Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามว่า

ถ้าซื้อ Pico M2 HP มาแล้ว

เสาเดิมๆมันสามารถตากแดด ฝนได้มั๊ยครับ

Comment

• หลุด ทุก 5 นาที จริงๆ เซงๆๆ เมื่อไรมันจะเปลี่ยน Channel

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
        Pico

ราคาตัวละเท่าไรครับ

รับเครื่องลูกได้เท่าไร

แบบ 2.4 ครับ

อยากใช้แทน RK + BL

เพราะ UBI ของระบบผม บริหาร แย่มากๆ

Base

RK M2 >>>> [Station 2] Loco M2 Bridge>BL M2
        V
        V
        V
        [Station3] Loco M2 Bridge>BL M2

ไมไ่ด้เปิด Airmax เลย

เลยว่าจะ เอา Pico มา ใส่คู่กับ base แล้วให้ Base rk m2 เปิด airmax แล้วพวก Loco ก็ airmax
        มีคนแกะออกมาดูไส้ในของ PICO,Bullet แล้วครับ ปรากฏว่า เหมือนกันทุกประการแต่เปลี่ยนแค่หัวต่อเสาเท่านั้นเองครับ (PICO ใช้บอร์ดของ Bullet แต่แค่เปลี่ยนหัส)

ผมคิดว่าปัญหาแบบนี้ที่ผมเคยตอบเมื่อ 5 เดือนก่อน ยังแก้ไม่ได้นอกจากต้องทำให้ BASE มีเฉพาะ UBI ที่เกาะและต้องเปิด airmax ให้ได้ครับ

ผมอยากจะเสนอความเห็นของตัวผมเองอีกรอบแล้วกัน (ขอแก้มือละ) ให้ RKM2 เปิด Airmax ตามที่ท่านว่าครับ แล้ว Locom2 ก็เปิด Airmax เช่นกัน แต่ให้ BL ปล่อยเป็น AP รับสัญญานจาก locom2 ปิด Airmax ให้ลูกค้าต่อได้ปกติ และอีกสาย (Station3) ก็ทำเหมือนกันครับ

ตอนนี้ท่านก็จะมีลูกค้าที่เชื่อมต่อระบบผ่าน BLM2 ทั้ง 2 ตัวครับ แต่ไม่มีลูกค้ามาเกาะ BASE rkm2 แก้ไขปัญหานี้โดยก็เอา PICOm2 ที่ท่านได้บอกไว้ข้างบนเอามาเปิดโหมด AP ปิด airmax แล้วปล่อยสัญญานให้ลูกค้าแถวบ้านคุณแทนครับ ซึ่งจะต้องลากสายแลนให้ pico โดยเฉพาะอีก 1 เส้น แล้วไปติดคู่กับ rkm2 หรือจะติดตรงไหนก็ได้แล้วแต่จะพิจารณา ครับ

ก็จะทำให้ BASE เปิด airmax ได้

เสาเดิม pico เป็นพลาสติกครับ ถ้าตากแดดตากฝนวัสดุอาจกรอบได้ แต่ถ้าติดไว้ ชายคาบ้าน เพื่อหลบแดด หรือหลบฝนก็ใช้เสาเดิมๆได้เลย

Comment

• ผมแนะนำ เปิด air-max นะครับ เสถียร กว่านะครับ จากที่ได้ ลองมาหลายๆๆ รูปแบบ นะครับ

Comment

• Originally posted by pongsaktae View Post
            มี อยู่ UBIQUITI ก็ช่วยไม่ได้ เซงมากๆ ก่อนหน้านี้ แถวบ้านผมมี 3BB hotspot 1 ตัว บ้าน 100 กว่าหลังคาเรือน แต่ก็ยังพอเล่นได้ 3BB ก็คงเห็นว่าหมู่บ้านนี้มีคนใช้เยอะก็เลยมาติดเพิ่มให้ อีก 2 ตัว แจ่มเลยที่นี้ รองรับ User ได้เพิ่มขึ้นแน่ๆ แล้วแล้วความ ซวยก็มาเกิด ตามรูปเลยครับ ไม่รู้ว่าช่างไม่มีความรู้ หรือว่ารีบ สังเกตุที่ Channel ของ 3BB
            * ทั้งสามตัว ติดที่เสาไฟต้นเดียวกัน
            CH เดียวกัน วัดกันที่กำลังส่ง
            มีเท่าไหร่อัดไปให้สุด

Comment

• แล้วทำไมของท่านนี้ ถึงใช้เสาเดิม หล่ะครับ หรือเปลี่ยน

http://www.overclockzone.com/forums/...7&d=1332500724

งง ครับ ตากแดด ได้ยังไง

ถ้าจะเอา Pico

ซื้อ Bullet เปลี่ยนเสาจะดีกว่ามั๊ยครับ

Comment

• หมายความว่าใช้ไปนานๆ 1-2ปี คับ วัสดุก็จะเริ่มเสื่อมเพราะตากแดดตากฝนมานาน คือ สีเริ่มซีด ฯลฯ แต่ถ้าเป็นเสา outdoor เขาออกแบบเพื่องานนี้อยู่แล้ว pico สามารถใส่เสา outdoor ได้ครับ pico + 9dbi outdoor sma ถ้าซื้อbullet เปลี่ยนเสาก็แล้วแต่จะพิจารณาครับ แต่ผมคิดว่า pico มันราคาถุกกว่า ใช้บอดเดียวกันแต่ หัวต่อเล็กกว่า bullet รวมถึงเรื่องการระบายความร้อนคับ

Comment

• อ่อ ครับ

เข้าใจแล้ว

ตอนนี้ผม BL + RK + Loco

ผมตากแดด และลม

ไม่ทราบจะเป็นอะไรมั๊ยครับ

มันจะกรอบ มั๊ยครับ

Comment

• อย่างมากตัวอุปกรก็แค่สีเหลืองหรือสีซีดลง ไม่กรอบไม่แตกเพราะว่าตัวถังผลิตจากพลาสติกที่ทนแดดทนฝนอยู่แล้วครับ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                      อ่อ ครับ

เข้าใจแล้ว

ตอนนี้ผม BL + RK + Loco

ผมตากแดด และลม

ไม่ทราบจะเป็นอะไรมั๊ยครับ

มันจะกรอบ มั๊ยครับ
                      งานเค้าออกแบบมาเอ๊าดอร์อยู่แล้วครับ
                      ราคาก็ไล่้ๆกันอ่ะครับ บางร้านก็เท่ากันเลย
                      ชอบตัวไหน จัดตัวนั้นไปเลยครับ
                      2-3 ปี เทคโนโลยีมันก็ออกมาใหม่อีกหลายรุ่นแล้ว
                      ผมว่า ไม่ถึง 1 - 2 ปี ขี้คร้าน จะถอยตัวใหม่ แล้วเอาตัวเก่าขายกัน อิอิ

Comment

• นอนดึกกันจัง

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post

แบบนี้เซตยังไงครับ มีตัวหลัก1ตัวแล้วตัวอื่นๆwdsกับตัวหลัก หรือว่าทุกตัวตั้งช่องเดียวกันแต่ไม่wds(ทุกตัวเข้าสวิดฮับ)
                          ไม่ได้ WDS ครับตั้งหมด AP ธรรมดา เปิด airmax ทุกตัวตั้ง CH ตามนี้ครับ 1,3,5,7,9,11 ทุกตัวต่อเข้า สวิตฮับที่อยู่ใต้เสา แล้วค่อยต่อจากเสาไปที่ห้องคุมอีกทีครับ

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                            ไม่ได้ WDS ครับตั้งหมด AP ธรรมดา เปิด airmax ทุกตัวตั้ง CH ตามนี้ครับ 1,3,5,7,9,11 ทุกตัวต่อเข้า สวิตฮับที่อยู่ใต้เสา แล้วค่อยต่อจากเสาไปที่ห้องคุมอีกทีครับ
                            สุดยอด จริงๆๆ ทำไม ไม่มี ช่อง 6 นะครับ อิอิ

แต่ละช่อง สัญญาณ ไม่กวน กันใช่ไหม ครับ ไปไกล เหมือนกันใช่ไหมครับ ขอบคุณนะครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                              สุดยอด จริงๆๆ ทำไม ไม่มี ช่อง 6 นะครับ อิอิ

แต่ละช่อง สัญญาณ ไม่กวน กันใช่ไหม ครับ ไปไกล เหมือนกันใช่ไหมครับ ขอบคุณนะครับ
                              ไม่กวนครับ ตั้ง***งกันตัวละ 3 ช่อง

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                                CH เดียวกัน วัดกันที่กำลังส่ง
                                มีเท่าไหร่อัดไปให้สุด
                                คือผมใช้ UBIQUITI เป็นตัวรับ สัญญาณ จากทาง 3BB นะครับ ในเมื่อ ของ 3BB Channel เดียวกันหมด แบบนี้สัญญาณที่รับมาก็ ขาดๆ หายๆ ตลอด โทรไปให้เค้า เปลี่ยน Channel ก็ยังไม่ดำเนินการเลย แบบ นี้ ตัดสายทิ้ง สัก 2 ตัว ล่ะ จะได้ดีเหมือนเดิม

Comment

Working...
                                X