Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่ๆ ตัว Pico ใช้กับเสาออมนี่ 9dbi พี่ๆ ปรับกันเท่าไรอ่ะครับ ต้นปรับ 26 แล้วมันไม่นิ่งแฮะ

แล้วมัน 28 = 650mW หรือว่า 28=1W อ่ะครับ

ต้นเพิ่งลองใช้ Pico เนี่ย ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
      พี่ๆ ตัว Pico ใช้กับเสาออมนี่ 9dbi พี่ๆ ปรับกันเท่าไรอ่ะครับ ต้นปรับ 26 แล้วมันไม่นิ่งแฮะ

แล้วมัน 28 = 650mW หรือว่า 28=1W อ่ะครับ

ของผมก็เป็นนะ ครับ เพราะ เปลื่ยนเสาแล้วปรับกำลัง 26 เหมือนกัน แต่ไม่นิ่ง สู้เสา เดิมๆๆๆ ของมันไม่ได้นะครับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
        ครับผมทำตามนั้นครับ พอสมัครผู้ดูแลระบบใหม่เสร็จแล้ว แล้วก็ปิดระบบสมัครผู้ดูแลระบบครับ
        แต่ที่สมัครอันใหม่ เท่าที่ได้ลองมันสามารถออกบัตรได้ อะไรได้หมดครับ ยกเว้นแก้ในหัวข้อตั้งค่าระบบทั่วไปไม่ได้ครับ
        เช่นจะเลือก ON รอการยืนยันจากระบบ พอเลือกเสร็จแล้ว ก็มาเลือกบันทึกการตั้งค่าด้านล่าง พอกดแล้วมันก็ OFF เหมือนเดิมครับ
        ไม่ว่าจะเลือกเปลี่ยนอันไหน ก็จะกลับมาเป็นแบบเดิมครับ งงไหมครับ ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งครับ
        หรือว่าผมลงไม่ครบหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ
        ตอนนี้ลงไฟล์คอนฟิก + ตัวจัดการ ไม่เป็นครับ มันเป็นไฟล์ winrar แตกแล้วเอาไปไว้ไหน ใช้คำสั่งยังไงเพื่อให้ใช้ได้ครับ ไล่อ่านดูไม่ใครบอกวิธีติดตั้ง
        อีกอันนึงก็ไฟล์fix1.2b_10-12-54.tar
        ใช้ winscp โยนไฟล์เข้าไป สั่งแตกไฟล์
        tar -zxvf fix1.2b_10-12-54.tar.gz
        cd fix
        ./fix
        มันขึ้นตามรูปอ่ะครับ

ส่วน no-ip ก็งงครับไปไม่เป็นครับ อยากจะเอาไว้รีโมทดู

ต้องรบกวนพื้นที่ที่นี่ซะแล้วครับ ถามที่ลีนุกไทยไม่ได้เขายังไม่ตอบรับ หรือจะต้องส่งบัตรและพินโคดไปให้ก่อนหรือเปล่าครับถึงจะสมัครผ่านครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ

tar คือคำสั่งแตกไฟล์ ทำหน้าที่ คล้ายๆ winrar winzip ครับ สั่งให้แตกไฟล์ไว้ที่ไหน

ผมว่า คุณดูดีๆนะครับ อาจจะเอามาผิดนะครับ Ubuntu หรือ ClearOS
        เพราะระบบนี้ ลงได้ 2 OS คือ Ubuntu /ClearOS
        อาจจะเป็นไปได้ ว่าคุณอาจจะเอาไฟล์ Fix มาผิดนะึครับ ลองไล่ดีๆนะครับ

** linuxthai ตอนผมสมัคร รอการรับสมัคร 3 วันนะึึีัครับ อาจจะปิดการรับสมัครแล้วมั้งครับ ไม่แน่ใจ
        เำพราะว่าจะเปลี่ยนเอนจิ้นบอร์ดอ่ะครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
          ของผมก็เป็นนะ ครับ เพราะ เปลื่ยนเสาแล้วปรับกำลัง 26 เหมือนกัน แต่ไม่นิ่ง สู้เสา เดิมๆๆๆ ของมันไม่ได้นะครับ
          เสาเดิมของมัน ใช้ตัว Alfa หรือ WDS ที่ 1.5 - 2 กม. ไหวมั้ยพี่ ต้นเอามาก็เปลี่ยนเสาเลยแฮะ ตอนเสียบปลั๊กไฟไม่มีการใช้เสาเดิมเลยอ่ะครับ เหอๆ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
            พี่ๆ ตัว Pico ใช้กับเสาออมนี่ 9dbi พี่ๆ ปรับกันเท่าไรอ่ะครับ ต้นปรับ 26 แล้วมันไม่นิ่งแฮะ

มันไม่นิ่ง อาการมันเป็นยังไงครับ ถ้าอยากให้นิ่งๆคงต้องใช้เสาปูนกันหละคับ รับรองนิ่งสุดๆ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
              tar คือคำสั่งแตกไฟล์ ทำหน้าที่ คล้ายๆ winrar winzip ครับ สั่งให้แตกไฟล์ไว้ที่ไหน

ผมว่า คุณดูดีๆนะครับ อาจจะเอามาผิดนะครับ Ubuntu หรือ ClearOS
              เพราะระบบนี้ ลงได้ 2 OS คือ Ubuntu /ClearOS
              อาจจะเป็นไปได้ ว่าคุณอาจจะเอาไฟล์ Fix มาผิดนะึครับ ลองไล่ดีๆนะครับ

** linuxthai ตอนผมสมัคร รอการรับสมัคร 3 วันนะึึีัครับ อาจจะปิดการรับสมัครแล้วมั้งครับ ไม่แน่ใจ
              เำพราะว่าจะเปลี่ยนเอนจิ้นบอร์ดอ่ะครับ
              ตอนโหลดมันมีให้โหลดอันเดียวอ่ะครับ แต่มาแยกตอนลงว่าให้เลือก ubon หรือ clearos อ่ะครับ กด1(ตามรูป) เพื่อเลือก ubon อ่ะครับถูกไหมเนี่ย
              *ส่วนลีนุกไทย ท่านได้ส่ง pin code ไหมครับ งงอยู่ครับ ว่าสมัครธรรมดา สามารถคุยได้แบบของเราไหมครับ หรือต้อง Full Member เท่านั้น จึงจะคุยได้
              ขอบคุณครับ

Comment

ผมก็ใช้ pico กระจายอยู่3ตัว3ซอยครับ(ซอย4 6 8) แต่ใช้ไม่เกิน 100 เมตร/ซอยครับ (แต่ติดที่บ้านเอื้ออาทรครับ มันติดกันเกินไปครับ สัญญาณไปได้ไม่ไกลครับ ทะลุตึกไม่ไหว ปรับแรงสุดแล้วด้วยครับ บ้านที่ใกล้10-20เมตร ซอยเดียวกัน ก็แรงนะครับเขาเล่นเกมส์ออนไลน์ได้ด้วย แต่ไม่รู้เกมส์อะไร ผมปล่อย2/128k) ใช้เสาเดิม 6dbi ครับ รู้สึกเอานะครับว่าดีสุดแล้วครับ กับเสาที่ให้มาคู่ตัว เพราะไม่ได้ส่งไปไกล

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                  ผมก็ใช้ pico กระจายอยู่3ตัว3ซอยครับ(ซอย4 6 8) แต่ใช้ไม่เกิน 100 เมตร/ซอยครับ (แต่ติดที่บ้านเอื้ออาทรครับ มันติดกันเกินไปครับ สัญญาณไปได้ไม่ไกลครับ ทะลุตึกไม่ไหว ปรับแรงสุดแล้วด้วยครับ บ้านที่ใกล้10-20เมตร ซอยเดียวกัน ก็แรงนะครับเขาเล่นเกมส์ออนไลน์ได้ด้วย แต่ไม่รู้เกมส์อะไร ผมปล่อย2/128k) ใช้เสาเดิม 6dbi ครับ รู้สึกเอานะครับว่าดีสุดแล้วครับ กับเสาที่ให้มาคู่ตัว เพราะไม่ได้ส่งไปไกล
                  เป็นเหมือนกันกับต้นเลยแฮะ ตอนซ์้อมาหวังไว้ ตั้ง กิโลครึ่ง พอเอามาสักพักรู้สึกแปลกๆ แฮะ เหมือนมันไม่ไหวอ่ะครับ สู้ RK ไม่ได้ มันไป ไกลกว่ามาก RK นิ่งกว่ามากด้วย

Comment

เป็นเหมือนกันกับต้นเลยแฮะ ตอนซ์้อมาหวังไว้ ตั้ง กิโลครึ่ง พอเอามาสักพักรู้สึกแปลกๆ แฮะ เหมือนมันไม่ไหวอ่ะครับ สู้ RK ไม่ได้ มันไป ไกลกว่ามาก RK นิ่งกว่ามากด้วย
                    RK เอาเสา dbi เยอะไว้ ch ไหนครับ (ch0 หรือ ch1)

Comment

• ง่า ฟ้าลง T_T

Comment

• ^
                        สาบานอะไรไว้ ??

Comment

• อย่าลืมนะครับ PICO

กรณีใช้สายอากาศเดิมๆ(6dBi)และใช้งานลักษณะเป็น Hotspot จะได้ระยะทาง 200 - 500 เมตร
                          เนื่องจากเสาีมีเกณขยายแค่ 6dbi จะให้ไปไกลกว่านี้คงต้องใช้เสาที่มีคุณภาพตั้งเสาสูง ๆ เข้าไว้
                          อ้างอิง:http://www.teeneewireless.com/produc...295_th_3531843

Comment

• ได้ความรู้เยอะดี
                            Last edited by mufc000; 9 Apr 2012, 09:42:58.

Comment

• ตัวกันฟ้า ช่วยได้ขนาดไหน แล้วสัญญาณมันดรอปเยอะไหม

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                                ตัวกันฟ้า ช่วยได้ขนาดไหน แล้วสัญญาณมันดรอปเยอะไหม
                                ได้ข่าวว่าดรอปเยอะนะครับ ส่วนโอกาสรอดจากฟ้านั้นขอบอก 50-50 เคยทำโปรเจคทดสอบอยู่ ยังไม่มีสลักก์ตัวไหนหยุดกระแสได้ชัวร์ๆ
                                ขนาดใช้ไกระแสไฟบ้านทดสอบยังหลุดมาถึง poe ได้ ถ้าหากเจอกระแสไฟธรรมชาติคงไม่น่ารอดครับ

Comment

Working...
                                X