Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by freeze1net View Post
    RK ผม WDS ทำไม TX/RX เหลือ 6.5/6.5 ใครเคยเจอบ้างครับ
    - แรงส่งของตัวส่ง ตัวรับ ยิ่งปรับเยอะยิ่งแกว่ง
    - สัญญาณรบกวน เยอะ โดยเฉพาะ หม้อแปลงไฟของการไฟฟ้า
    - สภาพแวดล้อมต่าง ๆ กระจก ตึก ต้นไม้ที่มีใบหนา ๆ
    - ความสูงของตัวรับ ตัวส่ง องศา

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      - แรงส่งของตัวส่ง ตัวรับ ยิ่งปรับเยอะยิ่งแกว่ง
      - สัญญาณรบกวน เยอะ โดยเฉพาะ หม้อแปลงไฟของการไฟฟ้า
      - สภาพแวดล้อมต่าง ๆ กระจก ตึก ต้นไม้ที่มีใบหนา ๆ
      - ความสูงของตัวรับ ตัวส่ง องศา
      มันพึ่งเป็นหลังจากพายุเข้าเมื่อวานก่อนอ่ะครับ แต่เช้านี้ดูเหมือนจะมีบ้างนิดหน่อยครับ

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
        มันพึ่งเป็นหลังจากพายุเข้าเมื่อวานก่อนอ่ะครับ แต่เช้านี้ดูเหมือนจะมีบ้างนิดหน่อยครับ
        จัดให้เป็น AP ทั้งหมด สบายใจมากๆๆที่สุด

Comment

• WDS ตั้งดีดี มันก็ได้ประโยชน์เยอะครับ เพียงแต่รายละเอียดมันเยอะ
          ต้องลองผิดลองถูก หาตำแหน่งกันหลายรอบกว่าจะเข้าที่เข้าทาง
          จากรูปเป็น WDS กัน3ต่อครับ

Comment

• สรุป ฟ้าลง ข้างๆครับ ไม่ลงบนยอด POE 15 V เดี้ยงไปสองตัว ในที่เดียวกัน และ NANO M5 เปลี่ยน POE แล้วไม่หาย น่าจะเดี้ยง กำลังจะเอาลง งงครับ แต่ POE 24 ของ RK M2 ไม่เป็นไรเลย มันยอดมาก
            เดี๋ยวผ่า POE แล้วเอา NANO M5 ลง จะเก็บรูปมาให้ชมครับ
            .

.
            .
            .

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
              สรุป ฟ้าลง ข้างๆครับ ไม่ลงบนยอด POE 15 V เดี้ยงไปสองตัว ในที่เดียวกัน และ NANO M5 เปลี่ยน POE แล้วไม่หาย น่าจะเดี้ยง กำลังจะเอาลง งงครับ แต่ POE 24 ของ RK M2 ไม่เป็นไรเลย มันยอดมาก
              เดี๋ยวผ่า POE แล้วเอา NANO M5 ลง จะเก็บรูปมาให้ชมครับ
              .

.
              .
              .
              อุยฟ้าลงใกล้ๆเดี้ยงเลยเหรอท่าน ผมจะย้างฐานทำการเจ้า RK M2 เนื่องจากตึกหอบังโซนหลัง

ขึ้นจากสูงเท่าชั้น 2-3 ขึ้นไปเท่าตึกชั้น 4-5 ขึ้นหลังคาคิดละก็เสียวหลัง ขาสั่น หมดแรงปีน -*-

Comment

• Originally posted by Parona View Post
                อุยฟ้าลงใกล้ๆเดี้ยงเลยเหรอท่าน ผมจะย้างฐานทำการเจ้า RK M2 เนื่องจากตึกหอบังโซนหลัง

ขึ้นจากสูงเท่าชั้น 2-3 ขึ้นไปเท่าตึกชั้น 4-5 ขึ้นหลังคาคิดละก็เสียวหลัง ขาสั่น หมดแรงปีน -*-
                สรุป BL M2 + POE 15 และ NANO M5 + POE 15 เดี้ยงไปเลย 2 ชุด วันนี้ลองเปลี่ยนแค่ POE ไม่หายครับ สรุป ข้างบนเดี้ยงหมด ไม่รู้จะเครมพี่ WIFI 4U ได้เป่าไม่รู้ แต่ RK M2 ที่อยู่ด้านบนเหมือนกัน กลับไม่เป็นอะไรเลย งงมากๆๆ สงสัย ไฟมันกระชากจาก POE 15 แล้วไปทำให้ข้างบนเดี้ยงครับ ส่วน RK M2 POE 24 รอดเฉย

.
                .
                .

Comment

• ทำไม่โหดร้ายเช่นนี้ มาบ่อย ๆ มีหวังกระเป๋าแห้ง

Comment

• ไม่เกี่ยวกับ 15,24 หรอก มันแล้วแต่ดวง - -"

ส่วนใหญ่เข้าใจว่ากันฟ้า = กันได้
                    พลังงานมหาศาลขนาดนั้น จะเอาอะไรไปกันได้
                    ลงตรงๆส่วนใหญ่ไม่รอด ถ้าลงใกล้ๆยังพอมีโอกาส

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                      ไม่เกี่ยวกับ 15,24 หรอก มันแล้วแต่ดวง - -"

ส่วนใหญ่เข้าใจว่ากันฟ้า = กันได้
                      พลังงานมหาศาลขนาดนั้น จะเอาอะไรไปกันได้
                      ลงตรงๆส่วนใหญ่ไม่รอด ถ้าลงใกล้ๆยังพอมีโอกาส
                      ไม่แล้วแต่ดวงนะครับ 3 ตัว ตู้เดียวกัน ยอดเดียวกัน ปลั๊กเดียวกัน การันตีครับ เพราะผ่า POE 15 ปรากฎว่า แผงไม่พัง แต่หลอด LED ไหม้อย่างเดียว ประมาณได้ว่า ฟ้าผ่าลง ใกล้ๆ เกิด กระแสกระชาก ทำให้ไฟแรงสูงไปเข้าอุปกรณ์ ตูมๆๆๆ เดี้ยง ส่วน POE 24 ระบบจ่ายไฟคงนิ่งกว่า เลยรอด * ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ เอาไว้เป็นวิทยาทาน * ต่อไปจะหาปลั๊กกันไฟกระชากมาใช้แล้ว ฮือๆๆๆ เศร้า กระเป๋าแบนอีกแล้ว

ส่วนอีกจุดนึง ต่อไฟกับตู้ ปั๊มประปา ตู้ระเบิดอุปกรณ์ควมคุมการสูบน้ำพังหมด แต่ปรากฎว่า POE และอุปกรณ์บนเสา ยังใช้ได้ปกติ ทั้งสองจุดนี้ อยู่***งกัน 300 เมตร สงสัยผ่าครั้งเดียว กินสองแท๊งค์ สุดยอดจริงๆครับ ยังถือว่าโชคดีอยู่บ้าง ที่ไม่พังทั้งหมด
                      .
                      .
                      .
                      .
                      Last edited by yuthanaee4; 6 May 2012, 18:30:30.

Comment

• อย่าซื้อปลั๊กราคาถูก สองร้อยสามร้อย เช่น dat..,toshi... กันไฟได้ไม่ดี

ปลั๊กแพงๆราคา 500+

จะใส่ surge protector ขั้นระหว่าง เสากับยูบิ และขั้นระหว่าง สายแลนกับ poe ก็ได้ กันได้ระดับหนึ่งเท่านั้น ถ้าคิดว่า ฟ้าผ่าบ่อยๆ

เพราะซื้อ ubi ใหม่แทนตัวที่เสีย งบมากกว่าซื้อ surge protector ปลั๊กไฟเสียอีก

Comment

• ผ่า POE 15 มาโชว์จ้า แผงทุกอย่างปกติหมด หลอด LED ระเบิดเท่านั้น อย่างท่าน soravit ว่าครับ ใส่ surge protector ขั้นระหว่าง เสากับยูบิ ผมไม่คิดทำแน่นอนครับ กันด้านบน ผ่าตรงๆ ยังไงก็พังครับ อาจจะรอดแค่ POE ส่วนถ้ากันที่ปลั๊ก กัน กระแสกระชาก ที่มาจากการผ่า ใกล้ๆ หรือผ่าสายไฟฟ้า โอกาสรอด มีมากกว่าแน่นอนครับผม อันนี้ความคิดของช่างไฟฟ้าอย่างผมนะครับ แนะนำ เพราะเดี๋ยวนี้หน้าฝนทีไร ฟ้าเหมือนจะถล่มลงมายังไงอย่างงั้นเลยครับ ผ่าลงไปทั่วหมด

Comment

• มี ubnt รุ่นไหนบ้างครับที่ มีฟังชั่น MAC ACL ที่เอาไว้ ใส่ mac address แบบว่า ให้เข้ามาเชื่อมต่อได้ หรือ ไม่ให้เข้ามาเชื่อมต่อครับ แบบว่า อยากได้ ตัวที่ ใส่ mac acl ได้ เยอะ ๆ สัก 50 - 100 MAC ADDRESS ตอนแรกสนใจ UAP แต่ไม่เห็นมีว่าทำได้

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                              ผ่า POE 15 มาโชว์จ้า แผงทุกอย่างปกติหมด หลอด LED ระเบิดเท่านั้น อย่างท่าน soravit ว่าครับ ใส่ surge protector ขั้นระหว่าง เสากับยูบิ ผมไม่คิดทำแน่นอนครับ กันด้านบน ผ่าตรงๆ ยังไงก็พังครับ อาจจะรอดแค่ POE ส่วนถ้ากันที่ปลั๊ก กัน กระแสกระชาก ที่มาจากการผ่า ใกล้ๆ หรือผ่าสายไฟฟ้า โอกาสรอด มีมากกว่าแน่นอนครับผม อันนี้ความคิดของช่างไฟฟ้าอย่างผมนะครับ แนะนำ เพราะเดี๋ยวนี้หน้าฝนทีไร ฟ้าเหมือนจะถล่มลงมายังไงอย่างงั้นเลยครับ ผ่าลงไปทั่วหมด

ฟ้ามัน็ไม่เข้าผ่าน สายส่งสัญญานแต่มันอาจแฉลบเข้าทางสายแลนแทน

แนะนำอีก ก่อนถึงตัว mikrotik/server ควรมี switch/hub มากันอีกที เผื่อไฟมัันขยันทะลุทะลวง ถึงมองว่ามันอาจจะไม่ได้ผล แต่มันก็ได้ผลนะ สวิตพังแต่ server/mikrotik ปลอดภัย

ทั้งหมดก็ไม่ใช่ว่าจะกันฟ้าได้ 100% อุปกรณ์มันแพงก็เซฟๆมันหน่อย

แต่ led ช่วยชีวิตไว้ ทำให้วงจรขาดเพื่อรักษา อุปกรณ์อื่นๆ ^^

poe มันก็มีสายดินนะ ควรเดินให้ด้วย
                              Last edited by soravit; 6 May 2012, 18:57:41.

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                                ฟ้ามัน็ไม่เข้าผ่าน สายส่งสัญญานแต่มันอาจแฉลบเข้าทางสายแลนแทน

แนะนำอีก ก่อนถึงตัว mikrotik/server ควรมี switch/hub มากันอีกที เผื่อไฟมัันขยันทะลุทะลวง ถึงมองว่ามันอาจจะไม่ได้ผล แต่มันก็ได้ผลนะ สวิตพังแต่ server/mikrotik ปลอดภัย

ทั้งหมดก็ไม่ใช่ว่าจะกันฟ้าได้ 100% อุปกรณ์มันแพงก็เซฟๆมันหน่อย

แต่ led ช่วยชีวิตไว้ ทำให้วงจรขาดเพื่อรักษา อุปกรณ์อื่นๆ ^^

poe มันก็มีสายดินนะ ควรเดินให้ด้วย
                                HUB ก็มีฮะ จุดที่พังเนี่ย แต่มันยังคงทำงานปกติดี ใช่เลยครับ สายดิน POE ควรเพิ่มเติมจุดนี้ด้วย ผมลืมไปเลยครับ
                                .
                                .

Comment

Working...
                                X