Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by unlimit555 View Post
    ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ใช้เน็ตของเจ้าอื่นดีกว่าครับ อาจจะต้องใช้ทุนเยอะหน่อย เพราะต้องตั้งเสารับ-ส่งเอง แต่ว่า ดีกว่ามากๆเลย
    ขอบคุณมากครับ แต่ ตอนนี้ ติดสัญญาทาสอยู่

Comment

• สรุปเรื่องสายLinkแท้แต่หัวสายLAN(ปลอม)เสียครับ ด้านที่ต่อกับRocket ซะด้วย เปลี่ยนใหม่แล้วใช้ได้ดีซะงั้น ^^

อันเดิมทั้งดำทั้งสกปรกสนิมแอบขึ้น เมื่อวานไปค่ำแล้วรีบเพราะฝนจะมาด้วยเดี๋ยวกลับบ้านไม่ได้เลยไม่ทันมองที่หัวสายว่าเน่า ไฟไม่วิ่ง

ตอนนี้ไช้สายผิดประเภทเอาIndoor ออก Outdoor แต่คงเปลี่ยนเร็วๆนี้แหละครับ หางบประมาณจากมันก่อน

Comment

• รบกวนถามหน่อยครับ ผมเอาพวกอุปกรณ์ UBNT มาทำ Base ส่งสัญญาณ แล้วค่าความถี่ในหน้า Main มันเปลี่ยนไปเองไม่ตรงกับที่ล๊อคไว้หน้า Wireless ต้อง Reset ใหม่ถึงจะหาย ช่วงนี้เริ่มจะเป็นบ่อยขึ้นเรื่อยๆอะครับ ใช้อุปกรณ์พวก Rocket Disk , Sector , NanoBridge firmware 5.3.5 ครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
          ท่านบอล ลองเอาโนตบุ๊ค รับ เอาเครื่องที่ windows 7 นะครับ แล้ว SET Adhoc นะ ครับ ลองดูนะครับ
          ลองแล้วไม่ได้ หรือเราทำไม่เป็น
          Originally posted by NeoXeoN7 View Post
          มันไม่ได้ IP WAN หรืออย่างไรครับ ??
          เบื้องต้นลอง fake mac ดู เปลี่ยน 6 ตัวแรก
          บางที่ก็เนียน block MAC ไว้ กัน Repeater นี่แหละ
          ปล.MAC Address 6 ตัวแรกบอกที่มาของอุปกรณ์ได้ เช่น 68-7F-74 = Cisco-Linksys
          http://standards.ieee.org/cgi-bin/ouisearch?68-7F-74

00-24-1D = Gigabyte
          1C-6F-65 = Gigabyte
          00-1B-77 = Intel
          00-09-34 = Dream-Multimedia
          14-5A-05 = Apple
          00-25-47 = Nokia
          90-C1-15 = Sony Ericsson
          มันไม่ออกไอพี จะลองใหม่

Comment

• Originally posted by Parona View Post
            สรุปเรื่องสายLinkแท้แต่หัวสายLAN(ปลอม)เสียครับ ด้านที่ต่อกับRocket ซะด้วย เปลี่ยนใหม่แล้วใช้ได้ดีซะงั้น ^^

อันเดิมทั้งดำทั้งสกปรกสนิมแอบขึ้น เมื่อวานไปค่ำแล้วรีบเพราะฝนจะมาด้วยเดี๋ยวกลับบ้านไม่ได้เลยไม่ทันมองที่หัวสายว่าเน่า ไฟไม่วิ่ง

ตอนนี้ไช้สายผิดประเภทเอาIndoor ออก Outdoor แต่คงเปลี่ยนเร็วๆนี้แหละครับ หางบประมาณจากมันก่อน
            มีส่วนมากๆเลยครับพวก สาย หัวแลน คีมเข้าสาย ถ้าเป็นไปได้ให้ใช้ของ link แท้ทั้งหมด เพราะของปลอมน้อย และตั้งแต่ใช้ยี่ห้อนี้มาก็ไม่เคยผิดหวังเลย แพงหน่อยแต่ชัวร์ครับ ฟันเฟิร์ม

Comment

• Originally posted by kimm2xja View Post
              [ATTACH=CONFIG]1667997[/ATTACH]
              รับฝากเร้าเตอร์นะครับ^^
              เอ้าามากขนาดนี้ รวมเน็ตด้วยไรละ VLAN + loadbalance

หรือ Server + การ์ดแลนเยอะๆ

หรือ RV016ฦ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                ตอนนี้ที่หอมีฮ็อตสปอทปล่อยฟรี ใช้ rk m2 ปล่อย ทดลองใช้ มีหน้าล๊อกอินผ่านเบราเซอร์ใส่ user-password เข้าเล่น
                ผมต้องการรับมาแล้วปล่อยไวเลสต่อในห้องจะทำได้ไหม
                ผมลองมาหลายวันแล้วทำยังไม่ได้ เอา enginius ทำรีพีทเตอร์ ก็ไม่ได้ เอาโน๊ตบุครับไวเลสเซ้ทแอดฮอคปล่อยแลนก็ไม่ได้
                มันจะต้องทำอย่างไร
                ลองใช้ wrt-54GL อัพเป็น DD-WRT หรือ TOMATO ตั้งโหมด รีพีเตอร์ ดู ผมเคยใช้ใส่ Login 1 User แล้วตัวอื่นสามารถออกได้เลยโดยไม่ต้องใช้ user

Comment

• Originally posted by cliniccomp View Post
                  ลองใช้ wrt-54GL อัพเป็น DD-WRT หรือ TOMATO ตั้งโหมด รีพีเตอร์ ดู ผมเคยใช้ใส่ Login 1 User แล้วตัวอื่นสามารถออกได้เลยโดยไม่ต้องใช้ user
                  ด้วยเหตุนี้ทำให้ผมให้แต่ละ User คนละ 1/128 แล้วตอนนี้ เมื่อก่อนให้ไป 4M ลอง monitor ดู โอ้ คนนี้ทำไมเล่นทีหลาย GB จัง ก็สันนิษฐานได้ว่า มีการใช้อุปกรณ์ช่วยแชร์เน็ท บีบความเร็วลง เล่นคนเดียวแรง เล่นหลายคนก็หนืด เลือกเอา ^^

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                    เอ้าามากขนาดนี้ รวมเน็ตด้วยไรละ VLAN + loadbalance

หรือ Server + การ์ดแลนเยอะๆ

หรือ RV016ฦ
                    เป็นเร้าเตอร์ที่ลูกค้าฝากไว้ครับส่วนไหญ่อยู่ไกลๆและอยากใช้เนตส่วนตัว(ลงสายเอาเอง)ครับ
                    ใช้fix ip เร้าเตอร์และปิดDHCPครับ ให้ยูบิปลายทางfixไอพีขาเข้าไปหาเร้าเตอร์ของตัวเองแล้วปล่อยdhcpขาออกครับ
                    ส่วนในสายเดียวกันนั้นก็มีระบบขายบัตรแฝงออกไปด้วยครับถ้าปลายทางไม่fix ip ครับ
                    Last edited by kimm2xja; 2 Apr 2012, 11:08:12.

Comment

• Originally posted by kimm2xja View Post
                      เป็นเร้าเตอร์ที่ลูกค้าฝากไว้ครับส่วนไหญ่อยู่ไกลๆและอยากใช้เนตส่วนตัว(ลงสายเอาเอง)ครับ
                      ใช้fix ip เร้าเตอร์และปิดDHCPครับ ให้ยูบิปลายทางfixไอพีขาเข้าไปหาเร้าเตอร์ของตัวเองแล้วปล่อยdhcpขาออกครับ
                      ส่วนในสายเดียวกันนั้นก็มีระบบขายบัตรแฝงออกไปด้วยครับถ้าปลายทางไม่fix ip ครับ
                      แบบนี้ถ้าพอรู้ช่วงของ ip ที่ใช้งาน ก็แอบใช้ฟรีได้สิครับ

Comment

• กำลังจะลองทำเซิฟเวอร์เองครับ แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับลีนุกเลย ลองเข้าไปใน ไทยลีนุกอ่านได้100กว่าหน้าละ แต่ยังงง อยู่เลยครับ อยากใช้ ตามท่าน R ครับ ลองลง mini ลงตามตำรามาแล้ว ไม่ผ่านอย่างเดียวคือ ข้อ3. ถอนโปรแกรม openssh-server และ ติดตั้ง openssh-server ใหม่เพื่อใช้งาน ssh
                        มันขึ้นว่า E: Couldn't find package openssh-sever ครับ ไม่รู้ทำไงเลยต้องข้ามไปก่อน พอเสร็จแล้ว ลองออกเนตได้นะครับ(แต่เข้าไปหน้าผู้ดูแลระบบไม่ได้ ไม่รู้ use/pass เข้าไปที่ 192.168.200.1/admin/login.html
                        และยังลงสคริปติดตั้งสำหรับ Ubuntu server 10.04 64bit ไม่เป็น ทำไม่ถูก
                        อยากเข้าไปถามในไทยลีนุกครับ แต่ถามไม่ได้ เพราะรออนุมัติการสมัครจากผู้ดูแลระบบอยู่ครับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                          กำลังจะลองทำเซิฟเวอร์เองครับ แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับลีนุกเลย ลองเข้าไปใน ไทยลีนุกอ่านได้100กว่าหน้าละ แต่ยังงง อยู่เลยครับ อยากใช้ ตามท่าน R ครับ ลองลง mini ลงตามตำรามาแล้ว ไม่ผ่านอย่างเดียวคือ ข้อ3. ถอนโปรแกรม openssh-server และ ติดตั้ง openssh-server ใหม่เพื่อใช้งาน ssh
                          มันขึ้นว่า E: Couldn't find package openssh-sever ครับ ไม่รู้ทำไงเลยต้องข้ามไปก่อน พอเสร็จแล้ว ลองออกเนตได้นะครับ(แต่เข้าไปหน้าผู้ดูแลระบบไม่ได้ ไม่รู้ use/pass เข้าไปที่ 192.168.200.1/admin/login.html
                          และยังลงสคริปติดตั้งสำหรับ Ubuntu server 10.04 64bit ไม่เป็น ทำไม่ถูก
                          อยากเข้าไปถามในไทยลีนุกครับ แต่ถามไม่ได้ เพราะรออนุมัติการสมัครจากผู้ดูแลระบบอยู่ครับ
                          ลองลงตั้งแต่ ubuntu ใหม่เลยครับผมก็เคยเป็นแบบนี้ และเชื่อว่าทุกคนก็ลงอย่างน้อย 2รอบ
                          ค่อยทำครับใจเย็นๆ ไม่ยากอย่างที่คิด วิธีลง ubuntu10.04 ลองทำตามลิ้งนี้เลยครับ http://opensource.cc.psu.ac.th/%E0%B...u_10.04_server

Comment

• Originally posted by cassanova007 View Post
                            แบบนี้ถ้าพอรู้ช่วงของ ip ที่ใช้งาน ก็แอบใช้ฟรีได้สิครับ
                            ทำMAC ACL ไว้ครับ

Comment

• มีของUBiQUiTi 2.4gมือสองขายหรือเปล่าครับงบน้อยครับ

Comment

• Originally posted by cassanova007 View Post
                                มีส่วนมากๆเลยครับพวก สาย หัวแลน คีมเข้าสาย ถ้าเป็นไปได้ให้ใช้ของ link แท้ทั้งหมด เพราะของปลอมน้อย และตั้งแต่ใช้ยี่ห้อนี้มาก็ไม่เคยผิดหวังเลย แพงหน่อยแต่ชัวร์ครับ ฟันเฟิร์ม
                                สาย Outdoor Double jacket ของ link แจ่มดีแต่ตอนเข้าหัวเหนื่อยหน่อย

Comment

Working...
                                X