Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pondopc View Post
    - Adapter USB 54Mb WLAN ALFA (AWUS036H) 1y warantee 700
    - Adapter USB 150Mb WLAN ALFA (AWUS036NEH) 550
    - Adapter USB 150Mb WLAN ALFA (AWUS036NH) 770
    - Adapter USB 150Mb WLAN ALFA (AWUS051NH) ตัวนี้ได้ 5G ด้วยนา รับได้ทั้ง 2.4 และ 5G 970
    ราคาไม่รวมส่งนา thesystem.co.th อีกแล้วครับท่าน ประกันปีเดียวทุกตัวครับ

เพิ่งจัดให้ลูกค้าไปครับ ตัว AWUS051NH 970 แรงดีทีเดียว
    เดี๋ยวผมส่งให้ก็ได้ครับ อิอิ ไปซื้อที่ร้านเองเลยแจ่มกว่าครับ

.
    .

Comment

• กลับมาจากปลูกป่าชายเลน ไปพักที่ภูษิตโฮมสเตมา 2 คืน 3 วัน จะบอกว่าโซนนั้นไม่คิดว่าจะมี NS ตั้งกันบ้านละเสา เสาสูงอย่างน้อย 10 เมตร มองไปไกลๆ 400-500 เมตร เห็นเสา base ใหญ่เชียว แต่ S2 ผมสแกนไม่เจอเหอะๆ ชาวเลเด๋วนี้ทันสมัยมากเลยยย ^^
      Last edited by mostmax; 13 May 2012, 16:59:19.

Comment

• Originally posted by takaida View Post
        สอบถามหน่อยครับ ถ้า ทำ WDS โดย Bullet M2 2 ตัว ตำแหน่ง ระยะ***ง ไม่เกิน 700 เมตร เร่ง 28dbm ทั้ง 2 ตัว ผลคือยังไงครับ
        แล้วสอบถามเพิ่มหน่อยไม่รู้คนขายมั่วไหม เค้าบอกว่า การเพิ่ม กำลังส่งให้สูงสุด ไม่มีผลเสียต่อความเร็ว เลย แต่ผมลองดูค่าของทั้ง 2 ตัวแล้ว
        แกว่งมากครับ ไม่คงที่เลย แล้วแบบนี้พอจะแก้ไขตามที่ผมเข้าใจได้ว่า

จุดปล่อย ทำเป็น AP ไม่ใช่ WDS จุดที่ 1 นั้นคือ ตัวส่ง แบบนี้ ที่จุดทำ AP ในระยะเสานี้ คนที่ต้องการใช้ จะเกาะได้ไหม หรือมันทำหน้าที่ ส่งอย่างเดียว
        จุดรับ ทำเป็น WDS ไม่ใช่ AP จุดที่ 2 นั้นคือ รับ-ส่ง ใช่ไหม เข้าใจถูกป่าว ในระยะ นี้รับได้แน่นนอน ทดสอบแล้ว แต่อยากรู้ว่า มันจะเกาะ AP 1 ตัวปล่อยยังไง

ไขตรงนี้ให้หน่อยครับ งง พอสมควร ขอบคุณมากครับ
        ตามที่ผมเข้าใจนะครับ
        - ปรับกำลังส่งสูงสุด มีผลต่อความเร็วแน่นอน น่าจะเหมาะสำหรับการเปิด air max ทำ p-to-p
        - จะทำ wds ได้ ต้องตั้งโหมดเดียวกันครับ AP wds 1 - AP wds 2 แลก mac address กัน
        โหมดนี้ทำหน้าที่ ทั้งรับและส่ง ส่วนอยากจะให้ต้นทาง มีคนเกาะได้หรือไม่ได้ ก็สามารถตั้งค่าได้ครับ
        ในช่อง MAC ACL ใส่ mac ที่ต้องการและล็อคป้องกันเครื่องอื่นมาเกาะได้ครับ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
          กลับมาจากปลูกป่าชายเลน ไปพักที่ภูษิตโฮมสเตมา 2 คืน 3 วัน จะบอกว่าโซนนั้นไม่คิดว่าจะมี NS ตั้งกันบ้านละเสา เสาสูงอย่างน้อย 10 เมตร มองไปไกลๆ 400-500 เมตร เห็นเสา base ใหญ่เชียว แต่ S2 ผมสแกนไม่เจอเหอะๆ ชาวเลเด๋วนี้ทันสมัยมากเลยยย ^^

คิดว่าเป็น tot-winet ครับ คลื่น5G+airmax+ความสูงเสา scan ไม่เจอหรอกครับ ^^

Comment

• ถ้าหากจะทำ hotspot โดยจุดส่งอยู่จุดกึ่งกลาง สถานที่อยู่กลางตลาด โดยกะว่าจุดส่งตัวหลักจะใช้ nano m2 สัก 3 ตัว เพื่อจะให้ส่งได้รอบทิศทาง และจุดที่***งออกไปจะใช้ nano เป็นตัวรับและใช้ bullet m2hp+omni เป็นตัวส่ง ท่านที่มีประสบการณ์ คิดว่าใช้ทรัพยากรเปลืองเกินไปไหม (งบประมาณก็ไม่มาก)

Comment

• ส่วนตัวผมว่าใช้ไม่เปลืองหรอกครับ แต่จุดที่***งออกไปผมว่าใช้อุปรณ์ไม่คุ้มครับ ***งระยะเท่าไรครับ
              ถ้าไม่ไกลมาก และคนใช้ไม่เยอะ ก็ไม่ต้องใช้ นาโน มารับหรอกครับ ใช้บูเลต ทำ wds เอาก็พอครับ
              แต่ถ้าไกลมากหน่อย ก็เลือกเอา โลโคเอ็ม5 สัก1คู่ มายิงแอร์แมกกันครับ แล้วค่อยมากระจายต่อด้วยบูเลต ครับ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                PM แล้วนะครับ
                เพิ่งได้เข้าบอร์ดเมื่อกี๊นี้เองอะครับ
                คิดถึงใจแทบขาด รอน้องนิ่ม เอาของมาส่ง ต้องเลื่อนนัดลูกค้าเป็นพรุ่งนี้เลย ยุ่งเซ็ต NS ละก็ Server ให้ลูกค้าจากสกลครับ มาเองเลย บอกว่าไม่เชื่อใจ เหอเหอ
                พรุ่งนี้เดี๋ยวเดินทางไปต่างประเทศช่วงบ่ายๆ
                เสาร์-อาทิตย์ ไปรษณีย์ไม่ทำงาน อิอิ
                โอนให้แล้วนะครับท่าน ^^
                ที่อยู่ ทาง PM นะครับ

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                  ALFA 54Mb ชิฟเซ็ต Realtek RTL8187L ผลิตที่ไต้หวัน ค่าตัว 700 บาท แกะกันสดๆ ของแท้และแน่นอน ร้าน advice ใกล้บ้านคุณ ของดีราคาถูกมากันแล้ว

แรงแท้แน่นอน เจอ AP เน็ตหอ เต็มไปหมด แผ่น Driver ติดตั้งง่าย ซัพพอร์ท ทุกวินโดว์ แจ่มๆๆๆๆ ต้องจองยก โหลแน่ๆเลยผม เอาไว้เตรียมแจกลูกค้า อิอิ
                  กำส่งเท่าไรครับ

Comment

• ใครทดลองแล้วมงครับ

Comment

• Originally posted by bbservice View Post
                      [ATTACH=CONFIG]1731130[/ATTACH]

ไอ้นี่ใช้ร่วม ubnt ได้ป่าวครับ แล้วมัน Mikrotik wds ubnt ได้ป่าวครับ airmax ได้ไหม่ครับถ้าได้แล่มเลย
                      ใครทดลองแล้วมังครับ

Comment

• ขอลงไว้หน่อยครับ LOCO M2 เพิ่งซื้อเดือน4 สนใจติดต่อได้ครับ เปิดขายไว้มี1ตัว
                        ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by tanpup View Post
                          ขอลงไว้หน่อยครับ LOCO M2 เพิ่งซื้อเดือน4 สนใจติดต่อได้ครับ เปิดขายไว้มี1ตัว
                          ขอบคุณครับ
                          ราคาเท่าไหร่ ซื้อจากเจ้าไหนกระซิบบอกหน่อยครับ

Comment

• หมู่บ้านนี้ใช้ตัวไหนกระจายดีครับ เอาให้เกือบทั่วหมู่บ้านครับ วางได้2ที่ครับ จุดกลางและจุดปลายสายของเส้นสีเหลืองครับ
                            ระยะไกลสุด รัศมีไม่เกิน300เมตรครับ
                            Last edited by bunyen; 14 May 2012, 13:48:00.

Comment

• ^
                              งานช้างนะครับแบบนี้ อยากรู้ว่าจุดวางเน็ตอยู่ตรงไหน แล้วมีเน็ตทั้ง 2 จุดหรือว่าต้องส่งต่อจากจุดต้นไปอีกจุด user ที่คาดหวังไว้มีทั้งหมดกี่ user สามารถขึ้นเสาสูงได้หรือไม่

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                                หมู่บ้านนี้ใช้ตัวไหนกระจายดีครับ เอาให้เกือบทั่วหมู่บ้านครับ วางได้2ที่ครับ จุดกลางและจุดปลายสายของเส้นสีเหลืองครับ
                                ระยะไกลสุด รัศมีไม่เกิน300เมตรครับ
                                อยากเล่นหมู่บ้านแบบนี้มั่งจังครับ บ้านเยอะ ต้นไม้ไม่มีเลย ผมช่วยแนะนำครับ เป็นแนวทาง
                                1 Rocket M5 + airmax omni ตั้งจุดกลาง เสาแปปสูงซัก 12 เมตร
                                2 รับด้วย NANO M5 หรือ LOCO M5 แล้วปล่อยด้วย PICO M2 ต้นซอย ท้ายซอย สี่แยกซอย เอาหมด

งานนี้ปล่อย 10 จุด คิดว่าคงเกิน แต่ถ้าได้ทุกบ้าน อยู่ตัวแน่นอนครับ ประมาณการณ์งบ คร่าวๆให้นะครับ
                                Rocket M5 + airmax omni 1 หมื่นบาท + แปป สลิง ไม่เกิน 3000 บาท
                                จุดปล่อย WIFI จุดละ nanoM5 + Pico 6 พัน ค่ากล่อง ค่าจุกจิก ประมาณ 1 พัน รวมเป็น จุดละ 7,000 บาท 10 จุด 70,000 บาท
                                MikroTik เทพๆ 10000-20000 บาท
                                รวมๆ 1 แสนบาท ขาดๆเกินๆนิดหน่อย เตรียมๆไว้ครับ ลงทีเดียวจบ
                                มองคร่าวๆ ถ้าได้เกือบทุกบ้าน 70 บ้าน เดือนละ 300 21,000 บาท/เดือน พวกขาจรบัตรรายวันอีก งานนี้ 1 ปี คืนทุนครับ
                                ร่ำรวยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
                                การลงทุนมีความเสี่ยง อย่าให้คนอื่นตัดหน้าก่อนนะครับ ...

Comment

Working...
                                X