Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by ton_secmu View Post
    1. ได้ครับ

2. ถามคนที่เคยใช้ ไมโครติกดีกว่า หุหุ

3. แล้วแต่ครับ 1 AP WDS / 2 . Station / 3 AP ( อันนี้ไม่แน่ใจว่า DHCP หรือ Static เดี๋ยว รอเทพๆ มาบอกอีกทีนึง คุณ อา คุณ บอล หัวหน้า เดี๋ยวเค้ามาก็จะบอกเอง หุหุ )

4. นาโน เหมือนท่านบน RocketM5 ยิงแบบนั้น รับรอบ กลบ จุดที่ 1 แน่นอน ครับผม ถ้ารัศมี ไม่เกิน 3 กม ใช้ RK กับ ออมนี่ ก็พอแล้ว ขึ้นอยู่กับว่าบ้านท่านโล่งหรือไม่ ^__^

5. เสาไฟฟ้าแรงสูง อันนี้ไม่แน่ใจอ่ะครับ หลังบ้านก็มี เหมือนกัน ส่งไป จ.เชียงรายทั้งจังหวัด ไม่กล้าลอง เหอๆ

ท่านต้นครับ ผมสงสัยตรงข้อ 4 ถ้าจุดที่ 2 ยิงสัญญาณกลบ จุดที่ 1 จะใช้ได้หรือปล่าวครับ เพราะ บ้านที่จะยิงสัญญาณ อยู่ เลยผ่านจุด 1 ไปอีกอะครับ ก็เลยต้องใช้ตัวส่งแรงๆ

Comment

• ใช้งานได้ครับผม แต่ท่านต้องหา ตัวรับที่แรงพอด้วยนะครับ แถวๆ บ้านผมก็มีต้นไม้หนาแน่นนะ ไม่เห็นเป็นไรเลย แต่อย่างว่า เสาของผม สูงมากมาย และเสาที่ใช้กับตัวรับก็สูงมากด้วย เหอๆ ลองย้อนกลับไปดูนะครับ เสาของต้น 12 -13 เมตรเลยแหละ เหอๆ แต่ตัวรับ ของท่านต้องแรงด้วย ไม่จำเป็นต้อง Secter 3 ตัวขนาดนั้นหรอก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมคิดว่า หวังผลเอาแบบ ชัวร์ๆ หมายถึง Rocket + ออมนี่ 8 dBi ที่ผมใช้อยู่ รอบทิศทางแถวนั้น 500 เมตร คู่กับ Alfa 1W ชัวร์ๆ แน่น ครับผม ลองเอา ภาพถ่ายจาก Google Map มาดูนะครับ จะได้ ช่วยได้ถูก วางพิกัดไปเลย ว่าจะให้จุดไหนใช้เน็ตมั้ง หุหุ

เอาข้อมูลมาเยะๆ ก่อนครับ ผมเห็น แล้วดูเหมือนมันสิ้นเปลือง อุปกรณ์มากมาย เหอๆ

Comment

• ขอทราบข้อมูลหน่อยได้ไหมครับ ถ้าได้รูปจาก google map ยิ่งดีเลย
        1. บ้านที่จะรับสัญญาณ ที่บอกว่าเลยจุดที่ 1 ไป ระยะทางจากจุดที่1 ?
        2. บ้านที่จะรับสัญญาณ กี่จุด ที่จะรับจาก 3 4 5 และระยะทาง ไม่นับข้อ 1.?
        3. บ้านแต่ละหลังใช้อุปกรณ์ตัวไหนเป็นตัวรับญญาณ
        4. ตอนนี้ซื้ออุปกรณ์ไปบ้างแล้วหรือยัง

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
          ใช้งานได้ครับผม แต่ท่านต้องหา ตัวรับที่แรงพอด้วยนะครับ แถวๆ บ้านผมก็มีต้นไม้หนาแน่นนะ ไม่เห็นเป็นไรเลย แต่อย่างว่า เสาของผม สูงมากมาย และเสาที่ใช้กับตัวรับก็สูงมากด้วย เหอๆ ลองย้อนกลับไปดูนะครับ เสาของต้น 12 -13 เมตรเลยแหละ เหอๆ แต่ตัวรับ ของท่านต้องแรงด้วย ไม่จำเป็นต้อง Secter 3 ตัวขนาดนั้นหรอก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมคิดว่า หวังผลเอาแบบ ชัวร์ๆ หมายถึง Rocket + ออมนี่ 8 dBi ที่ผมใช้อยู่ รอบทิศทางแถวนั้น 500 เมตร คู่กับ Alfa 1W ชัวร์ๆ แน่น ครับผม ลองเอา ภาพถ่ายจาก Google Map มาดูนะครับ จะได้ ช่วยได้ถูก วางพิกัดไปเลย ว่าจะให้จุดไหนใช้เน็ตมั้ง หุหุ

เอาข้อมูลมาเยะๆ ก่อนครับ ผมเห็น แล้วดูเหมือนมันสิ้นเปลือง อุปกรณ์มากมาย เหอๆ
          ครับท่านต้น
          บ้านแถวบ้านผมอยู่ห่ างกันมากครับ 500เมตรนี่ เอาไม่อยู่ หุหุ ส่วนตัวรับ ผมว่าจะเอาเป็น พวก nanostation m5 หรือตัว m5 colo ครับ
          ส่วนตัวส่ง ที่อยู่ที่จุดที่ 2 ผมว่าจะเอาไปฝากกะเสาวิทยุของญาติอะครับ เป็นเสาทาวเวอร์ สูงอย่างน้อยน่าจะ 20+เมตรแน่ะครับ(ตอนแรกคิดว่าจะตั้งเสาเอง แต่สู้งบเสาไม่ไหว ลองถามราคามา แพงมากมาย)
          ส่วนที่บอกว่า ตัวส่งจะใช้ Sector 3 ตัวนั้น จริงๆแล้วผมจะลองแค่ 1 ตัวก่อนครับ หันหน้าไปทางทิศที่จะมีคนใช้เยอะก่อน

Originally posted by MOOAOOD View Post
          ขอทราบข้อมูลหน่อยได้ไหมครับ ถ้าได้รูปจาก google map ยิ่งดีเลย
          1. บ้านที่จะรับสัญญาณ ที่บอกว่าเลยจุดที่ 1 ไป ระยะทางจากจุดที่1 ?
          2. บ้านที่จะรับสัญญาณ กี่จุด ที่จะรับจาก 3 4 5 และระยะทาง ไม่นับข้อ 1.?
          3. บ้านแต่ละหลังใช้อุปกรณ์ตัวไหนเป็นตัวรับญญาณ
          4. ตอนนี้ซื้ออุปกรณ์ไปบ้างแล้วหรือยัง
          ตอบท่าน MOOAOOD ครับ
          1. จากจุดที่ 1 ไปจุดที่2คือเสาส่ง ก็ 2 กิโลครับ ส่วนบ้านที่จะรับสัญญาณอยู่กระจายกันครับมีทั้ง จากจุดส่ง ยังไม่ถึง จุด ที่1 จนเลยจุด 1 ครับ
          ส่วนเรื่อง google map นั้น ถ้าจะขยายให้คลอบคลุม ตั้งแต่จุดส่งถึงจุดรับปลายสุด มองเห็นบ้านเป็นจุดนิดเดียะครับ ส่วนมากจะเห็นก็แต่บ่อปลา หุหุ(กันดารมาก อิอิ)
          2. ประมาณซํก 4-5 กิโลครับ
          3. ตามที่ตอบ ท่าน ต้นเลยครับ
          4. ลองซื้อตัว nanostation m5 colo + rocketm5 มาลองตั้งค่าดูครับ

ตอนนี้ เท่าที่ได้คำตอบจาก ท่าน MOOAOOD ท่านต้น แล้วก็ท่านหัวหน้า พอจะห็นทางแล้วครับ แต่ต้องลองผิดลองถูกอีกซักหน่อย หุหุ ถ้างงตรงไหน จะหาอ่านก่อนจนถ้าไม่รู้เรื่องจริงๆ ก็จะมาถาม กะท่านๆทั้งหลายนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ถ้าผลการส่งเป็นยังไงแล้วจะมาบอกอีกทีครับ
          Last edited by tlec2526; 26 Mar 2011, 21:51:42.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
            แรงส่งน้อยจังเลยอ่ะ น่าจะซัก 1-2W
            DUAL BAND กำส่งขนาดนั้นคงต้องอีกสักระยะครับ..

Comment

• Originally posted by tlec2526 View Post
              ครับท่านต้น
              บ้านแถวบ้านผมอยู่ห่ างกันมากครับ 500เมตรนี่ เอาไม่อยู่ หุหุ ส่วนตัวรับ ผมว่าจะเอาเป็น พวก nanostation m5 หรือตัว m5 colo ครับ
              ส่วนตัวส่ง ที่อยู่ที่จุดที่ 2 ผมว่าจะเอาไปฝากกะเสาวิทยุของญาติอะครับ เป็นเสาทาวเวอร์ สูงอย่างน้อยน่าจะ 20+เมตรแน่ะครับ(ตอนแรกคิดว่าจะตั้งเสาเอง แต่สู้งบเสาไม่ไหว ลองถามราคามา แพงมากมาย)
              ส่วนที่บอกว่า ตัวส่งจะใช้ Sector 3 ตัวนั้น จริงๆแล้วผมจะลองแค่ 1 ตัวก่อนครับ หันหน้าไปทางทิศที่จะมีคนใช้เยอะก่อน

1. จากจุดที่ 1 ไปจุดที่2คือเสาส่ง ก็ 2 กิโลครับ ส่วนบ้านที่จะรับสัญญาณอยู่กระจายกันครับมีทั้ง จากจุดส่ง ยังไม่ถึง จุด ที่1 จนเลยจุด 1 ครับ
              ส่วนเรื่อง google map นั้น ถ้าจะขยายให้คลอบคลุม ตั้งแต่จุดส่งถึงจุดรับปลายสุด มองเห็นบ้านเป็นจุดนิดเดียะครับ ส่วนมากจะเห็นก็แต่บ่อปลา หุหุ(กันดารมาก อิอิ)
              4. ลองซื้อตัว nanostation m5 colo มาครับ ลองตั้งค่าดูก่อนแล้วครับ

ตอนนี้ เท่าที่ได้คำตอบจาก ท่าน MOOAOOD ท่านต้น แล้วก็ท่านหัวหน้า พอจะห็นทางแล้วครับ แต่ต้องลองผิดลองถูกอีกซักหน่อย หุหุ ถ้างงตรงไหน จะหาอ่านก่อนจนถ้าไม่รู้เรื่องจริงๆ ก็จะมาถาม กะท่านๆทั้งหลายนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ถ้าผลการส่งเป็นยังไงแล้วจะมาบอกอีกทีครับ
              ผมขึ้นเบสให้ลูกค้า 5 Ghz 120 องศา รอบๆ มีแต่สวนมะม่วง สวนมะพร้าว Sector สูงจากพื้นดิน 30 เมตร ปลายทางตั้งเสาสูง 12 เมตร ระยะทาง 5 Km ใช้ได้ดีไม่มีหลุด แต่เป็น AirGrid 23 dBi นะครับ...ไว้เป็น Idea ^ ^ อ้อ ปลายทางมองไม่เห็น Sector เจอแต่ยอดมะพร้าว

Comment

• Originally posted by rock26 View Post
                ผมขึ้นเบสให้ลูกค้า 5 Ghz 120 องศา รอบๆ มีแต่สวนมะม่วง สวนมะพร้าว Sector สูงจากพื้นดิน 30 เมตร ปลายทางตั้งเสาสูง 12 เมตร ระยะทาง 5 Km ใช้ได้ดีไม่มีหลุด แต่เป็น AirGrid 23 dBi นะครับ...ไว้เป็น Idea ^ ^ อ้อ ปลายทางมองไม่เห็น Sector เจอแต่ยอดมะพร้าว
                สวัสดีครับ คุณ ร๊อก
                ผมชอบรูปลักของ nanostation m5 colo อะครับมันสวยดี มองไม่เหมือนตัวส่งสัญญานดี หุหุ แต่ผมดูในรูปบีมสัญญาณของ AirGrid เห็นมันพุ่งตรงดี น่าจะส่งได้ไกลเหมือนว่าจะน่าใช้ดีครับ
                เอาไว้ลอง loco m5 ให้เป็นชิ้นเป็นอันก่อน ถูกใจยังไง คงต้องลองสอยมาลองรับเล่นบ้างแล้วหละ (ตอนนี้ยังทำไม่เป็นซักกะอย่าง หุหุ)(หนทางยังอีกยาวไกล)

Comment

• ค่อยๆ ศึกษา ไปครับผม เกือยบละ ตอนแรก ผมจะเลน 54GL ละเหอๆ เพราะตอนนั้นถามใคร ใครก็ว่าตัวนั้นเทพ แต่มาเจอเหนือฟ้ากว่า อิอิ

ตอนนั้นผมหวังผล แค่ 300 เมตรเอง ลองเล่นดูจริงๆ ล่อไป 3 กม ละนั่น อิอิ

Comment

• Originally posted by tlec2526 View Post
                    สวัสดีครับ คุณ ร๊อก
                    ผมชอบรูปลักของ nanostation m5 colo อะครับมันสวยดี มองไม่เหมือนตัวส่งสัญญานดี หุหุ แต่ผมดูในรูปบีมสัญญาณของ AirGrid เห็นมันพุ่งตรงดี น่าจะส่งได้ไกลเหมือนว่าจะน่าใช้ดีครับ
                    เอาไว้ลอง loco m5 ให้เป็นชิ้นเป็นอันก่อน ถูกใจยังไง คงต้องลองสอยมาลองรับเล่นบ้างแล้วหละ (ตอนนี้ยังทำไม่เป็นซักกะอย่าง หุหุ)(หนทางยังอีกยาวไกล)
                    AirGrid ยิงท่อเล็กกว่าครับ ได้ระยะทางที่มากกว่า นิ่งกว่า เหมาะใช้งานแบบจุด ต่อ จุด ไม่เหมาะทำ Hotspots เพราะ บีมเล็กได้แต่ข้างหน้า

NanoStation M loco เหมาะเชื่อมต่อแบบจุดต่อหลายจุด กระจายสัญญาณไปข้างหน้า 180 องศากว่าๆ ใช้ทำ Hotspots ก็ดี

Comment

ครับท่านต้น

4. ลองซื้อตัว nanostation m5 colo + rocketm5 มาลองตั้งค่าดูครับ

ถ่ายรูปแล้ว โพตส์เลยครับผม ขนาดต้นยังโชว์ลาว ไม้ไผ่เลย อิอิ

Comment

• เสา Airmax Basestation sector 2.4G 120Deg for RK M2 มีใครเอาเข้ามาขายมั้ยครับ ราคาประมาณเท่าไหร่

Comment

• Originally posted by SpeedDIY View Post
                          เสา Airmax Basestation sector 2.4G 120Deg for RK M2 มีใครเอาเข้ามาขายมั้ยครับ ราคาประมาณเท่าไหร่
                          ประมาณวันที่ 10 ผมมีจะ AirMax 2.4 เข้ามาขายครับ อาจจะมีของเล่นใหม่เข้ามาด้วย ใครสนใจลองถามมาละกันครับผม

Comment

ถ่ายรูปแล้ว โพตส์เลยครับผม ขนาดต้นยังโชว์ลาว ไม้ไผ่เลย อิอิ
                            สายไปละครับน้องต้น..กลุ่มนั้นติดไปครึ่งปีกว่าละ..แต่ผมชอบราวไม้ไผ่มาก ^ ^

Comment

• Originally posted by rock26 View Post
                              สายไปละครับน้องต้น..กลุ่มนั้นติดไปครึ่งปีกว่าละ..แต่ผมชอบราวไม้ไผ่มาก ^ ^

อายุการใช้งานประมาณ 1 ปีอ่ะครับ ต้องเปลี่ยนใหม่ TT__TT"

Comment

ผมก็ชอบ +ให้อีก1 หุหุ

Comment

Working...
                                X