Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่รู้อ่านะ ถ้าตามแกะรอยไม่ได้ เจ้าของก็โดนเต็ม ๆ 5 แสน รายได้หลักพัน แต่เสียหลักแสน มันคุ้มเหรอ

เหมือนหลายคนจะละเลย ถ้าเจอแบบนี้ เข้าไป ดีนะยังตามจับตัวได้ แต่ถ้าไม่ได้ขึ้นมา เน่าแน่ๆ

แล้วถ้าเกิดระบบเติมเงิน ตามมือใครดมไม่ได้ ...........อันนี้จะทำยังไงดีหว่า
    Last edited by -:R:-; 8 May 2012, 09:02:11.

Comment

• ลูกค้ารายเดือน สนับสนุนให้ขอสำเนาบัตรประชาชนไว้ครับ
      แต่ขาจรรายวันนี่สิ ยังไม่รู้จะทำยังไง - -*

Comment

• ต้องหามาตรการกับลูกค้าครับเราไม่รู้ว่าเค้าเอาเน็ทเราไปทำอะไร ถ้าซวยขึ้นมาแบบที่ผมนำมาลงหล่ะก็ งานเราจะงอกแบบ เครียดหัวบาน

Comment

• หยั่งที่หมู่บ้านผม มีรีสอร์ท ลูกค้ามาขอซื้อบัตรรายวัน
          แค่30บาท ไอ่เราจะไปขอสำเนาบัตรหรือหนังสือเดินทางเค้าก็กระไรอยู่
          เรื่องมากไปเค้าก็ไม่ซื้อละ สมมุติ ถึงแม้เราจะมี log รู้ id ip วันเวลา ...
          แต่ทว่า ไม่สารารถนำพาไปเจอตัวได้ เพราะไม่รู้ว่ามันอยู่ที่ไหนละตอนนี้
          เคสนี้จะทำยังไงดี

และคิดไปต่ออีกว่า พวก isp ใหญ่ๆที่เค้าทำ hotspot พวกนี้เค้าจะตามไป
          เจอตัวผู้เล่นที่ทำผิดกฏหมายยังไง เพราะขายบัตรเติมเงินเอา ส่วนจะไปเล่น
          ที่ไหนยังไง.... ก็ไม่รู้

หรือสรุปแล้ว เราหรือผู้ให้บริการ มีหน้าที่แค่บอกว่า " ไม่ใช่เรานะที่ทำผิด "
          โดยแสดงหลักฐาณระบุว่าใครหรือ ip ไหน mac ไหน เครื่องไหนในเครือข่ายเรา
          เป็นคนทำ เท่านั้นก็พอ ...

ส่วนจะเจอตัวไม่เจอ จะไปตามจับกันยังไงก็อีกเรื่องนึง ไม่เกี่ยวกับเรา

เพราะมองยังไง ก็ไม่เห็นว่า ISP ใหญ่ๆจะต่างกับเรายังไง ก็เกิดลูกค้าคนไหน
          ทำผิดกฏหมายขึ้นมา

Comment

• รายใหญ่ ๆ รู้สึกจะใช้เบอร์โทรศัพท์หล่ะมั้งถ้าจะไม่ผิด เบอร์โทรศัพท์ ก่อนจะได้ซิมมา ก็จะมีการกรอกชื่อที่อยู่

ของ 3bb ก็จะให้โทรเข้าไปเพื่อขอซื้อชั่วโมงเน็ท พวกนี้เค้าใหญ่ เงินเค้าถึง ยังไงก็ตามเบอร์โทรได้ (โดย ไปขอรายละเอียดจาก เบอร์โทร ก่อนซื้อซิมยังไงก็ต้องมีชื่ออยู่ ให้กรอกก่อนรับซิม หรือ ว่าสมัยนี้ไม่มีแล้ว ซื้อใช้ได้เลย๗)

แต่รายย่อย ๆ แบบเรา ๆ ท่าน ๆ ทำเนียะ จะเอาอะไรไปสู้เค้า

---

ก็ไม่ได้บอกว่าให้ใครทำ LOG นะครับ ถ้าใครจะทำ ก็ทำเถิด จะเกิดผล ใครไม่ทำ ก็เวลาเกิดปัญหามาแล้วมันก็หนักเอาการ

ถึงยังไงเกิดเรื่องขึ้นมา รายใหญ่ก็โบ้ยมาที่เรา เป็น IP จริง แล้วผู้ให้บริการรายหอพัก ก็หัวบานอย่างทีผมเอามาลง

เรื่องนี้เป็นแค่กรณีตัวอย่างและเกิดขึ้นจริง ไม่เกิดกับตัวก็ไม่รู้ครับ ว่าผลจะเป็นยังไง กันไว้ดีกว่าแก้ แล้วถ้าวัวหายล้อมคอก จะแย่ไปใหญ่

-----

ไม่ต้องรอให้เกิดเรื่องก่อน แล้วค่อยทำ

ทำก่อนเรื่องจะเกิด ดีที่สุด

--ปล. อีกที

เรื่องนี้มันเกิดขึ้นเพราะลูกค้านำไปทำแสบ และเป็นกรณีัตัวอย่างของการใช้ LOG ตามตัว และสามารถจับกุมได้ นะครับ ใครคิดจะทำ LOG หรือไม่ทำ LOG ก็แล้วแต่ละท่านไป แต่ที่ผมได้เอามาลง เพราะเป็นห่วง หากมีสมาชิก เจอกับตัวเองแล้วตามมือใครดมไม่ได้ ท่านจะเป็นคนรับเคราะห์แทน กลายเป็นผู้ต้องหา ในทันที
            Last edited by -:R:-; 8 May 2012, 10:27:56.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
              ต้องหามาตรการกับลูกค้าครับเราไม่รู้ว่าเค้าเอาเน็ทเราไปทำอะไร ถ้าซวยขึ้นมาแบบที่ผมนำมาลงหล่ะก็ งานเราจะงอกแบบ เครียดหัวบาน
              ขอบคุณ คุณ R มากๆๆนะครับ โชคดี แล้วที่ ผมใช่ mini hotspot ไว้ตั้งแต่แรกแล้วครับ

Comment

มือใหม่ขอคำแนะนำหน่อยครับ

จากภาพ บ้านผม กับหมู่บ้านอยู่ใกล้ๆกัน หลัังแรกๆ 100ม. หลังท้ายๆ 400ม. บ้านชั้นเดียว ผมต้องการตั้งเสาเดียวแล้วกระจายไปยังบ้านต่างๆแบบ ให้ลูกค้ารับสัญญาณได้เลยไม่ต้องใช้อุปกรณ์เสริม

ผมควรเลือกใช้ ชุดไหนดี
                1.rocket m2 เสา omni 9+9 dbi
                2.rocket m2 เสา sector 120องศา ยิงกวาดทิศเดียว

เสาสูง 15-20ม. พอไหม

ลูกค้าน่าจะ 20-30คน ครับ เพราะส่วนใหญ่ใช้ ADSL ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

Comment

• ไม่ได้ว่า ไม่ต้องมี log นะครับ มันควรมีกันอยู่แล้ว
                  แต่ประเด็นคือ

คิดเล่นๆ เช่น บัตร tot hotspot
                  http://www2.tothotspot.com/support.html
                  ไม่ต้องผ่าน sim card ใดๆ ซื้อบัตรมาเล่นได้เลย
                  สมมุติว่า....มีคนที่คิดจะทำผิดกฏหมายแน่ๆคนนึง
                  หลังจากนั้น ก็ไปโพสหมิ่นประมาทแบบร้ายแรงกับใครสักคน
                  โดยสมัครไอดีใหม่หมด ประวัติใสสะอาด เอาแบบเจ้าทุกข์
                  ไม่สามารถอยู่เฉยได้ เสียหายหลายพันล้าน
                  จนต้องไปแจ้งความกันเลยทีเดียว

หลังจากเสร็จภาระกิจแล้ว ก็จัดการลงวินโดว์ใหม่ format HD
                  หรือให้ชัวร์ ก็ทำลาย HD กันไปเลย เวลาไปโพสก็ไปใช้ต่างจังหวัด
                  อยู่ไกลๆที่อยู่ตัวเองซะหน่อย
                  ....ผมว่าคิดแค่นี้ มี log ไปก็ไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่

มันก็เป็นคำถามว่า isp เค้าจะออกตามล่าตัวคนร้าย
                  เหมือนที่เราโดนบังคับให้ต้องทำหรือปล่าว....

Comment

• Originally posted by eakchai1 View Post
                    [ATTACH=CONFIG]1725266[/ATTACH]

จากภาพ บ้านผม กับหมู่บ้านอยู่ใกล้ๆกัน หลัังแรกๆ 100ม. หลังท้ายๆ 400ม. บ้านชั้นเดียว ผมต้องการตั้งเสาเดียวแล้วกระจายไปยังบ้านต่างๆแบบ ให้ลูกค้ารับสัญญาณได้เลยไม่ต้องใช้อุปกรณ์เสริม

2.rocket m2 เสา sector 120องศา ยิงกวาดทิศเดียว

ลูกค้าน่าจะ 20-30คน ครับ เพราะส่วนใหญ่ใช้ ADSL ครับ

ไม่ทราบว่าลูกค้า ใช้ตัว อะไรรับ ครับ ถ้าเป็น โนตบุ๊ค หรือไวเรส ทั่วไปก็ แบบ ที่ 1 น่าจะ เหมาะสม สุดนะครับ

แต่ถ้าลูกค้า ชื้อตัวรับubnt ก็ควรแบบ 2 ดีกว่า แล้ว ถ้า คิดจะ ขยาย สัญญาณ เพิ่มด้วยนะครับ

ส่วนความสูง ของเสา ผมว่าให้สูง กว่า บริเวณ บ้าน แถว นั้น ก็เป็นอันใช้ได้นะครับ

Comment

• Originally posted by eakchai1 View Post
                      [ATTACH=CONFIG]1725266[/ATTACH]
                      เกิน 200 เมตร ลูกค้าก็ต้องตัวรับแล้วครับ ไหนจะนับกำแพงและสิ่งกีดขวางอื่นๆอีก
                      ถ้าจะไม่ให้ลูกค้าใช้อุปกรณ์เพิ่ม ท่านต้องไปตั้งเสากลางหมู่บ้านครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                        เกิน 200 เมตร ลูกค้าก็ต้องตัวรับแล้วครับ ไหนจะนับกำแพงและสิ่งกีดขวางอื่นๆอีก
                        ถ้าจะไม่ให้ลูกค้าใช้อุปกรณ์เพิ่ม ท่านต้องไปตั้งเสากลางหมู่บ้านครับ
                        ตัวรับแบบ usb มีเสา นี้จะช่วยได้เยอะไหมในกรณีที่เล่นในบ้านครับ

หรือต้องตั้งเสา ใช้ locoรับ เท่าันั้นครับ

ถ้าผมตั้งเสากลางหมู่บ้าน ใช้ตัวไหนดีครับ rocket หรือ pico

เพราะที่คิดไว้จะส่งไปในหมู่บ้านแบบ p-to-p และใช้อีกตัวกระจายสัญญาณกลางหมู่บ้าน พอดีบ้านญาติอยู่ในนั้นพอดี
                        Last edited by eakchai1; 8 May 2012, 14:17:29.

Comment

ระยะ 300-400ม.

ตัวรับแบบ usb มีเสา นี้จะช่วยได้เยอะไหมในกรณีที่เล่นในบ้านครับ

หรือต้องตั้งเสา ใช้ locoรับ เท่าันั้นครับ
                          แบบ usb ก็ไหวครับ ต่อสายไม่เกิน usb 10 เมตร เกินนี้ไฟไม่ถึง
                          ก็ต้องใช้ hub แบบเพิ่มไฟอีก เอาไว้สักชายคาบ้านหรือต่อเสาให้พ้นหลังคา

loco แพงกว่าแต่คุณภาพดีกว่ามากครับ
                          ท่านก็ลองๆคำนวนดูว่าอันไหนคุ้มกว่ากัน

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                            ไม่ได้ว่า ไม่ต้องมี log นะครับ มันควรมีกันอยู่แล้ว
                            แต่ประเด็นคือ

คิดเล่นๆ เช่น บัตร tot hotspot
                            http://www2.tothotspot.com/support.html
                            ไม่ต้องผ่าน sim card ใดๆ ซื้อบัตรมาเล่นได้เลย
                            สมมุติว่า....มีคนที่คิดจะทำผิดกฏหมายแน่ๆคนนึง
                            หลังจากนั้น ก็ไปโพสหมิ่นประมาทแบบร้ายแรงกับใครสักคน
                            โดยสมัครไอดีใหม่หมด ประวัติใสสะอาด เอาแบบเจ้าทุกข์
                            ไม่สามารถอยู่เฉยได้ เสียหายหลายพันล้าน
                            จนต้องไปแจ้งความกันเลยทีเดียว

หลังจากเสร็จภาระกิจแล้ว ก็จัดการลงวินโดว์ใหม่ format HD
                            หรือให้ชัวร์ ก็ทำลาย HD กันไปเลย เวลาไปโพสก็ไปใช้ต่างจังหวัด
                            อยู่ไกลๆที่อยู่ตัวเองซะหน่อย
                            ....ผมว่าคิดแค่นี้ มี log ไปก็ไม่ช่วยอะไรเท่าไหร่

มันก็เป็นคำถามว่า isp เค้าจะออกตามล่าตัวคนร้าย
                            เหมือนที่เราโดนบังคับให้ต้องทำหรือปล่าว....
                            อีกวิธี
                            เปิดซิมเล่น 3G แบบ Pre paid รายวัน
                            ซิมก็ซิมใหม่ แล้วจะสืบหาได้อย่างไรหนอ

Comment

แบบ usb ก็ไหวครับ ต่อสายไม่เกิน usb 10 เมตร เกินนี้ไฟไม่ถึง
                              ก็ต้องใช้ hub แบบเพิ่มไฟอีก เอาไว้สักชายคาบ้านหรือต่อเสาให้พ้นหลังคา

loco แพงกว่าแต่คุณภาพดีกว่ามากครับ
                              ท่านก็ลองๆคำนวนดูว่าอันไหนคุ้มกว่ากัน
                              ครับ

และตั้ง ap กลางหมู่บ้านระยะ 200-300ม. นี้ pico กับ rocket ใส่เสา omni เหมือนกัน ตัวไหนจะดีกว่ากันครับ

Comment

• และถ้า isp ไม่สามารถตามตัวได้ ซึ่งตามตัวอย่าง... จะไปหาตัวมายังไง
                                กับความไม่เสมอภาคนี้แหละ .....
                                isp เค้าจะถูกปรับเหมือนกันหรือปล่าว..และพี่หนวดจะกล้าปรับไม๊
                                กฏหมายมีไว้ใช้กับปลาเล็กๆเท่าั้นั้นเอง....

ในที่นี่ก็คือ ถึงแม้เราจะมี log แต่ถ้าไม่สามารถตามตัวเจอได้ก็ไร้ความหมาย

เช่นเดียวกับ คดีโกงในเน็ตนี่แหละ ไปแจ้งความ...แจ้งได้
                                แต่คุณต้องออกไปหาตัวมันเอาเอง...ถึงจะเกิดผล - -*

Comment

Working...
                                X