Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by puttha2532 View Post
    ทดสอบแล้วครับ base station เสาสูง 22 เมตร ผล RK m2+secter ubi แรงกว่า BL m2 +secter จีน ขาดลอย ใช้ pico m2hp จากระยะทางไกลจากเสา base 2 กิโลเมตร

ตกลงเสาสูงกี่เมตรครับท่าน..เห็นปลายไม้ไผ่อยู่รำไร..

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      เมนู Network ปรับเป็น Bridge ก็ไม่หายเหรอครับ .....
      ไม่หายครับ แต่พอเปลี่ยนโหมดเป็น AP WDS กับ ST WDS ได้เฉยเลยอะ
      แต่ยังไม่ลองปิด airmax ครับ

Comment

• Originally posted by eakerss View Post
        ตกลงเสาสูงกี่เมตรครับท่าน..เห็นปลายไม้ไผ่อยู่รำไร..
        23 เมตร นิดๆๆ ครับ ยืนขึ้นไปอีกนิดหนึ่งเพื่อให้หมุนได้ด้วยครับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
          ผมเคยเป็นครับ อาการคล้ายกันเลยครับ อาการของผมคือ มันไม่แจกไอพีครับ ถ้าตั้งตัวรับเป็นst มันแจกให้แค่เครื่องเดียว คือถ้าโน๊ตบุคเกาะใช้งานอยู่1เครื่อง เครื่องอื่นเข้าเนตไม่ได้ครับ สุดท้ายก็เลยตั้งค่าเป็น
          เบสนาโนเอ็ม5 เป็น ap wds airmax---->ตัวรับ โลโคเอ็ม5 เป็น ap wds airmax----> กระจายด้วย pico ap ปรากฏว่าเล่นได้ปกติทุกเครื่อง จนถึงทุกวันนี้ครับ
          แต่ของผมไอพีแจกธรรมดาครับ สมมุตว่า ap ตัวนั้นมีเครื่องลูกค้าเกาะอยู่ 10 เครื่อง ไอพีก็แจกธรรมดา แต่ mac ตัวเดียวกันหมดเลยเป็น mac ตัวเดัยวกันกับ port lan ของ ST ตัวที่รับสัญญาณมาครับ
          ผมใช้ server mikrotik ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ mikrotik แต่พอเปลี่ยนโหมดมาเป็น AP WDS กับ ST WDS หายเฉย แจก mac ตามปกติ

ตอนแรกใช้แบบนี้ ap wds airmax----> st wds airmax----> ส่งต่อให้ pico กระจาย ปกติดี
          แต่พอเปลี่ยนมาเป็น ap airmax----> st airmax----> ส่งต่อให้ pico กระจาย mac เครื่องลูกค้าจะตัวเดียวกับตัว st ครับ

mikrotik เป็นเป็น mac เดียวกับ 10 เครื่องเลย เลยไม่รู้ว่าจะ block mac แต่ละเครื่องยังไง

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
            แต่ของผมไอพีแจกธรรมดาครับ สมมุตว่า ap ตัวนั้นมีเครื่องลูกค้าเกาะอยู่ 10 เครื่อง ไอพีก็แจกธรรมดา แต่ mac ตัวเดียวกันหมดเลยเป็น mac ตัวเดัยวกันกับ port lan ของ ST ตัวที่รับสัญญาณมาครับ
            ผมใช้ server mikrotik ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ mikrotik แต่พอเปลี่ยนโหมดมาเป็น AP WDS กับ ST WDS หายเฉย แจก mac ตามปกติ

ตอนแรกใช้แบบนี้ ap wds airmax----> st wds airmax----> ส่งต่อให้ pico กระจาย ปกติดี
            แต่พอเปลี่ยนมาเป็น ap airmax----> st airmax----> ส่งต่อให้ pico กระจาย mac เครื่องลูกค้าจะตัวเดียวกับตัว st ครับ

mikrotik เป็นเป็น mac เดียวกับ 10 เครื่องเลย เลยไม่รู้ว่าจะ block mac แต่ละเครื่องยังไง
            ลองอ่านตรงนี้ดูก่อนครับ

http://wiki.ubnt.com/AirOS_5.3#Basic_Wireless_Settings

Comment

• Originally posted by Parona View Post
              ลองอ่านตรงนี้ดูก่อนครับ

http://wiki.ubnt.com/AirOS_5.3#Basic_Wireless_Settings
              อ่านไม่ออกเลยครับ ท่าน
              ท่านช่วยสรุปย่อให้ผมได้ป่าวครับ

Comment

ผมไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไงอะครับ รู้เพียงแต่ว่า ถ้าอยากให้แจก IP ต่อ ต้องเซ็ตเป็น
                AP WDS ส่ง
                และตัวรับ ที่จะรับแล้วส่งต่อ ต้องตั้งเป็น ST WDS หรือ AP WDS
                คือ ต้องมี WDS เหมือนกันอะครับ
                ก็เหมือนใช้ USB Hi Power รับจากตัวส่งอะ ทำหน้าที่รับอย่างเดียว แต่ถ้าจะส่งต่อ ก็ต้องเซ็ตเป็น WDS ครับผม

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                  ผมไม่รู้ว่าจะอธิบายยังไงอะครับ รู้เพียงแต่ว่า ถ้าอยากให้แจก IP ต่อ ต้องเซ็ตเป็น
                  AP WDS ส่ง
                  และตัวรับ ที่จะรับแล้วส่งต่อ ต้องตั้งเป็น ST WDS หรือ AP WDS
                  คือ ต้องมี WDS เหมือนกันอะครับ
                  ก็เหมือนใช้ USB Hi Power รับจากตัวส่งอะ ทำหน้าที่รับอย่างเดียว แต่ถ้าจะส่งต่อ ก็ต้องเซ็ตเป็น WDS ครับผม
                  แล้วพวก tot airnet ทำยังไงหรอครับ ที่ไม่ต้อง wds อะ เพราะ wds มันกำหนดไว้แค่ 6 ตัวแค่นั้น

Comment

• โหมด ap --->station ใน mini เห็นพี่ที่คุยกันทำแล้ว ได้รับ ip ได้รับ DNS แต่ออกเน็ทไม่ได้ ....

ไม่แน่ใจว่าเป็นอะไร ทุกอย่าง บริด หมด

Comment

• ถามไรหน่อยครับ
                      ap -----> st โหมด เร้าเตอร์ แจ่กไอพีตั้งแต่ 192.168.1.2-192.168.1.100 ส่งต่อให้ pico เซ็ต ไอพีเป็น 192.168.1.100
                      แล้วผมจะเข้าไปเซ็ต ไอพีของตัว pico ยังไง ครับ คนละคลาสกับกับตัว ap

Comment

• แล้วพวก tot airnet ทำยังไงหรอครับ ที่ไม่ต้อง wds อะ เพราะ wds มันกำหนดไว้แค่ 6 ตัวแค่นั้น
                        WDS เกิน 6 ได้นะ
                        กด save config เปิดเข้าไปแก้ค่าด้วย Notepad แล้วอัพกลับไป

ถามไรหน่อยครับ
                        ap -----> st โหมด เร้าเตอร์ แจ่กไอพีตั้งแต่ 192.168.1.2-192.168.1.100 ส่งต่อให้ pico เซ็ต ไอพีเป็น 192.168.1.100
                        แล้วผมจะเข้าไปเซ็ต ไอพีของตัว pico ยังไง ครับ คนละคลาสกับกับตัว ap
                        Forward Port ให้ชี้ไปที่ IP ของ Pico
                        ว่าแต่ทำไมต้องใช้ Mode Router ด้วย ??

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                          กด save config เปิดเข้าไปแก้ค่าด้วย Notepad แล้วอัพกลับไป
                          ความรู้ใหม่ จดๆ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post

Forward Port ให้ชี้ไปที่ IP ของ Pico
                            ว่าแต่ทำไมต้องใช้ Mode Router ด้วย ??

WDS มากขนาดนั้น ตัว Base WDS มันไม่เดี้ยงไปก่อนหรอครับ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                              WDS มากขนาดนั้น ตัว Base WDS มันไม่เดี้ยงไปก่อนหรอครับ
                              แล้วจะทำยังไงให้เครื่องลูกข่ายเกิน 6 ตัวได้อะครับ ใช้โหมด ap ธรรมดา เปิด airmax ก็ตัวที่เป็น ST เอ่อๆๆอีก
                              พวกที่โอที airnet เขาใช้โหมดแบบไหนน่าๆๆๆๆ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                                AirMAX ไง อุตส่าห์มี TDMA ทั้งที ทำไม่ได้ก็เสียยี่ห้อ UBNT สิ ^^
                                ใช้ Time Slot มาแก้ปัญหาลูกข่ายเยอะ
                                ตามสเปคควรได้ 100 Clients ด้วยซ้ำ

ใช้งานจริงผมว่า 50 ก็หรูแล้วมั้ง
                                คิดเล่นๆว่า AP 50 ตัวนี่ ยึดทั้งอำเภอ เผลอๆได้เกือบทั้งจังหวัด

แล้วจะทำยังไงให้เครื่องลูกข่ายเกิน 6 ตัวได้อะครับ ใช้โหมด ap ธรรมดา เปิด airmax ก็ตัวที่เป็น ST เอ่อๆๆอีก
                                พวกที่โอที airnet เขาใช้โหมดแบบไหนน่าๆๆๆๆ
                                ลูกข่ายมันเกิน 6 ได้อยู่แล้วนี่
                                ตั้ง SSID,Securities ตรงกันก็ connect ได้แล้ว

Comment

Working...
                                X