรือเปล่าครับ users ปัจจุบัน ประมาณ 40+ อนาคตน่าจะ 100 (ฝันเอาครับ) ค่อยอัพ ram เป็น 8 Gb
    ถ้าไม่ไหว ว่าจะเพิ่มเงินอีกนิด(ประมาณ 1000) เอา บอร์ด1155+G530หรือG620แทน spec จะพอไหมครับ
    จะเพิ่ม ตัวส่ง Nano ด้วยอีกซัก ตัว 2 ตัว งบอัพเกรด Server เลยเขียมนิดหน่อย
    ตามท่าน R บอกครับ ตัว authenตกใจ(!) จะมีปัญหาเรื่องบัตร 1 วัน เพราะเขาตัด user ด้วย crontab ซึ่งแตกต่างกับตัว mini เขาจะตัดที่ freeradius เลยครับ เวลาตัดก็เที่ยงคืนทำให้มี bug นี้

mini = เหมาะกับระบบเล้กๆแหละคับตามชื่อเลย , ส่วน authenตกใจ หลายๆที่ ที่องกรณ์ใหญ่ๆหรือรร วิทยาลัยต่างๆก็ใช้อยู่ครับ software อันนี้รองรับ user มหาโหดได้ (Centos) ถ้าspecเครื่องพร้อม ครับ

แต่ผมลองมอง***งๆ ของท่าน R ยัดแรมไป 8G ใน minihotspot ก็ยังมีไม่พอเลยครับ ผมก็งงว่า ทำไมมันกินแรมมากป่านนั้น หรือ config cache ไม่ดี ต้องถามเองแล้วกัน? (user 30-35 ram8Gb minihotspot)

ถ้าเป้นของ authenตกใจจะเห้นรุป review server ของเขาครับ เขาใช้แค่ notebook เก่าๆตัวนึงเปิด server เลย สรุปได้แน่นอนครับตัวนี้กินสเปคน้อยกว่า

*hotspot server เน้น ram,harddisk,power supply อึด ครับส่วน cpu แทบไม่กระดิก

*distro ที่ผมชอบใช้คือ centos,ubuntu ครับ clearos ผมนอกใจมันแล้ว (งอล) ซึ่งถ้าท่านทำตัวไหนสำเร็จท่านก็เล่นตัวนั้นไปตลอดแล้วกัน เพราะสองตัวคำสั่งไม่เหมือนกันคับ แล้วแต่ความถนัด

*ถ้าท่านสาย hardcore ก็เล่น authenตกใจไปเลยครับ ได้ความรู้เยอะมาก

เรื่องความปลอดภัยผมให้ mini100% เพราะเขาพัฒนาตัวจัดการจาก ci ครับ เจาะยาก 55+
    ส่วน authenตกใจ ผมให้ 70% เพราะพัฒนามาจากตัว มบู ยังมีรูรั่วบ้าง

ท่านลงตัวไหนสำเร็จก็เล่นตัวนั้นแหละครับ ไม่เข้าที่ก็เปลี่ยน
    Last edited by soravit; 20 Mar 2012, 16:56:03.

Comment

• อ๋อ ที่แรม ยัด 8G นั้น ตอนนี้เป็น 12 แล้ว เอามาทำ แคซเมม สควิด ครับ ไม่ต้องไปดึงที่ HDD เร็วมากมายก่ายกอง

แต่เรื่องที่ถามว่า รับคนได้เยอะไหม เพราะว่าผมมีคนเล่นเต็มที่แค่ 35 คน เลยอยากถามว่า "เคยมีใครเกินมากกว่านี้ไหม " ก็ไปเจอคนได้ถึง 65 บางที 72 ก็เลยถึงบางอ้อเลยว่า มันโหดขนาดไหน

อีกอย่างผมให้ packet 4/256 เวลาโหลดที ตัว ap จะรับงานหนัก หลาย ๆ คน หลาย ๆ เครื่องมาเกาะ ap ตัวเดียวได้ไม่เยอะนัก แก้ปัญหาโดย เพิ่ม ap ไป เท่าที่จะทำให้ลื่น ๆ ได้

Comment

• ครับผม เน็ตท่านสี่เส้นนะครับ ผมลืมแล้ว อยากรุ้อีกเรื่องครับ เวลาช่วง peak แล้ว speedtest ผู้ใช้จะได้เต็ม 4mb รึเปล่าครับ (กลัวเน็ตมีไม่พอจ่าย)

Comment

• ผมเน็ท 2 เส้น เดิม 12/1+9/1 ตอนนี้ 9/1 2เส้น

ช่วงพีค ไม่เคยเกิน 12Mbps แต่ละคนจะวิ่ง ที่ 4Mbps เต็ม
          แต่ iftop จะเห็นวิ่งเต็มเน็ท เพราะมันไปเอาแคซสควิดส์เข้ามา

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
            ในแง่กฏหมาย ยังไงเราก็ผิดอยู่แล้ว ทำอะไรไม่ได้มาก นอกจากปิดตัวลง - -*
            (เห็นว่าจดทะเบียนแบบถูกกฏหมาย ปีละ 50,000...จะบ้าตาย)
            ก็ยังน่าจด ผมก็ว่าจะจดในไม่นานนี้ล่ะ
            5หมื่น แค่ปีแรก
            ปีที่ 2 แค่ 2หมื่นกว่าๆเอง

Comment

• CAT เขาเป็น กสท. นี่
              ตอนนี้ก็เปลี่ยนเป็น กสทช.แล้ว
              ทุกสิ่งทุกอย่างเกี่ยวกับเรื่องโทรคมนาคม กสทช. ควบคุมอยู่ (ใหญ่สุด ว่างั้น 555)

เขายังไม่มาโวยวายเลย
              แล้ว TOT เป็นใคร ใหญ่เท่า กสทช หรือเปล่า ห๊า !!! อิอิอิ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                ก็ยังน่าจด ผมก็ว่าจะจดในไม่นานนี้ล่ะ
                5หมื่น แค่ปีแรก
                ปีที่ 2 แค่ 2หมื่นกว่าๆเอง
                กรณีที่จดทะเบียน ทาง ISP ผู้ให้บริการ ก็ยังมีสิทธิ์ระงับการใช้ได้อีกนะครับ กฎหมายมันแยกคนละตัว (กฏหมายไทย)

Comment

• เพิ่มเติมนะครับ
                  Authen ของ portspro ไม่รองรับ การ bypass mac/ การ Allow Pass Mac
                  แต่ Mini Hotspot ทำได้ครับ โดยไม่ต้องล็อคอินเข้าหน้าเวปก่อน

จะติดตั้งตัวไหนก็ดูระบบงานของเราก่อนนะครับ เพราะ ดีคนละแบบ ^^

Comment

• ข้อสรุป มาแล้วครับ TOT

ได้ข้อสรุปแล้วว่าทีโอทีไม่มีนโยบายให้ส่งสัญญาณเน็ตนอกอาคาร ถึงแม้จะปล่อยให้ทางโรงเรียน/วัด ฟรีก็ ไม่ยอมอย่างเดียว เน็ทโดนตัด ...ต้องเอา sector ลงก่อนแล้วจะให้ช่างมาดูถึงจะปล่อยสัญญาณให้ใช้งาน
                    ส่วนคอนโด/ร้านเกมส์/ร้านเน็ตสามารถเก็บเงินได้ไม่ผิดเพราะว่าอยู่ในอาคาร

มีแบบนี้ด้วยเหรอเนียะ สำหรับ TOT แต่ทำไมเจ้าอื่นเค้าไม่เรื่องมากนะ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                      CAT เขาเป็น กสท. นี่
                      ตอนนี้ก็เปลี่ยนเป็น กสทช.แล้ว
                      ทุกสิ่งทุกอย่างเกี่ยวกับเรื่องโทรคมนาคม กสทช. ควบคุมอยู่ (ใหญ่สุด ว่างั้น 555)

เขายังไม่มาโวยวายเลย
                      แล้ว TOT เป็นใคร ใหญ่เท่า กสทช หรือเปล่า ห๊า !!! อิอิอิ
                      ชอบยืมมือคนอื่นหากินยกให้เลย กรณี 3G ก็เช่นเดียวกัน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                        ข้อสรุป มาแล้วครับ TOT

ได้ข้อสรุปแล้วว่าทีโอทีไม่มีนโยบายให้ส่งสัญญาณเน็ตนอกอาคาร ถึงแม้จะปล่อยให้ทางโรงเรียน/วัด ฟรีก็ ไม่ยอมอย่างเดียว เน็ทโดนตัด ...ต้องเอา sector ลงก่อนแล้วจะให้ช่างมาดูถึงจะปล่อยสัญญาณให้ใช้งาน
                        ส่วนคอนโด/ร้านเกมส์/ร้านเน็ตสามารถเก็บเงินได้ไม่ผิดเพราะว่าอยู่ในอาคาร

มีแบบนี้ด้วยเหรอเนียะ สำหรับ TOT แต่ทำไมเจ้าอื่นเค้าไม่เรื่องมากนะ
                        ต่อไปคงต้องแอบลากสายแลนไปหาบ้านลูกค้า T.T

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                          เพิ่มเติมนะครับ
                          Authen ของ portspro ไม่รองรับ การ bypass mac/ การ Allow Pass Mac
                          แต่ Mini Hotspot ทำได้ครับ โดยไม่ต้องล็อคอินเข้าหน้าเวปก่อน

จะติดตั้งตัวไหนก็ดูระบบงานของเราก่อนนะครับ เพราะ ดีคนละแบบ ^^
                          ถ้า allow mac ไม่ได้ คนที่ใช้ Dreambox ผมก็อดอะสิ T T
                          สงสัยต้องกลับไปตัว Mini hotspot เสียแล้ว แต่เดียว ลอง ClearOS ดูดีกว่า

Ubuntu Server 10.04 amd64 ผมลงไม่ได้ เครื่องมัน Intel P4 32bit

ขอถามต่ออีกนิดครับ Mini Hotspot ถ้าจะเก็บ log ดู log ต้องทำอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ อันเดิม ผมไม่ได้ ดูเลยว่ามันมี ที่ เก็บ log ตรงไหน
                          แต่เห็น มีลง syslog-ng อยู่

Comment

• minihotspot มีเวอชัน ubuntu 32 bit อยู๋นะครับ เป็นไฟล์ remastersys โหลดไฟล์ iso บูท๊ตแผ่นติดตั้งใช้ได้เลย หรือถ้าลองเปิดหน้า1-17จะมีวิธีลง ubuntu 32 อยู่ครับ

log มันจะเก็บให้อยู๋แล้วครับ โดยจะเก็บ 2 ที่คือ ตาราง traffic ในฐานข้อมูล mySQL (เปิดดูโดย phpMyAdmin) ในตารางนี้จะดึงข้อมูลจาก access.log ของ squid proxy ซึ่งเพียงพอต่อ พรบแล้วครับ และใน var/log ซึ่งเก็บโดยโปรแกรม syslog ที่เห็นครับ โดยใน var/log การ rotate แยกให้เป็นไฟล์ๆเพื่อสะดวกในการ backup ครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                              เพิ่มเติมนะครับ

Originally posted by soravit View Post
                              minihotspot มีเวอชัน ubuntu 32 bit อยู๋นะครับ เป็นไฟล์ remastersys โหลดไฟล์ iso บูท๊ตแผ่นติดตั้งใช้ได้เลย หรือถ้าลองเปิดหน้า1-17จะมีวิธีลง ubuntu 32 อยู่ครับ

log มันจะเก็บให้อยู๋แล้วครับ โดยจะเก็บ 2 ที่คือ ตาราง traffic ในฐานข้อมูล mySQL (เปิดดูโดย phpMyAdmin) ในตารางนี้จะดึงข้อมูลจาก access.log ของ squid proxy ซึ่งเพียงพอต่อ พรบแล้วครับ และใน var/log ซึ่งเก็บโดยโปรแกรม syslog ที่เห็นครับ โดยใน var/log การ rotate แยกให้เป็นไฟล์ๆเพื่อสะดวกในการ backup ครับ
                              ขอบคุณมากครับ
                              กำลัง ปรับ Server ใหม่อยู่เลยยังไม่ลงตัว ตัวเลือกเยอะไปหมด
                              ubuntu 32 bit นี่ตัว Desktop หรือเปล่าครับ ถ้าใช่น่าจะเป็นตัวเดียวกับที่ผมลงเดือนที่แล้ว แล้วผมเผลอลงแบบ Graphic Mode ไป
                              ใช้มาเกือบเดือน กะจะเปลี่ยนใหม่ สุดท้าย กลับมาตายรังแล้วมั้งผม ^^

Comment

• ถั่วต้มครับ (ใช่แล้ว) ตายรังจนได้ อิอิ

Comment

Working...
                                X