Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลากสาย POE ไม่ควรเกินกี่เมตรครับ
    ตัว POE 24V Rocket M2 ขอบคุณครับ

Comment

• เป็น cat6e outdoor นะครับ

Comment

• ท่านไดรูรบกวนบอกผมหน่อยครับ ทำไมผมเข้าเน็ตไม่ได้ ? งงมาหลายวันแล้วครับ อยู่ๆก็เข้าไม้ได้...

ขอบคุณมากครับผม

Comment

• ^
          ^
          ^

ตาเล็ก ตรง Country Code อย่าไปใส่ thailand สิครับ
          กำลังส่งมันจะได้แค่นั้น

แต่ก่อนที่เคยใช้งานได้ปกติอาจเพราะไม่มีสัญญาณรบกวนจาก AP รอบข้างก็ได้ (ถ้าถามกลับว่าทำไมแต่ก่อนใช้ได้)
          พอ AP ตัวอื่นมีเยอะขึ้้น สัญญาณมันก็รบกวนกัน ทำให้จับ AP ตัวเดิมไม่อยู่
          ผมก็เคยเป็นครับ ตอนนี้แก้โดยลากสายแลนไประเบียงแล้วหาทิศทางและเปลี่ยน AP ตัวใหม่แทน

ชองผมจัดเต็ม

บิทได้ 600 เชียวนะ

Comment

• loco มันได้แค่ 12dbm รึเปล่าครับพี่โต ส่วน nano มันไป 28dbm

Comment

• ^
              ^
              เป็นอาการเดียวกันเลยครับ เน่ามาก เมื่อก่อนใช้ได้ แต่หลัง ๆ มานี่คอนเน็คได้ แต่เล่นไม่ได้ ไอพีมาแป๊บเดียวแล้วหาย สัญญาณก็แรงดี ผมคิดว่าเจ้าอุปกรณ์ของ 3BB เองมันกาก เพราะรู้สึกว่าใช้ของ Billion หรือไงไม่ทราบ พอคอนเน็คกันเยอะ ๆ แล้วล่มทุกที

Comment

• ท่านโต..

วันก่อนให้ท่านผู้หนึ่งโทรถามท่านบางอย่าง...วันนี้ตกลงใจว่าจะเอา Mikrotik 750 มาทำ...แต่คงต้องให้ท่านเป็นธุระให้แล้วละครับไม่รู้พอมีเวลาว่างๆเหลือๆมั้ยครับ...

อ่อ..ตอนนี้ Loco ผมใช้งานได้แล้วครับ ยังไม่ได้ทำอะไรเลยเปิดมาก็ติดเลย...งง...แต่ บิทไม่วิ่ง..รบกวน รีโหมดมาดูได้มั้ยครับ...ฮี่ๆ...

ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                  loco มันได้แค่ 12dbm รึเปล่าครับพี่โต ส่วน nano มันไป 28dbm
                  ่ท่านเลือก thailand เลยได้แค่นั้น ^^

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                    ่ท่านเลือก thailand เลยได้แค่นั้น ^^
                    ผมไม่รู้เลยหน่ะครับ เพราะไม่เคยจับ loco ^^
                    Last edited by mostmax; 1 May 2012, 23:30:20.

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                      ผมไม่รู้เลยหน่ะครับ เพราะไม่เคยจับ loco ก็เห็นตามสเปคมันบอก 200mW เลยคิดว่าได้ 12dbm มันเป้นเรื่องธรรมดา ^^
                      55+ ผมก็ยังไม่ได้จับรุ่นนี้เลย EMS ไม่ส่งวันแรงงาน สั่งมาลองเหมือนกัน ^ ^ น่าจะอยู่ที่ 23 dbm ถ้าจำไม่ผิด พรุ่งนี้บ่ายๆได้ลองละ

Comment

loco มันได้แค่ 12dbm รึเปล่าครับพี่โต ส่วน nano มันไป 28dbm
                        ได้ถึง 23 dB 200 mW
                        แต่ในรูปติด EIRP ต้องไปปลดออกก่อน

ดูจากรูปเดาว่าเกิดจาก AP ต้นทางหรือปลายทางนี่แหละ
                        ถ้ารีเซต Loco แล้วไม่หาย ก็น่าจะเกิดจาก AP ของ 3BB

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                          แต่ในรูปติด EIRP ต้องไปปลดออกก่อน

ดูจากรูปเดาว่าเกิดจาก AP ต้นทางหรือปลายทางนี่แหละ
                          ถ้ารีเซต Loco แล้วไม่หาย ก็น่าจะเกิดจาก AP ของ 3BB
                          อ่อกระจ่างเลยครับ พอดีไม่เคยเล่น loco ซะด้วย เล่นแต่ nano

Comment

• Originally posted by สามีขี้เมา View Post
                            ท่านโต..

วันก่อนให้ท่านผู้หนึ่งโทรถามท่านบางอย่าง...วันนี้ตกลงใจว่าจะเอา Mikrotik 750 มาทำ...แต่คงต้องให้ท่านเป็นธุระให้แล้วละครับไม่รู้พอมีเวลาว่างๆเหลือๆมั้ยครับ...

อ่อ..ตอนนี้ Loco ผมใช้งานได้แล้วครับ ยังไม่ได้ทำอะไรเลยเปิดมาก็ติดเลย...งง...แต่ บิทไม่วิ่ง..รบกวน รีโหมดมาดูได้มั้ยครับ...ฮี่ๆ...

ขอบคุณมากครับ
                            RB750G ผมยังอยู่ในกล่องเหมือนเดิมเลยครับ
                            ยังไม่ได้ลองเล่น

ถามในคลับติ๊กดีกว่า (ผมไม่ได้เก่งอะไรมากมายครับ แค่มีของเล่นเยอะก็เท่านั้น)

Originally posted by NeoXeoN7 View Post

ตามท่าน NeoXeoN7 เลยครับ เสริมให้อีก

ตารางแปลง dBm แปลงเป็นหน่วย Watt

dBm Watts
                            0 1.0 mW
                            1 1.3 mW
                            2 1.6 mW
                            3 2.0 mW
                            4 2.5 mW
                            5 3.2 mW
                            6 4 mW
                            7 5 mW
                            8 6 mW
                            9 8 mW
                            10 10 mW
                            11 13 mW
                            12 16 mW
                            13 20 mW
                            14 25 mW
                            15 32 mW
                            16 40 mW
                            17 50 mW
                            18 63 mW
                            19 79 mW
                            20 100 mW
                            21 126 mW
                            22 158 mW
                            23 200 mW
                            24 250 mW
                            25 316 mW
                            26 398 mW
                            27 500 mW
                            28 630 mW
                            29 800 mW
                            30 1.0 W
                            31 1.3 W
                            32 1.6 W
                            33 2.0 W
                            34 2.5 W
                            35 3.2 W
                            36 4.0 W
                            37 5.0 W
                            38 6.3 W
                            39 8.0 W
                            40 10 W
                            41 13 W
                            42 16 W
                            43 20 W
                            44 25 W
                            45 32 W
                            46 40 W
                            47 50 W
                            NanoStation LOCO M2 ผมเรียกมันว่า LM2เล็ก (แอลเอ็มซองเล็ก)

เทียบ MAC กะตัวข้างล่างนะ อันเดียวกันเลย จับได้แบบนี้ยังเล่นไม่ได้นะครับ

NSM2 หรือ หนูนาหัวโน ไม่ต้องออกแรง แรงครับ

2 คู่ชก วันดีคืนดีหนูน่าผมก็จอดเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by poomalee View Post
                              ^
                              ^
                              เป็นอาการเดียวกันเลยครับ เน่ามาก เมื่อก่อนใช้ได้ แต่หลัง ๆ มานี่คอนเน็คได้ แต่เล่นไม่ได้ ไอพีมาแป๊บเดียวแล้วหาย สัญญาณก็แรงดี ผมคิดว่าเจ้าอุปกรณ์ของ 3BB เองมันกาก เพราะรู้สึกว่าใช้ของ Billion หรือไงไม่ทราบ พอคอนเน็คกันเยอะ ๆ แล้วล่มทุกที
                              ไม่ใช้เป็นที่3bbเป็นที่LocoM2เน้นการส่งไม่เน้นการรับเคยทดสอบจุดเดียวกันกับตัวรับพวกRalinkรับได้LocoM2รับไม่ได้ค่าสัญญาณต่ำมากคงต้องขึ้นที่โล่งและหันให็ตรงจริงๆถ้าset station ดูระดับสัญญาณหน้าจะเกิน20dbmขึ้นไปถัา10dbmก็รับไม่ได้ครับ

Comment

• ถ้ามี เยอะขนาดนี้ ถ้าเราแรงไม่สู้คนอื่น ยังไงก็ถูกกวนสัญญาณ จน Lose เกือบหมด

Comment

Working...
                                X