Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RK M2 ของผม 100 Mbps Full นะ

Comment

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
        RK M2 ของผม 100 Mbps Full นะ
        งานงอกเลยผม!!!

Comment

• Originally posted by Parona View Post
          เอ๊ะ!!ทำไมแลนตัว Rocket M2 มันวิ่ง 10Mbps หว่า

หาสาเหตุก่อน ใครเอ๋อ?
          ไล่กันตามอุปกรณ์ละครับงานนี้ swich , สาย lan

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
            ไล่กันตามอุปกรณ์ละครับงานนี้ swich , สาย lan
            ไล่แต่เที่ยงคืนละครับ

สาย LAN 100-1000 Ok
            Desktop LAN - Gigabit Ok
            Notebook LAN - Gigabit Ok
            Switch LAN - Gigabit Ok
            ADSL Router - Gigabit Ok [WBMR-HP-G300H] All In One ประจำบ้าน

Rocket M2 List test

Notebook <-[LAN @10 Auto ]-> R. M2 Station+Bridge <--[wireless]--> [WBMR-HP-G300H] OK!! ต่อได้นินา

[WBMR-HP-G300H]<-[LAN @10 Fix ]->R. M2 AP+ Bridge <--[wireless]-->Notebook OK! ต่อได้เหมือนกัน ปิด AirMax.... แล้ว

Wireless f. OK? ก็ไม่เจ๊งแต่ดูหนืดๆไปหน่อย

ลองแลนหละไหงวิ่ง10

R.M2 [Auto(@10 Full)]<--(LAN)-->Notebook [Auto(@10 Full)] ---> NO!!
            R.M2 [Auto(@10 Full)]<--(LAN)-->Desktop [Auto(@10 Full)] ---> NO!!
            เอ่อ...แลน 100 เป็นอะไรไป??

ลองกับ ADSL Router ประจำบ้าน
            R.M2 AP[Auto]<--(LAN)-->Router [Auto] ---> Fail?? ได้กด Reset 1 รอบตั้งค่าใหม่
            R.M2 AP[10 Full Fix]<--(LAN)-->Router [Auto] ---> ทำงานได้อยู่
            สงสัย LAN 100 R.M2 ลาโลกไปจริงๆ

ไปงีบหละครับ ช่วงเช้าจะลองถามใหม่

ถ้าเป็นปัญหาจริงๆคงได้ส่งเคลม -*- ไปรษณีย์ไทยอีกละ -*-
            Last edited by Parona; 26 Mar 2012, 05:12:43.

Comment

• Originally posted by Parona View Post
              งานงอกเลยผม!!!
              ลองเปลี่ยนฮับก่อนสิครับผมก็เคยวิ่ง 10 เปลี่ยนฮับละหายเลย

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                ลองเปลี่ยนฮับก่อนสิครับผมก็เคยวิ่ง 10 เปลี่ยนฮับละหายเลย
                เทสหมดแล้วครับ ต่อตรงก็ 10 ทั้ง Desktop Notebook เป็นเหมือนกันหมดครับ

ต่อผ่านพวก Switch ปล่อยหาAutoเข้าไม่ได้เลยครับใบ้กินResetท่าเดียว ต้องจับR.M2มากดไว้ที่ 10 Mbps ถึงยอมต่อติด

ถูกหวยอีกละผม ซื้อของแบรนไหนชิ้นแรกเอ๋อประจำ สงสัยคงต้องไปทำบุญบ้างหละครับ

ยังไม่ยอมแพ้ครับ ยังมีโครงการสั่งเพิ่มอีกตัว เสียติดกันให้มันรู้ไป....

Comment

• อย่าเพิ่งใจร้อน ท่านลองย้ำหัว LAN ใหม่หรือยัง
                  ละก็ถ้ายัง 10 M อีก ก็ลองหายสาย LAN เส้นใหม่มาลองดูก่อน

Comment

• rk ผมก็เอ๋อๆ เนี่ยเดียวว่าจะเครมก่อน อาการคือ ปล่อยสัญญาณไปได้แค่ 20 เมตรเอง เกินกว่านี้เล่นไม่ได้+ สัญญาณได้แค่ 3 ขีดเอง ***งออกไป 40 เมตรนี่ไม่เห็นสัญญาณเลย เหอๆ เวลาเข้าคอนฟิกก็เอ๋อๆเทียบกับ rk อีกตัวนี่วิ่งปรี๊ดๆเลย -.-

Comment

• ได้ไปเผลอ ติ๊ก เป็น 10Mbps หรือเปล่าครับ รู้สึกมันจะให้เราเลือกได้ว่าจะเอา 10 or 100Mbps

Comment

เอ๊ะ!!ทำไมแลนตัว Rocket M2 มันวิ่ง 10Mbps หว่า

หาสาเหตุก่อน ใครเอ๋อ?
                        ใช้งานจริงต่อจากไหนไปไหนบ้างครับ
                        ลองทำสายไขว้ครับผมเคยเป็น ถ้าต่อจากอุปกรณ์ชนิดเดียวกันต้องทำสายไขว้ครับ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                          อย่าเพิ่งใจร้อน ท่านลองย้ำหัว LAN ใหม่หรือยัง
                          ละก็ถ้ายัง 10 M อีก ก็ลองหายสาย LAN เส้นใหม่มาลองดูก่อน
                          เปลี่ยนสายแลนแล้วครับ ไม่หาย

Originally posted by -:R:- View Post
                          ได้ไปเผลอ ติ๊ก เป็น 10Mbps หรือเปล่าครับ รู้สึกมันจะให้เราเลือกได้ว่าจะเอา 10 or 100Mbps
                          ติ๊ก Auto มันจะไม่ให้เลือก ความเร็วครับ ยังไงก็ได้ 10 มา

เอา Auto ออกแล้วติ๊ก 100 กด Apply ไปใบ้กินทันทีครับ เข้าไม่ได้เลย Reset โลด

Originally posted by noomza1424 View Post
                          ใช้งานจริงต่อจากไหนไปไหนบ้างครับ
                          ลองทำสายไขว้ครับผมเคยเป็น ถ้าต่อจากอุปกรณ์ชนิดเดียวกันต้องทำสายไขว้ครับ
                          สาย Cross เหรอครับ ? ที่ไปเจอคือผมต่อจาก

Mikrotik <-LAN-> R. M2[AP] -แค่นี้ครับ กะเอาไปแทนAPตัวเก่า

เอามาเช็คทุกอย่างก็ตรงแล้วไหงเงียบเลยไล่ดูR. M2 เลยเพิ่งเห็นตอนเปลี่ยน Mikrotik เป็นคอมผมนี่แหละว่าวิ่ง 10Mbps งงสิ?

ก็กลับบ้านไปลองใหม่ดีกว่า กว่าจะตั้งเป็น AP ได้งมอยู่นาน สุดท้ายไปเจอคืนที่ผ่านมา อะไรก็ตรงหมดแล้ว เอาละกัน ลองหน่อย

ว่าแล้วเลยล๊อกLAN ของ R. M2 ไว้ที่ 10Mbps ตัวอื่นที่ไม่ใช่คอมถึงคุยรู้เรื่อง อืมจริงแฮะ สงสัยจะวิ่ง 10 จริงๆ

Comment

• มีคนบอกว่า ยูบิ
                            มีปัญหากับ แลนจริงๆ

ลองเปลี่ยน เฟิมแวร์ดูหรือยังครับ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                              มีคนบอกว่า ยูบิ
                              มีปัญหากับ แลนจริงๆ

ลองเปลี่ยน เฟิมแวร์ดูหรือยังครับ
                              ผมใช้ 5.3.5 ตามข้างกล่องเลยครับ ท่านอื่นใช้ Ver นี้แล้วเจออะไร เล่าสู่กันฟังบ้างครับ

นอกจากที่ว่า ต้องตั้งเป็น 20MHz และ อย่าลืมปิดAirMax หน้าแรกด้วยทุกครั้งที่เปลี่ยนจาก Station เป็น AP ไม่งั้นโน้ตบุคต่อไม่ติด

ซึ่งตามที่ได้บอกมา แรกๆผมลืมประจำ -*-

Comment

• Mikrotik ของต้นมันก็บอกว่า 10M เหมือนกันนะ แต่ กำลังส่ง ไม่มีปัญหาเลย ถ้าต่อ กับโมเด็ม มันก็ขึ้น 100 อ่ะ ^^

ต่อกับ RK เนี่ยแหละ ^^

Comment

Working...
                                X