Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสาสูงๆๆ ของพวกพี่ๆๆๆ ทำล่อ ฟ้ากันบ้างไหม เอ๋ย เพราะ ช่วงนี้ ฝนตก ฟ้า แรงมากๆๆนะครับ

ขอบคุณนะครับ

Comment

• -Ubiquiti UAP Outdoor + 9dbi*2 รองรับไม่เกิน 120 users รัศมี 1000-1500 เมตร ทำความเร็วได้สูงสุด 300Mbps ในที่โล่งไม่มีสิ่งขีดขวาง เหมาะติดไว้บนเสาวิทยุสูงๆ
      อยากรู้นะครับ มันจะได้ถึงขนาดนี้เลยเหรอ ในกรณีที่มีการโหลด IDM โดย Youtube AP ทั่วไป แค่คนเดียวเกาะแล้วโหลด IDM 16 Session ก็ทำให้คนที่ 2 ที่ 3 ใช้งานแทบจะไม่ได้แล้วนี่สิ ถ้ามันดีจริง ๆ นี่ผมว่าน่าสนใจมากนะ

เปิดประเด็นถกกันเรื่องนี้หน่อยครับ สนใจอย่างแรง กระจุกตัว

Comment

• ^
        ^
        ไม่ใช่ concurrents user หรอกมั้ง ??

Comment

• สอบถาม หน่อยครับ
          ถ้าเราจะติดตัว out door ระยะ***งประมาณ 400 เมตร ยิงข้ามตึกเป็นแนวตรง
          อุปกรณ์ที่ใช้ควรเป็น set ไหนมั่งครับ
          แล้วถ้าเป็นตัว Ubiquiti Nano Station M5 สามารถปรับความแรงของสัญญาณให้ดรอปลงได้ไหมครับ ( เพื่ออนาคต )
          แล้วช่วงเวลาฝนตกหรือพายุเข้า ยิงผ่านกระจกหนาประมาณ 1 ซม สัญญาณจะมีปัญหาไหมครับ
          แล้วสาย outdoor ที่ให้ควรใช้เป็น cate5 หรือ cate6 ดีครับ
          ขอบคุณครับ

Comment

• จะทำ hotspot ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ งบซัก 10000-15000 บาท บ้านลูกค้า***งสุด 500 ม.ลูกค้า 8 คน อาจจะเพิ่มในอนาคต ต้นไม้บังเยอะ พอใหวไหมครับงบประมาณนี้่ ใช้อุปกรณ์ตัวใหนบ้างครับ
            plan wi fi 2.jpg

Comment

• Originally posted by mrmod View Post
              สอบถาม หน่อยครับ
              ถ้าเราจะติดตัว out door ระยะ***งประมาณ 400 เมตร ยิงข้ามตึกเป็นแนวตรง
              อุปกรณ์ที่ใช้ควรเป็น set ไหนมั่งครับ
              ถ้าโล่งๆ ตัวไหนก็ได้มั้ง Loco ยังสบาย

แล้วถ้าเป็นตัว Ubiquiti Nano Station M5 สามารถปรับความแรงของสัญญาณให้ดรอปลงได้ไหมครับ ( เพื่ออนาคต )
              ปรับได้

แล้วช่วงเวลาฝนตกหรือพายุเข้า ยิงผ่านกระจกหนาประมาณ 1 ซม สัญญาณจะมีปัญหาไหมครับ
              ไม่มีครับ ทำอยู่เหมือนกัน

แล้วสาย outdoor ที่ให้ควรใช้เป็น cate5 หรือ cate6 ดีครับ
              อยู่ที่ความยาวของสาย
              ใกล้ๆ 10-15m CAT5 ก็ได้แล้ว (แต่ส่วนต่างราคามันก็ไม่ได้มากหรอกนะสำหรับระยะแค่นี้)
              ถ้าจะลาก 30-40m ขึ้นไปน่าใช้ CAT6 ไปเลย
              แกนขนาดใหญ่กว่าไม่ได้ช่วยแค่เรื่องสัญญาณ(ในสายแลน) แต่ยังช่วยเรื่อง PoE ด้วย

Comment

• Originally posted by doka View Post
                จะทำ hotspot ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ งบซัก 10000-15000 บาท บ้านลูกค้า ไกลสุด 500 ม.ลูกค้า 8 คน อาจจะเพิ่มในอนาคต ต้นไม้บังเยอะ พอใหวไหมครับงบประมาณนี้่ ใช้อุปกรณ์ตัวใหนบ้างครับ
                [ATTACH=CONFIG]1718164[/ATTACH]
                จากระยะ500 ม. สบายๆ Nano 2ตัวก็พอสำหรับเสาหลัก
                ปัญหาใหญ่น่าจะเป็นต้นไม้สูงมากกว่า สูงมากก็ต้องลงทุนเสาสูงตามครับ
                บ้านลูกค้าต้นไม้ก็เยอะอีก คงต้องขึ้นเสารับ ถึงจะเล่นได้ลื่น
                รายละเอียดมันเยอะครับ ต้องลงหน้างานหาเหลี่ยมหามุมกันเอาเองครับ

Comment

• ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by doka View Post
                    จะทำ hotspot ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ งบซัก 10000-15000 บาท บ้านลูกค้า***งสุด 500 ม.ลูกค้า 8 คน อาจจะเพิ่มในอนาคต ต้นไม้บังเยอะ พอใหวไหมครับงบประมาณนี้่ ใช้อุปกรณ์ตัวใหนบ้างครับ
                    [ATTACH=CONFIG]1718164[/ATTACH]
                    สงสัยมี WDS กันเป็นฝูง เหอๆ

Comment

ต้นไม้แอบเยอะเหมือนกัน ตรงนี้ แทบทุกบ้าน เหอๆ

โปรเจ็คถัดไปของต้น ^^

Comment

• ขึ้นเสาอีกแล้ว

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                          ขึ้นเสาอีกแล้ว

หึหึ ไม้ไผ่ครับ ^^

ปู่ของต้นท่านปลูกให้เป็นสวนๆ เลย ท่านบอก เอาหน่อไปแกงอร่อย เอาไม้ไผ่มาใช้ประโยชน์ได้เยอะ

ไม้ไผ่ 2 ปี เปลี่ยนครั้ง ดีกว่าไปซื้อ หลายๆพัน เปลี่ยนดีีกว่า ^^

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                            จากระยะ500 ม. สบายๆ Nano 2ตัวก็พอสำหรับเสาหลัก
                            ปัญหาใหญ่น่าจะเป็นต้นไม้สูงมากกว่า สูงมากก็ต้องลงทุนเสาสูงตามครับ
                            บ้านลูกค้าต้นไม้ก็เยอะอีก คงต้องขึ้นเสารับ ถึงจะเล่นได้ลื่น
                            รายละเอียดมันเยอะครับ ต้องลงหน้างานหาเหลี่ยมหามุมกันเอาเองครับ
                            ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                              เสาสูงๆๆ ของพวกพี่ๆๆๆ ทำล่อ ฟ้ากันบ้างไหม เอ๋ย เพราะ ช่วงนี้ ฝนตก ฟ้า แรงมากๆๆนะครับ

ขอบคุณนะครับ
                              555 ผมว่าบ้านผมน่าจะโดนไปแล้วครับ เพราะเน็ตล่มทั้งระบบ แล้วคนที่บ้านโทรมา ว่าเน็ตล่ม แล้วได้ยินเสียงฟ้าลง สงสัยจะได้เก็บศพ UBNT อาทิตย์นี้ กลับไปดูครับ ยูบิเป็นตาย ยังไงเดี๋ยวเอามาโชว์ครับ

Comment

• ^ ^

Comment

Working...
                                X