Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้นมี AP 3 ตัวอ่ะครับ
    Fix IP ให้มันเป็น
    ตัวแรกเป้น 10.5.50.2 RK
    ตัวที่ 2 เป็น 10.5.50.3 Alfa525
    ตัวที่ 3 เป็น 10.5.50.4 Pico
    เข้าไป config ตัวที่ 2 3 ไม่ได้เลย
    เหอๆ

แก้ยังไงดีอ่ะครับ

Server ของต้นเป็น 10.5.50.1 ตัว Mikrotik อ่ะครับ

Comment

• Originally posted by cassanova007 View Post
      ใช้ outdoor หรือindoorครับส่วนใหญ่ ถ้าoutdoor เอาเจ้าpicoใส่กล่องด้วยหรือป่าวครับ เพราะผมกำลังจะใช้กับ outdoor ซะส่วนใหญ่
      ไม่ได้ใส่กล่องเลยครับ

ก็มีทั้ง BL ทั้ง RK ครับ นอกนั้นก็ AG และ NNB

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
        ต้นมี AP 3 ตัวอ่ะครับ
        ตัวที่ 2 เป็น 10.5.50.3 Alfa525
        เข้าไป config ตัวที่ 2 3 ไม่ได้เลย
        เหอๆ

Server ของต้นเป็น 10.5.50.1 ตัว Mikrotik อ่ะครับ
        ต้อง Class เดียวกันอะครับ ประมาณว่า 10.5.50.xxx
        แล้ว GW ต้องเป็น 10.5.50.1
        และ Primary DNS ก็ต้อง 10.5.50.1

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
          ต้อง Fix IP เครื่องด้วยนะครับ เป็น 192.168.1.10
          255.255.255.0
          ก็ได้ครับ
          ขอบคุณครับ มือใหม่จิงฝากตัวด้วยครับ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
            ต้นมี AP 3 ตัวอ่ะครับ
            เหอๆ

bypassที่ตัวapหรือยังครับ

Comment

• Originally posted by apiwat699 View Post
              bypassที่ตัวapหรือยังครับ
              เรียบร้อยถ้าไม่ Bypass เดี๋ยว แจก IP ชนชาวบ้านเค้า ^^

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                [ATTACH=CONFIG]1670028[/ATTACH]
                ทำไมค่าตัวนี้มันต่างกันจังเลยอะครับ แก้ยัไงดี
                ให้ปรับเพิ่มกำลังส่งขึ้นอีกหน่อยก็ได้แล้วครับ

Comment

• สอบถาม ....p2p เปิด airmax ท่านๆเปิด power เต็ม 28 กันมั้ยครับ

Comment

• เต็ม = ความเร็วลด

ต้องจูนจนมันเข้าที่เอง

Comment

• วิธีปรับก็ค่อยๆลด dB แล้วเทสไปเรื่อยๆ

dB เยอะไปก็เท่านั้น ขอ Throughput เยอะๆ,สัญญาณไม่แกว่งดีกว่า

Comment

• ที่เห็นว่า ทำไม 54GL ไม่ค่อยแกว่ง ถ้าซื้อมาแบบเดิม ๆ หรือไม่ได้ปรับแรงส่งไรมันเลย นิ่ง ๆ ก็เพราะมันจูนมาดีแล้ว
                        --
                        แต่ RK มันทำงานเต็าที่ 28dbm +-2dbm ก็แกว่งกันกระจาย ขึ้นลง 2dbm

ถ้าจะให้นิ่งก็ปรับไปที่ 26dbm รอให้มันแกว่ง +2 ก็จะได้ 28dbm แบบ นิ่งกว่า ปรับไปตรง ๆ 28dbm ความเร็วจะเหลือ 1/1 อันนี้ก็ไม่ไหว

Comment

• ถามคนที่ใช้มินิ+อูบุนตู หน่อยครับ
                          ในหน้าผู้ดูแลระบบครับ สร้างชื่อผู้ดูแลระบบใหม่ แล้วเข้าไปแก้ไขหน้า ตั้งค่าระบบทั่วไปไม่ได้ครับ
                          เช่นจะเปลี่ยนกลุ่มความเร็วสำหรับคนสมัครใหม่ แก้ไม่ได้ครับ แต่ถ้าใช้ชื่อผู้ดูแลระบบเดิมadmin เข้าไปแก้ไขได้ปกติครับ
                          มีใครเป็นเหมือนผมไหมครับ ดันไปลบ admin ทิ้งแล้วด้วย หรือต้องลงใหม่อย่างเดียวครับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                            ถามคนที่ใช้มินิ+อูบุนตู หน่อยครับ
                            ในหน้าผู้ดูแลระบบครับ สร้างชื่อผู้ดูแลระบบใหม่ แล้วเข้าไปแก้ไขหน้า ตั้งค่าระบบทั่วไปไม่ได้ครับ
                            เช่นจะเปลี่ยนกลุ่มความเร็วสำหรับคนสมัครใหม่ แก้ไม่ได้ครับ แต่ถ้าใช้ชื่อผู้ดูแลระบบเดิมadmin เข้าไปแก้ไขได้ปกติครับ
                            มีใครเป็นเหมือนผมไหมครับ ดันไปลบ admin ทิ้งแล้วด้วย หรือต้องลงใหม่อย่างเดียวครับ
                            ก็เปิดระบบ สมัครใหม่นะครับ
                            แล้วเข้าไปสมัคร ADMIN ใหม่
                            แล้วก็ปิดระบบครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                              ตามนั้น ^^

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                                ครับผมทำตามนั้นครับ พอสมัครผู้ดูแลระบบใหม่เสร็จแล้ว แล้วก็ปิดระบบสมัครผู้ดูแลระบบครับ
                                แต่ที่สมัครอันใหม่ เท่าที่ได้ลองมันสามารถออกบัตรได้ อะไรได้หมดครับ ยกเว้นแก้ในหัวข้อตั้งค่าระบบทั่วไปไม่ได้ครับ
                                เช่นจะเลือก ON รอการยืนยันจากระบบ พอเลือกเสร็จแล้ว ก็มาเลือกบันทึกการตั้งค่าด้านล่าง พอกดแล้วมันก็ OFF เหมือนเดิมครับ
                                ไม่ว่าจะเลือกเปลี่ยนอันไหน ก็จะกลับมาเป็นแบบเดิมครับ งงไหมครับ ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งครับ
                                หรือว่าผมลงไม่ครบหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ
                                ตอนนี้ลงไฟล์คอนฟิก + ตัวจัดการ ไม่เป็นครับ มันเป็นไฟล์ winrar แตกแล้วเอาไปไว้ไหน ใช้คำสั่งยังไงเพื่อให้ใช้ได้ครับ ไล่อ่านดูไม่ใครบอกวิธีติดตั้ง
                                อีกอันนึงก็ไฟล์fix1.2b_10-12-54.tar
                                ใช้ winscp โยนไฟล์เข้าไป สั่งแตกไฟล์
                                tar -zxvf fix1.2b_10-12-54.tar.gz
                                cd fix
                                ./fix
                                มันขึ้นตามรูปอ่ะครับ

ส่วน no-ip ก็งงครับไปไม่เป็นครับ อยากจะเอาไว้รีโมทดู

ต้องรบกวนพื้นที่ที่นี่ซะแล้วครับ ถามที่ลีนุกไทยไม่ได้เขายังไม่ตอบรับ หรือจะต้องส่งบัตรและพินโคดไปให้ก่อนหรือเปล่าครับถึงจะสมัครผ่านครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ

Comment

Working...
                                X