Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สวัสดีครับ ผมมีปัญหา TOT WI-NET มี Request time out + Ping เยอะ ช่วง คนใช้เยอะๆ ผมไกลเสา 10KM ใช้ Airgrid สัญญาณ อยู่ที่ 69-71 CCQ 91-97% ช่วงดึกๆ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ช่วงคนเกาะเสาพร้อมกันเยอะๆ จะมีปัญหา เลยจะเปลี่ยน ตัวรับ จาก Airgrid เป็น Powerbridge สัญญาณจะ เสถียรกว่าเดิม อาการ ของผมจะหายรึไม่ ผมคิดว่า สัญญาณมันรบกวนกัน เลยทำให้ ทั้ง Download Speed ทั้ง Time out ต่างๆ ผมไกลเสาตั้ง 10KM คิดว่าดีขึ้นรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by Zerlatis; 30 Mar 2012, 10:11:19.

Comment

• Originally posted by Zerlatis View Post
      สวัสดีครับ ผมมีปัญหา TOT WI-NET มี Request time out + Ping เยอะ ช่วง คนใช้เยอะๆ ผมไกลเสา 10KM ใช้ Airgrid สัญญาณ อยู่ที่ 69-71 CCQ 91-97% ช่วงดึกๆ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ช่วงคนเกาะเสาพร้อมกันเยอะๆ จะมีปัญหา เลยจะเปลี่ยน ตัวรับ จาก Airgrid เป็น Powerbridge สัญญาณจะ เสถียรกว่าเดิม อาการ ของผมจะหายรึไม่ ผมคิดว่า สัญญาณมันรบกวนกัน เลยทำให้ ทั้ง Download Speed ทั้ง Time out ต่างๆ ผมไกลเสาตั้ง 10KM คิดว่าดีขึ้นรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
      อาจจะช่วยได้ไม่มากครับ มันเป็นที่ตัว BASE อีกอย่างนึงที่สำคัญมาก TOT เขาขึ้นชื่ออยู่แล้วเรื่องคุณภาพ....
      Last edited by unlimit555; 30 Mar 2012, 11:04:52.

Comment

• Originally posted by pariot View Post
        ทุก ๆ ท่าน ช่วยดูนี้ให้ผมหน่อยครับ
        1.จากบ้านผมโซน A ระยะที่ไกลที่สุดคือ 278 เมตร ผมคิดว่าจะใช้ rocket+9dbi ทุกท่านคิดว่าไหวไหมครับ
        2.จากบ้านผมยิงไปโซน B ซึ่งเป็นบ้านลักษณะยาว ๆๆๆ ผมสามารถใช้ nanostration m ยิงเป็น ap ได้หรือไม่ หรือว่าต้องใช้ rocket หรือว่าต้องใช้ตัวอื่น
        ใช้ nano 2 ตัว ก็จบแล้วครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          เซ็ตยังไงครับให้ ip ชนกัน ปกติถ้าปล่อยจาก DHCP เซิร์ฟเวอร์แค่ตัวเดียว ยังไงก็ไม่น่าจะไปชนกันได้
          เดียวถ่ายคลิปมาให้ดูครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
            ใช้ nano 2 ตัว ก็จบแล้วครับ
            ใช้ nano ยิงไปทางโซน b 1 ตัว
            แล้วโซน a ละครับ nano ยิงไปแล้วมันจะคุมพื้นที่อะป่าวครับ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
              อาจจะช่วยได้ไม่มากครับ มันเป็นที่ตัว BASE อีกอย่างนึงที่สำคัญมาก TOT เขาขึ้นชื่ออยู่แล้วเรื่องคุณภาพ....
              +ล้าน

Comment

• Originally posted by pariot View Post
                ทุก ๆ ท่าน ช่วยดูนี้ให้ผมหน่อยครับ
                1.จากบ้านผมโซน A ระยะที่ไกลที่สุดคือ 278 เมตร ผมคิดว่าจะใช้ rocket+9dbi ทุกท่านคิดว่าไหวไหมครับ
                2.จากบ้านผมยิงไปโซน B ซึ่งเป็นบ้านลักษณะยาว ๆๆๆ ผมสามารถใช้ nanostration m ยิงเป็น ap ได้หรือไม่ หรือว่าต้องใช้ rocket หรือว่าต้องใช้ตัวอื่น
                เสาต้องสูงๆ นะครับ หน้างานกับดูในแผนที่ไม่เหมือนกัน เดี๋ยวงานจะเข้าครับ ต้นไม้เยอะมากมาย 55+

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                  เสาต้องสูงๆ นะครับ หน้างานกับดูในแผนที่ไม่เหมือนกัน เดี๋ยวงานจะเข้าครับ ต้นไม้เยอะมากมาย 55+
                  ขอบคุณครับ โซน B ต้องใช้ nano ยิง จะดีกว่า rocket m2 ใช้ใหมครับ

Comment

• ช่างเพิ่งมาติดวันนี้เลย TOT Winet เป็นAirOS ช่างก็ไม่forward portให้อีก แต่รู้รหัสเข้ามาละ แต่ตั้งportไงอะครับสอนหน่อยครับ
                    ไม่รู้จริงๆ

Comment

• ไม่ดีขึ้นเลยเหรอครับ ผมเห็น คนเกาะเสานั้นเยอะมาก สัญญาน ผมเลย Drop กะจะให้มันแรงขึ้น T-T อยากเล่นเกมส์ ไม่ใช่เฉพาะ เวลา เที่ยงคืน ++ โหลดไม่เคยถึง 3Mb เลย ToT ผม T-T

Comment

ขอบคุณครับ โซน B ต้องใช้ nano ยิง จะดีกว่า rocket m2 ใช้ใหมครับ
                        ถ้าจะเน้นทิศทาง แบบเก็บลูกค้าระหว่างทางก็ nsm2 ครับ หรือจะยิงตรงๆก็ ใช้ RK m2 +กริด 24 ก็ได้ครับ จริงๆก็แรงทั้งคู่ครับแต่ต้องดูการใช้งานมากกว่าครับ ว่าจะเราต้องการแบบไหน ^^

Comment

• ลองแล้วได้ผลจริง ระยะทาง***งจากเสา base 4.7 กิโลเมตร เสาต้นทางสูง 22 เมตร ปลายทาง ประมาณ 7 เมตรเอง รับสัญญาณได้ดีไม่มีปัญหา

Comment

• ถามหน่อยครับ ท่าซื้อ booster มาใส่ RK m2+secter มาใส่จะทำให้แรงขึ้นป่าวครับ แล้วต้องซื้อ booster 2 ตัวใช่ป่าวครับท่าใส่ RK

Comment

• booster ใครเคยใช้ก็คงจะบอกต่อว่า อย่าซื้อเลยครับ
                              ช่วยอะไรไม่ได้มากสักเท่าไร เผลอๆต่อไม่ติดซะงั้น ไม่ใส่booster ยังดีสะกว่า
                              เคยใช้ครับ ขนาดอยู่ใกล้ๆ ต่อติดแต่ ping เยอะครับ ไกลๆเห็นสัญญาณแต่ต่อไม่ติด เซ็งเลย
                              ไม่แนะนำครับ

Comment

• Point TO Point Wi-net TOT เปลี่ยนจาก Airgrid เป็น Powerbridge สัญญาณรบกวน หรือค่าต่างๆ มันจะดีขึ้นมั้ยครับ ยังไม่เครียสำหรับผม ต้องซื้อ Powerbridge มาเพื่อทดลอง เลยถามท่านผู้มีประสบการณ์ก่อน T-T

Comment

Working...
                                X