Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้นใช้ billion bipac 5210s rc มั้ง ตัวนี้ โอเคเลยอ่ะครับ ต้นว่านะ ตัวโมเด็ม มันไม่พังให้ง่ายๆ หรอก ตัวที่เสียส่วนใหญ่ มันจะเป็น Adapter มากกว่า ต้นเจอมาหลายตัวละ ยิ่งตัว Thomson อ่ะ ตัวดีเลย ชอบแฮ้งค์ เพราะ Adapter พัง พักหลังมาต้นหา Adapter แท้ของมัน มาใช้ ช่วยแก้ปัญหาได้เยอะเลย เอา แรงดันเยอะกว่าที่มันบอกไว้อ่ะครับ มันจะได้ไม่เอ๋อ ^^

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
      ตอนนี้ใช้ตัวไหนอยู่ หรือครับ
      ClearOS + Smile ที่ซื้อมา
      ละก็เอามาโมนั่น คอนฟิกนี่ จนลงตัว (คิดว่าอะนะ)
      ก็ยังนิ่งๆอยู่นะ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
        ClearOS + Smile ที่ซื้อมา
        ละก็เอามาโมนั่น คอนฟิกนี่ จนลงตัว (คิดว่าอะนะ)
        ก็ยังนิ่งๆอยู่นะ
        เดี๋ยวต้น ดักสูบความรู้ พวกพี่ๆ ที่เป็น linux ละ อิอิ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
          ของต้น มี Timer อยู่อ่ะครับ ตัวโมเด็ม และ ตัว Mikrotik ไม่ต้องดับไฟให้มัน ดับเฉพาะ ตัว UBI ไม่รู้เป็นไร ตัว UBI ของต้น ชอบแฮ้งค์ แฮะ ใช้งานอยู่ จู่ๆ ก็เอ๋อไปซะงั้น เหอๆ หมายถึงเปิดติดกัน 4 วันขึ้นไปอ่ะครับ แต่พอ ใส่ Timer ให้ รีสตาร์ททุก 12 ชั่วโมง ไม่มีปัญหาอะไรเลย นิ่งๆ เนียนๆ ทั้งวันทั้งคืน
          น้องต้นครับ Timer นี่แถวเชียงใหม่ หาซื้อได้ที่ไหนเหรอ
          ราคาประมาณเท่าไหร่ ว่าจะซื้อมาตัดไฟ Router กับ AP
          ส่วน Server เดียวหาวิธี Scheduler Reboot เอา เหมือนเห็นแวป ใน Linux Thai

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ถ้าผมจะหาตัว ubiquiti เอาไปกระจายสัญญาณ ใจตึกที่แบ่งแยกเป็น ห้องๆ เป็นกระจกครึ่งห้องครับ จะใช้ตัวไหนดีครับ อยากได้ที่กระจายสัญญาณแรงๆ ครับ

Comment

• Originally posted by apiwat699 View Post
              Reset ได้ครับ

ขอบคุณครับท่าน . . . แล้วก็ขอบคุณท่าน aha2pro ที่อุส่าส่งไฟล์มาให้ครับ ตอนนี้ใช้ได้แล้ว ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                หูย โมเด็มระเบิด เหอๆ ตะก่อนต้นใช้ Thomson ก็ระเบิดเหมือนกัน ตอนนี้ ใช้บิลเลียนละ เพราะ บิลเลียน เค้ามี ซิ้งในตัว ระบายร้อนได้แหล่มมาก

แบบนี้ของพี่ไม่ต้องใช้ สปินเตอร์ ก็ได้ครับ ต่อตรงเลย
                ผมใช้ของแถมอะ
                SmartAX MT880
                ยังสบายดีมีแฮงอยู่

Comment

• ขอคำแนะนำหน่อยครับพอดีผมกำลังจะติดตั้ง Wi Net ของ tot แล้ว จะติดตั้งอุปกรณ์nano m5 อยู่***งจากบ้าน ที่ต้องการจะใช้เน็ต 100 m (เนื่องจากตัวบ้านมีต้นไม้บังทำให้สัญญาณไม่ดีติดไม่ได้เลยต้องติดบนหลังคาโรงงาน) ผมควรเพิ่มอุปกรณ์ ubi อีกตัวเพื่อรับสัญญาณจากตัวnano m5 หรือ เดินสายเข้ามาที่บ้านดีครับ แล้วอยากจะแชร์wireless ในบ้านด้วยครับ คืออยากจะขอคำแนะนำว่าควรทำอย่างไรให้ประหยัดงบและดีที่สุด ขอบคุณมากครับ

Comment

เดี๋ยวต้น ดักสูบความรู้ พวกพี่ๆ ที่เป็น linux ละ อิอิ
                    โตยมาโลดครับ
                    ลองเล่นผ่อแล้วกัน
                    ม่วนขนาด

ก่อนเล่น ควรมีพื้นฐานบ้าง
                    เช่น
                    ใช้ Win SCP / Putty เป็น /แก้ config Squid แล้วสั่ง Restart Service Squid ได้ / สั่ง Restart เครื่องได้ โดยใช้คอมมานไลท์

ผมก็ลองเล่นมาเมินเหมือนกัน ยังบ่อได้ไปไหนเลย ยังเป็นมือใหม่เหมือนกันครับ

ลองใจ้ทั้ง Authen ทั้ง Mini ผมว่า Mini เปิงใจ๋ผมกว่าครับ เพราะ Mini มัน Mac Allow ฮื้อลูกค้าได้
                    เวลาลูกค้าใจ้ ดรีมพ่อง ใจ้เครื่องเพลพ่อง ใจ้มือถือพ่อง ลูกค้าขี้ค้าน Login พ่อง
                    Mini มันก็ย๊ะฮื้อได้
                    ส่วน Authen เหมาะสำหรับ หมู่ใหญ่ๆๆ แต่มันบ่รองรับ Mac Allow

แถม Mini มันลงง่ายขนาด จัดการอะหยังก็ง่ายครับ

ต้นลองมาเล่น Mini เต๊อะ ม่วน

*** Mini + Ubuntu Server 64 เน้อ ถ้าลงจ้าง บ่ถึง 30 นาที ได้ระบบมาตั๋วล่ะ

Comment

• ถามหน่อยครับ เอามาทำ client mode ใช้ตัวไหนดีครับ(คอนโด ***งจาก access point ประมาณ 15m แต่ผ่านกำแพงประมาณ 4 ชั้น) ใช้ wifi station ext กับ airlive 1700USB อยู่ ในปัจจุบัน wifi station รับได้ 3-4 ขีด ใช้งานไม่แกว่งมาก แต่ airlive รับได้เต็ม แต่ใช้งานจริงความเร็วแกว่งบ่อยๆ

ดูตัว rocket M2 กับ nanostaion M2 ไว้ครับ(อนาคต ถ้าย้ายไปอยู่ที่อื่นอาจจะใช้เป็นตัวรับ true wifi ด้วย)

ขอบคุณครับ
                      Last edited by picmee; 22 Mar 2012, 02:52:17.

Comment

• Originally posted by picmee View Post
                        ถามหน่อยครับ เอามาทำ client mode ใช้ตัวไหนดีครับ(คอนโด ***ง access point ประมาณ 15m แต่ผ่านกำแพงประมาณ 4 ชั้น) ใช้ wifi station ext กับ airlive 1700USB อยู่ ในปัจจุบัน wifi station รับได้ 3-4 ขีด ใช้งานไม่แกว่งมาก แต่ airlive รับได้เต็ม แต่ใช้งานจริงความเร็วแกว่งบ่อยๆ

ดูตัว rocket M2 กับ nanostaion M2 ไว้ครับ(อนาคต ถ้าย้ายไปอยู่ที่อื่นอาจจะใช้เป็นตัวรับ true wifi ด้วย)

ขอบคุณครับ
                        nanostation m2 ครับ หันไปทางไหนรับแรงทางนั้น อิอิ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                          โตยมาโลดครับ
                          ลองเล่นผ่อแล้วกัน
                          ม่วนขนาด

ก่อนเล่น ควรมีพื้นฐานบ้าง
                          เช่น
                          ใช้ Win SCP / Putty เป็น /แก้ config Squid แล้วสั่ง Restart Service Squid ได้ / สั่ง Restart เครื่องได้ โดยใช้คอมมานไลท์

ผมก็ลองเล่นมาเมินเหมือนกัน ยังบ่อได้ไปไหนเลย ยังเป็นมือใหม่เหมือนกันครับ

ลองใจ้ทั้ง Authen ทั้ง Mini ผมว่า Mini เปิงใจ๋ผมกว่าครับ เพราะ Mini มัน Mac Allow ฮื้อลูกค้าได้
                          เวลาลูกค้าใจ้ ดรีมพ่อง ใจ้เครื่องเพลพ่อง ใจ้มือถือพ่อง ลูกค้าขี้ค้าน Login พ่อง
                          Mini มันก็ย๊ะฮื้อได้
                          ส่วน Authen เหมาะสำหรับ หมู่ใหญ่ๆๆ แต่มันบ่รองรับ Mac Allow

แถม Mini มันลงง่ายขนาด จัดการอะหยังก็ง่ายครับ

ต้นลองมาเล่น Mini เต๊อะ ม่วน

*** Mini + Ubuntu Server 64 เน้อ ถ้าลงจ้าง บ่ถึง 30 นาที ได้ระบบมาตั๋วล่ะ
                          mini ยังไม่เคยทดสอบระบบ mac เลยครับ แล้วถ้า allow mac สามารถจำกัดความเร็ว และดู log mac address ได้เหมือนประเภท user login ไหมครับ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                            mini ยังไม่เคยทดสอบระบบ mac เลยครับ แล้วถ้า allow mac สามารถจำกัดความเร็ว และดู log mac address ได้เหมือนประเภท user login ไหมครับ
                            จำกัดความเร็วได้ครับ และดูว่า Mac Allow แต่ละ User ใช้งานไปเท่าไหร่ได้ครับ

แต่ๆๆๆ จำกัดความเร็วของ Mac Allow รวมนะครับ

เช่น
                            รายที่ 1 อยากใช้ 8M เราให้ Mac Allow ไว้
                            รายที่ 2 เราให้ 4M ไม่ได้ ต้องให้ได้เท่ารายที่ 1 ที่จำกัดไว้ครับ

Mac Bypass จำกัดค่าได้ค่าเดียวครับ ไม่ยืดหยุ่น
                            ค่าไหน ค่านั้น ให้ทุกๆ User

ไม่สามารถ จำกัดว่า Mac นี้ Mac Allow ได้ค่านี้ / อีก Mac นึงได้นั้น ไม่ได้ครับ

*เหมาะไว้ให้อุปกรณ์พวกไม่สะดวกล็อคอิน หรือ พวกที่ขี้เกียจล็อคอินก็เท่านั้นครับ
                            Last edited by pondopc; 22 Mar 2012, 03:12:06.

Comment

• ของดี แถมฟรีในโลกนี้ก็ยังมีอยู่ ถ้าตั้งใจก็ได้ของฟรีมาครอบครอง มีเครื่อง PC อยู่แล้ว ก็แค่ทำไม่กี่ขั้นตอน ที่เหลือก็หาความรู็เพิ่ม Linux ไม่ได้น่ากลัวกว่าที่คิด

Comment

• เคยลองจับ พวก Mikrotik แล้วครับ ก็ใช้งานง่ายดีครับ ออกแบบ หน้า Login ง่าย ลูกเล่นก็พอตัว

แต่ยังไงก็ชอบ Ubuntu (Mini) มากกว่าครับ ตัวเดียวครบๆ รองรับ User ได้มากกว่า ดูข้อมูลต่างๆก็ง่าย

แถมยังประหยัดเพราะเอาคออมเก่ามาโมใหม่

แต่ตอนนี้กำลังหาวิธี สร้างหน้า Login ขึ้นมาใหม่ อิอิ สงสัยต้องขอความช่วยเหลือจากท่าน R

^^

Comment

Working...
                                X