Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปวดหัวแทนเลย งานระดับตำบลเนี่ย *0*
    ของเรามันแค่ระดับหมู่บ้านเอง - -*

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
      ปวดหัวแทนเลย งานระดับตำบลเนี่ย *0*
      ของเรามันแค่ระดับหมู่บ้านเอง - -*
      ของผมระดับตรอกซอกซอยอะครับ สัญญาณไปได้ไม่ไกล ต้องเน้นขยายเป็นจุดๆ ตามบ้านลูกค้าเอา- -

Originally posted by jaatojan View Post
      ขอบคุณคัฟทำได้แล้ว แล้วไม่ทราบว่าทำให้รับแรงเพิ่มขึ้นได้อีกหรือเปล่าคัฟ แล้วการปรับระยะทางต้องทำไหมคัฟ
      ลองอัด Output Power เพิ่มดูครับ อาจช่วยได้อีกนิดหน่อย
      Last edited by mostmax; 11 Apr 2012, 23:36:00.

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post

กว่าจะครบทั้งตำบล หมด UBNT ไปแล้ว 31 ตัว
        อันนี้เขาเรียกว่าขั้นเทพ.....

คิดเล่น ๆ นะครับ 31*3xxx = 9xxxx

Comment

• Originally posted by jaion View Post

คิดเล่น ๆ นะครับ 31*3xxx = 9xxxx
          เราก็ขยายเพลินเลยไม่รู้เลยว่าหมด งบไปเท่าไหร่ อิอิ เอาไปเอามาจะดาวน์รถได้แล้วหรอเนีย

Comment

• Originally posted by jaion View Post

นี่ไม่รวมเสา tower พี่เค้านะครับหน่ะ ไหนจะมีของเล่นจำพวก sector อีกในรีวิวก่อนๆ ของพี่ท่านนี้เค้าหน่ะ ^^

Comment

• Station MAC Device Name Signal / Noise, dBm ACK TX/RX, Mbps CCQ, % Connection Time Last IP Action

00:0FXX:XX:XX -76 / -88 37 48 / 1 97 01:07:39 10.0.0.12 kick

Signal -76
              Noise -88
              TX 48
              RX 1 <<< แบบนี้แก้ใขยังไงครับ งงมากเกิดจากอะไรหรอ ผมใช้ Output Power 25

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
                Station MAC Device Name Signal / Noise, dBm ACK TX/RX, Mbps CCQ, % Connection Time Last IP Action

00:0FXX:XX:XX -76 / -88 37 48 / 1 97 01:07:39 10.0.0.12 kick

Signal -76
                Noise -88
                TX 48
                RX 1 <<< แบบนี้แก้ใขยังไงครับ งงมากเกิดจากอะไรหรอ ผมใช้ Output Power 25
                -76 / -88

คิดว่าอยุ่ไกล หรือ อยู่ในที่รับสัญญาณได้ไม่ค่อยดี ดูจาก -76/-88 อีก 12 ก็จะเท่า -88 ซึ่งหากเท่ากับ -88/-88 เครื่องนี้ก็จะได้รับ 1/1mbps หรือ เกาะได้แต่ ออกเน็ทไำม่ได้ หรือ เจอสัญญาณแต่เกาะไม่ได้

Comment

• UBI ที่บ้านต้นใช้อ่ะครับ มันแปลกๆ แฮะ ดูเหมือนว่าถ้าเปิดติดต่อกันเกิน 1 วัน มัน จะไม่นิ่ง

แต่ถ้าต้นติด timer ให้มัน ให้มันพักวันละ 15 นาที

พอใช้งานทั้งวันแล้วมันไม่มีปัญหาอะไรเลยอ่ะครับ นิ่งๆ เสถียร ทั้งวัน เลยแฮะ

ทั้ง Pico BL RK

เหอๆ ใครเป็นเหมือน ต้นมั่ง

แต่คาราวะเจ้า MK + Zyxel NAS210 + billion bipac 5200g อ่ะครับ เปิด ตลอดวันตลอดคือ ตลอดเดือน ยังนิ่งอยู่เลย

และ สังเกตุดูแล้ว เหมือน ยิ่งเปิดทิ้งไว้นาน แรม กับ CPU ทำงานเบามากกกกกกก

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                    UBI ที่บ้านต้นใช้อ่ะครับ มันแปลกๆ แฮะ ดูเหมือนว่าถ้าเปิดติดต่อกันเกิน 1 วัน มัน จะไม่นิ่ง

แต่ถ้าต้นติด timer ให้มัน ให้มันพักวันละ 15 นาที

พอใช้งานทั้งวันแล้วมันไม่มีปัญหาอะไรเลยอ่ะครับ นิ่งๆ เสถียร ทั้งวัน เลยแฮะ

ทั้ง Pico BL RK

เหอๆ ใครเป็นเหมือน ต้นมั่ง

แต่คาราวะเจ้า MK + Zyxel NAS210 + billion bipac 5200g อ่ะครับ เปิด ตลอดวันตลอดคือ ตลอดเดือน ยังนิ่งอยู่เลย

และ สังเกตุดูแล้ว เหมือน ยิ่งเปิดทิ้งไว้นาน แรม กับ CPU ทำงานเบามากกกกกกก
                    สำหรับ rk ทำสถิติ 32 day ไม่รีบูตมาแล้วครับนิ่งนะ แต่กลับกันทำไม mk ผมต้องรีวันละครั้ง เพราะมันมีบางทีอยู่ๆ ก็ออกเน็ตไม่ได้แล้วก็กลับมาใช้ได้
                    เลยจับ timer ให้มันปิดวันละครั้งช่วง ตี 4-5 มันก็เสถียรดีเรื่อยมาครับ - -

Comment

• จริงๆ UBI ของต้นทุกตัวไม่ รีบู๊ต ก็ได้นะ เพราะ ถ้าเราเปิดทิ้งไว้อ่ะครับ ตอนที่เรายังใช้งานอยู่ มัน ก็นิ่งดีหรอก แต่มัน จะมีการแกว่ง หน่วง เกิดขึ้นอ่ะครับ แบบที่เราไม่รู้ตัว

ถ้าเรา รีบ๊ตทุกวัน มันจะนิ่งเป็นหินอ่ะครับ เหอๆ

Comment

• MK ของต้น เหอๆ Sit บ้านนอก User 25 โดยประมาณ ก็เลยใช้ตัวนี้ ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                          MK ของต้น เหอๆ Sit บ้านนอก User 25 โดยประมาณ ก็เลยใช้ตัวนี้ ^^

site ที่บ้านผมเล่น 450G แต่ที่เอาไปฝากร้านเกมส์ไว้ 750GL 30user โดยประมาณ ท่านต้นทำ pppoe ในตัวมันเลยใช่ป่ะครับ หรือที่ของผมมันไม่นิ่งเพราะใช้ modem ต่อ pppoe หว่า - - สงสัยต้องเปลี่ยนแนวคิดซะรึเปล่าเนี่ย
                          Last edited by mostmax; 12 Apr 2012, 01:57:50.

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                            สำหรับ rk ทำสถิติ 32 day ไม่รีบูตมาแล้วครับนิ่งนะ แต่กลับกันทำไม mk ผมต้องรีวันละครั้ง เพราะมันมีบางทีอยู่ๆ ก็ออกเน็ตไม่ได้แล้วก็กลับมาใช้ได้
                            เลยจับ timer ให้มันปิดวันละครั้งช่วง ตี 4-5 มันก็เสถียรดีเรื่อยมาครับ - -
                            บางที อาจเป็นโมเด็ม อ่ะครับ ต้นเจอ มาเยอะละ หรือว่า ถ้ามันยังไม่นิ่งอีก reset แล้ว ตั้งค่าใหม่หมดเลย เพราะบางที สคริปที่เราใส่ไป มันอาจมี Error อยู่อ่ะครับ มันจึงไม่นิ่งอ่ะ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                              site ที่บ้านผมเล่น 450G แต่ที่เอาไปฝากร้านเกมส์ไว้ 750GL 30user โดยประมาณ ท่านต้นทำ pppoe ในตัวมันเลยใช่ป่ะครับ หรือที่ของผมมันไม่นิ่งเพราะใช้ modem ต่อ pppoe หว่า - - สงสัยต้องเปลี่ยนแนวคิดซะรึเปล่าเนี่ย
                              อ่อ รับ DHCP กับ รับ PPPOE มา PPPOE ดีกว่านะท่าน

ใครว่าทำให้ MK ทำงานหนักกว่าเดิม จริงๆ ไม่ใช่นะ ถ้า DHCP อ่ะ โมเด็มเดี้ยง ครับ ทำให้ทั้งระบบเดี้ยงเลย DHCP ของต้นอ่ะ อย่างเก่ง 28 ชั่วโมง
                              ตอนนั้นก็ไปโวยวาย เรื่องความร้อนมั่ง อะไรต่อมิ อะไรมากมาย แต่พอมาทำ PPPOE + กับหาโมเด็มดีๆ ปัญหาทุกอย่างจบเลย หา UPS ให้ด้วย

ตอนนี้นอนหลับสบายละ เหลือแต่ภาคกระจายสัญญาณ ที่ต้องตามแก้ปัญหากันต่อไป

แต่ทั้งนั้นทั้งนั้น ต้นเอา AP มากระจายหลายตัว รู้สึก ไม่มีปัญหาละ เหอๆ

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post

กว่าจะครบทั้งตำบล หมด UBNT ไปแล้ว 31 ตัว
                                ว้าวๆๆ แสดงว่าของเค้าดีจริง จัดหนักไปเลย...

Comment

Working...
                                X