Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พึ่งจัดมา กริด24Dbi +BL m2 เพื่อใช้รับสัญญาณ จาก secter ระยะทาง 5 กิโลเมตร
    ตอนแรกใช้ nano m2 ไม่ไหว ส่งกลับไม่ไหว เลยต้องลองตัวนี้ดูหน่อย ได้ผลยังไงเดลมารีวิวให้ดูครับ

Comment

• wowwwwwwwwwwww !!

Comment

• ลูกค้าของผมคนนึงก็เป็นงี๊ แต่ว่าตึกมันบังอะ ตึกโรงแรมอะครับ ใหญ่มากครับ ต้องใช้แผน B ก็คือ ต้องยิงไปอีกเสา แล้วจากเสานั้นค่อยยิงไปหาเป้าหมาย ทีนี้ ชัวร์แน่ เพราะ 8.5กิโล มีโรงแรมบัง กับ 4-5กิโล โล่งๆ
        ต่างกันแน่ๆ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
          ลูกค้าของผมคนนึงก็เป็นงี๊ แต่ว่าตึกมันบังอะ ตึกโรงแรมอะครับ ใหญ่มากครับ ต้องใช้แผน B ก็คือ ต้องยิงไปอีกเสา แล้วจากเสานั้นค่อยยิงไปหาเป้าหมาย ทีนี้ ชัวร์แน่ เพราะ 8.5กิโล มีโรงแรมบัง กับ 4-5กิโล โล่งๆ
          ต่างกันแน่ๆ
          หุหุๆๆ เทพเกิน

Comment

• Originally posted by SpeedDIY View Post
            ตัว IBG ผมเคยใช้ รับติดตั้งด้วยเหมือนกัน แต่ติดตั้งกับลูกค้านะครับ พวกโรงแรม เนื่องจาก user interface ที่ใช้งานง่าย

แต่งานของตัวเอง RB450G Only เลยครับ ใช้มา 2 ปีกว่าๆ ปัญหาน้อยมากๆ เซ็ทหนเดียว เปิดยาวเป็นปี ๆ เลย

site งานผมไม่เยอะครับ เลยใช้แค่ 450G เอง แต่ใช้หลายๆ เด่นกว่าของคู่แข่งเนื่องจากเป็น radius นอก User นี้ใช้ตรงไหนก็ได้ ที่ผมเปิดอยู่

ผมว่าที่เขาบ่นว่า server ไม่ดีผมว่าส่วนหนึ่งคือผู้รับทำระบบเลือกใช้ "PC บ้านๆ ประกอบ Mainboard Desktop ทำเสมือนเป็น server" แล้วเอาไปเปิด 24/7 ขึ้นมา ผลคือ ความเสถียรแทบไม่ีมี หรือมีก็ไม่ดี

ซึ่งถ้าจะทำระบบ server จริงๆ ต้องใช้ "server แท้" ซึ่งราคาสูงลิ่วครับ แต่ "สเถียรมาก" ซึ่งไม่มีคนวางระบบเลือกซื้อ server แท้ลงหรอกครับเพราะมันไม่คุ้มที่จะลงทุน และราคาสูงกว่า Mikrotik 1120ah ซะอีก แถม ได้spec ยังไม่โดนใจเลย

แต่ทำไม mikrotik มันสเถียรมาก ก็เพราะัมันเป็น "Embleded PC" ซึ่งออกแบบมาสำหรับหน้าที่นี้โดยเฉพาะครับ ประกอบกับภายในไม่มี Harddisk ทำให้ไฟดับไปก็ไม่ส่งผลต่อระบบ OS มากนัก ไม่เหมือน server ทำให้ราคาถูกและสมเหตุสมผลที่จะใช้แทน server และปัจจุบันมันก็ทำหน้าที่แทน server ได้หมด ทั้งเก็บ log ออกบัตร loadbalance ป้องกันโหลดบิต idm ขาดอย่างเดียวคือไม่มี proxy server

แต่ถ้าเอา server แท้ VS Mikrotik ยังไง server ก็ชนะอยู่ดี เพราะผมไปเยี่ยมชม site บางที่ server ram8GB ข้างในนั้นมีฐานข้อมูล user ประมาณ 2000 รายชื่อ ออนไลน์พร้อมกัน 300-400 ระบบยังสเถียรและเร็วครับ

ซึ่งถ้าเป็นผมจะวางระบบขนาดใหญ่ ผมก็เลือก linux server ลงระบบเหมือนเดิม ถ้าใช้ mikrotik หลายตัวราคารวมมันสูงกว่า server อีก

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
              พึ่งจัดมา กริด24Dbi +BL m2 เพื่อใช้รับสัญญาณ จาก secter ระยะทาง 5 กิโลเมตร
              ตอนแรกใช้ nano m2 ไม่ไหว ส่งกลับไม่ไหว เลยต้องลองตัวนี้ดูหน่อย ได้ผลยังไงเดลมารีวิวให้ดูครับ
              ถึงแน่

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                ผมว่าที่เขาบ่นว่า server ไม่ดีผมว่าส่วนหนึ่งคือผู้รับทำระบบเลือกใช้ "PC บ้านๆ ประกอบ Mainboard Desktop ทำเสมือนเป็น server" แล้วเอาไปเปิด 24/7 ขึ้นมา ผลคือ ความเสถียรแทบไม่ีมี หรือมีก็ไม่ดี

ซึ่งถ้าจะทำระบบ server จริงๆ ต้องใช้ "server แท้" ซึ่งราคาสูงลิ่วครับ แต่ "สเถียรมาก" ซึ่งไม่มีคนวางระบบเลือกซื้อ server แท้ลงหรอกครับเพราะมันไม่คุ้มที่จะลงทุน และราคาสูงกว่า Mikrotik 1120ah ซะอีก แถม ได้spec ยังไม่โดนใจเลย

แต่ทำไม mikrotik มันสเถียรมาก ก็เพราะัมันเป็น "Embleded PC" ซึ่งออกแบบมาสำหรับหน้าที่นี้โดยเฉพาะครับ ประกอบกับภายในไม่มี Harddisk ทำให้ไฟดับไปก็ไม่ส่งผลต่อระบบ OS มากนัก ไม่เหมือน server ทำให้ราคาถูกและสมเหตุสมผลที่จะใช้แทน server และปัจจุบันมันก็ทำหน้าที่แทน server ได้หมด ทั้งเก็บ log ออกบัตร loadbalance ป้องกันโหลดบิต idm ขาดอย่างเดียวคือไม่มี proxy server

แต่ถ้าเอา server แท้ VS Mikrotik ยังไง server ก็ชนะอยู่ดี เพราะผมไปเยี่ยมชม site บางที่ server ram8GB ข้างในนั้นมีฐานข้อมูล user ประมาณ 2000 รายชื่อ ออนไลน์พร้อมกัน 300-400 ระบบยังสเถียรและเร็วครับ

ซึ่งถ้าเป็นผมจะวางระบบขนาดใหญ่ ผมก็เลือก linux server ลงระบบเหมือนเดิม ถ้าใช้ mikrotik หลายตัวราคารวมมันสูงกว่า server อีก

แล้วถ้าเอา RouterOS ลงใน server แท้ มันคงจะหาคู่เปรียบยากนะครับ ผมก็ยังว่า mikrotik ยืดหยุ่น กว่าจริงๆ ถ้าพี่ดอกไม้อยู่ แกก็คงว่า pfsense ลงใน server แท้ กินขาด 555 ขอบคุณครับ ที่แบ่งปันประสบการณ์อันมีค่ามาเล่าสู่กันฟัง
                Last edited by ubonbuy; 24 Apr 2012, 18:17:16.

Comment

• คิดถึงอาจารย์ดอกไม้ ไม่รู็แก้หายไปไหนอีกแล้ว

สายใครสายมันครับ (แล้วแต่ใครจะตกหลุมรักใคร) แต่ผมก็มั่วทุกสาย อิอิ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                    ถึงแน่
                    ถึงแน่ใช่มะท่าน อิอิ ผมลอง nano ส่งกลับไม่ไหวอะเลยต้องพึ่งตัวนี้
                    แล้วท่านพอรู้ไหมว่าตัวนี้กับ เจ้าตัว แอร์กริด ตัวไหนจะแรงกว่ากัน
                    Last edited by puttha2532; 24 Apr 2012, 18:32:28.

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                      คิดถึงอาจารย์ดอกไม้ ไม่รู็แก้หายไปไหนอีกแล้ว

สายใครสายมันครับ (แล้วแต่ใครจะตกหลุมรักใคร) แต่ผมก็มั่วทุกสาย อิอิ
                      ผมมีเบอร์พี่ดอกไม้ ใครต้องการคำปรึกษาจากพี่ดอกไม้ PM ถามเบอร์ได้นะครับ
                      ไม่ได้โทรหาพี่แกนานแล้วเหมือนกัน สงสัยงานยุ่ง

Comment

Server ดีหรือไม่ อยู่ที่คนติดตั้งล้วนๆ
                        สำหรับคนที่เจอประสบการณ์ไม่ดี ก็มีฝังใจกันบ้างล่ะ (ส่วนใหญ่เจอโทรศัพท์กันวันนึงไม่รู้กี่สิบกี่ร้อยสาย)
                        บางคนก็เอาของฟรีมาลงให้ลูกค้าแล้วเก็บตัง
                        (ถ้าเป็นค่าจ้างก็พอเข้าใจนะ แต่เห็นมีเก็บแบบค่า maintenance รายเดือนด้วย ทั้งที่ไม่ได้ทำอะไรซักหน่อย)
                        บางคนก็เอาของฟรีมาทำหน้าตาสวยๆครอบ แล้วขายต่อให้คนติดตั้งเอาไปลงให้ลูกค้าอีกที - -"
                        แถมส่วนใหญ่พอขายแล้วก็แล้วไป (แทนที่จะ service) กลับเป็นว่าถ้าระบบมีปัญหา คิดค่าบริการต่างหาก
                        ลูกค้าก็รู้สึกว่าจ่ายตังไม่จบไม่สิ้นซักที ทั้งที่บางครั้งปัญหามันเกิดจากคนติดตั้งนั่นแหละ
                        (เอ็งเล่นเอาโปรแกรม demo มาลง พอมัน expired ก็ใช้งานต่อไม่ได้สิ)
                        แล้วก็คนติดตั้งส่วนใหญ่มักไม่อธิบาย เหมือนกลัวเขารู้แล้วจะเก็บตังเขาไม่ได้

จริงๆเลือก Hardware ให้เหมาะ อะไรประหยัดได้ก็ประหยัด อะไรไม่ควรก็อย่าไปประหยัดเกิน
                        ไม่ถึงกับว่าทุกอย่างต้องเกรด Server หรอก
                        เลือกโปรแกรมตามถนัด จะ FreeBSD หรือ Linux ก็ได้
                        มันอยู่ที่ว่าเราเซตให้มันใช้งานได้ครบตามที่ต้องการรึเปล่า

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
                          แล้วถ้าเอา RouterOS ลงใน server แท้ มันคงจะหาคู่เปรียบยากนะครับ ผมก็ยังว่า mikrotik ยืดหยุ่น กว่าจริงๆ ถ้าพี่ดอกไม้อยู่ แกก็คงว่า pfsense ลงใน server แท้ กินขาด 555 ขอบคุณครับ ที่แบ่งปันประสบการณ์อันมีค่ามาเล่าสู่กันฟัง
                          RouterOS ว่าไปมันก็ Linux แหละ
                          เอาไปเทียบกับ Linux ตัวอื่น เหมือนเอาของขายไปเทียบของแจกฟรี
                          (ก่อนขายเค้าก็ต้องเทสจนแน่ใจล่ะนะ)
                          ของฟรีก็ต้องทำใจนิด ความที่มันฟรี (แต่ต้องออกแรงหน่อย)
                          แถมเป็นระบบเปิด คนร่วมพัฒนาเยอะ
                          ก็มีโอกาสที่มันจะดีหรือแย่ไปเลย ตรงนี้ก็ต้องเสี่ยงเอา

Comment

• http://www.youtube.com/watch?v=AWQyQ...eature=related

Comment

• มีโปรเจคอยากจะพัฒนา linux แจกฟรีเหมือนกันแต่ไม่มีเวลาเลย

ผมลงเองโมเองให้เข้ากับงานครับ มีปัญหาก็ไม่ค่อยห่วง แต่ผมสงสาร user ที่ซื้อ software โมอย่างที่ท่านบอก บางท่านยังเปิดคอมไม่เป้นเลย พอมีปัญหาก็พร่ามกันยาว

จนเดี๋ยวนี้หลายที่เริ่มเอา server ออกแล้วแทนด้วย mikrotik กันหมด แต่ผมก็ยังเล่น linux เหมือนเดิม

ส่วน pc ก็ใช้ได้ครับ แต่มันชอบแฮ้งหรืออุปกรณ์เสียบ่อยๆ ก็เลยหา server มาลงแทน

น่าเห็นใจ

Comment

• ก็ไอคนที่นำ Linux ไปทำเจ๊งส่วนมาก มันก็ไปเอาของคนอื่นมาแล้วแปลงนั่นโ่นนนี่ ถึงขนาด เข้ารหัส code php เอาไว้ พอ decode ออกมา ม.บุรพา ดี ๆ นี่เอง แล้วขายซะแพงลิ้ว ยังกะตัวเองทำเอง เวลาไปเสนอขายก็ขายซะแพง ถามนั่นนี่โน่นไม่ได้ บอกว่ายาก งั้นงี้ ตอนแรกก็กลัวแทบตาย สุดท้ายก็ไม่เห็นมีอะไร........คำสั่งที่ใช้งานไม่กี่ตัว ไอพวก นี่แหล่ะ ที่ทำให้คนไม่ชอบ LINUX

Comment

Working...
                                X