Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pondopc View Post
    เสาร์-อาทิตย์ ไปรษณีย์ไม่ทำงาน อิอิ
    โอนให้แล้วนะครับท่าน ^^
    ที่อยู่ ทาง PM นะครับ
    อ่า เพิ่งกลับจากต่างประเทศอะครับ(เวียงจันทน์ ลาว) พรุ่งนี้ส่งให้นะครับผม

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
      ^
      งานช้างนะครับแบบนี้ อยากรู้ว่าจุดวางเน็ตอยู่ตรงไหน แล้วมีเน็ตทั้ง 2 จุดหรือว่าต้องส่งต่อจากจุดต้นไปอีกจุด user ที่คาดหวังไว้มีทั้งหมดกี่ user สามารถขึ้นเสาสูงได้หรือไม่

Originally posted by yuthanaee4 View Post
      อยากเล่นหมู่บ้านแบบนี้มั่งจังครับ บ้านเยอะ ต้นไม้ไม่มีเลย ผมช่วยแนะนำครับ เป็นแนวทาง
      1 Rocket M5 + airmax omni ตั้งจุดกลาง เสาแปปสูงซัก 12 เมตร
      2 รับด้วย NANO M5 หรือ LOCO M5 แล้วปล่อยด้วย PICO M2 ต้นซอย ท้ายซอย สี่แยกซอย เอาหมด

งานนี้ปล่อย 10 จุด คิดว่าคงเกิน แต่ถ้าได้ทุกบ้าน อยู่ตัวแน่นอนครับ ประมาณการณ์งบ คร่าวๆให้นะครับ
      Rocket M5 + airmax omni 1 หมื่นบาท + แปป สลิง ไม่เกิน 3000 บาท
      จุดปล่อย WIFI จุดละ nanoM5 + Pico 6 พัน ค่ากล่อง ค่าจุกจิก ประมาณ 1 พัน รวมเป็น จุดละ 7,000 บาท 10 จุด 70,000 บาท
      MikroTik เทพๆ 10000-20000 บาท
      รวมๆ 1 แสนบาท ขาดๆเกินๆนิดหน่อย เตรียมๆไว้ครับ ลงทีเดียวจบ
      มองคร่าวๆ ถ้าได้เกือบทุกบ้าน 70 บ้าน เดือนละ 300 21,000 บาท/เดือน พวกขาจรบัตรรายวันอีก งานนี้ 1 ปี คืนทุนครับ
      ร่ำรวยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
      การลงทุนมีความเสี่ยง อย่าให้คนอื่นตัดหน้าก่อนนะครับ ...
      จุดหลักผมว่าจะใช้ nanobrige m5 1คู่ทำ p-t-p จะยิงมาหาหมู่บ้านนี้ระยะทาง 3 กิโลครับ ซึ่งตัวรับจะใช้เสาแปปสูง6เมตรรับอยู่บนดาดฟ้าตึก2ชั้นครึ่งครับ
      ซึ่งในรูปตึกจะอยู่ด้านบนของหมู่บ้านติดถนนครับ(ในรูปไม่มีตึกนะครับแผนที่มันเก่าครับ ยังไม่อัพเดต) แล้วผมจะใช้ rkm5+เสาamo5g10 เปิดแอร์แมกกระจายไว้ครับ ส่วนจุดที่กระจายตามรูป 2 จุดนั้น ผมจะใช้ locom5 รับ แล้วกระจายด้วย...อะไรดี..ลังเลอยู่ครับ มี3ตัวเลือก pico+เสา9dbi
      rkm2+เสา9dbi2ต้น หรือจะเป็น nanom2 2ตัว ยิงตามเส้นสีแดง ตามรูป
      ปกติ rkm5+amo5g มัน wdsได้6ตัว แล้วถ้าเกิดมันเกินเป็น10ตัวจะwds ยังไงครับ ถ้าไปแก้ตัว rkm5 ให้wdsได้ 10 ตัว มันจะรับไหวหรือป่าว ยังงงอยู่ครับ
      ในไซด์งานอื่น ส่วนตัวเคยลอง ตั้ง m5 เป็น ap airmax อย่างเดียว แล้วใช้ locom5 รับโหมด station แล้วกระจายด้วย picoไม่ได้ครับ เหมือนมันแจกให้แค่ ip เดียว สุดท้ายผมแก้ได้ โดยตั้งเป็น ap wds airmax ทั้งต้นทางและปลายทาง แล้วกระจายด้วย pico ถึงจะใช้งานได้ปกติครับ
      Last edited by bunyen; 14 May 2012, 18:50:37.

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
        nano m2 จาก 5.3.3 อับ เป็น 5.5 แล้ว ช่อง country code มันทึบ เลือกไม่ได้ ต้องไปปรับตรงไหนอีกครับ
        เงียบจัง

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
          เงียบจัง
          ลอง Resetดูครับ เดี๋ยวมันจะให้ตั้งครั้งแรกใหม่

Comment

• ของผมก็พึงอัพเหมือนกันโชคดีหน่อยรอดไม่เกิดปัญหาใด ๆ

Comment

• ยกคำพูด ท่าน bunyen ***ปกติ rkm5+amo5g มัน wdsได้6ตัว แล้วถ้าเกิดมันเกินเป็น10ตัวจะwds ยังไงครับ ถ้าไปแก้ตัว rkm5 ให้wdsได้ 10 ตัว มันจะรับไหวหรือป่าว ยังงงอยู่ครับ***
              ผมคิดว่าคุณเข้าใจผิดนะครับ ตามนี้นะครับ rkm5+amo5g ตั้ง AP WDS เปิด Airmax ตัวรับ LOCOM5 ตั้งโหมด Station WDS นะครับ
              โหมด WDS คือทวนสัญญาณ คือ Repeater นะครับ ที่มันได้สูงสุด 6 ตัว แต่งานนี้ AP WDS + Station WDS นะครับ โหมด Airmax ขั้นเทพ รับได้ ร่วมๆร้อยStation ต่อ 1 AP นะครับ

.
              ยกคำพูด ท่าน bunyen ***ในไซด์งานอื่น ส่วนตัวเคยลอง ตั้ง m5 เป็น ap airmax อย่างเดียว แล้วใช้ locom5 รับโหมด station แล้วกระจายด้วย picoไม่ได้ครับ เหมือนมันแจกให้แค่ ip เดียว สุดท้ายผมแก้ได้ โดยตั้งเป็น ap wds airmax ทั้งต้นทางและปลายทาง แล้วกระจายด้วย pico ถึงจะใช้งานได้ปกติครับ ***
              อาการนี้ผมก็เคยเจอครับ ติ๊กทุกตัวเป็น WDS 0จบ
              .
              Last edited by yuthanaee4; 15 May 2012, 00:25:18.

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                ของผมก็พึงอัพเหมือนกันโชคดีหน่อยรอดไม่เกิดปัญหาใด ๆ

[ATTACH=CONFIG]1736390[/ATTACH]
                ตรง Device Name ภาพลูกศรชี้ขึ้นท่านกดตรงไหนครับ

Comment

• Originally posted by nung50 View Post
                  ลอง Resetดูครับ เดี๋ยวมันจะให้ตั้งครั้งแรกใหม่
                  ได้แล้วครับ
                  thank มากมาย
                  ย้อนไปหน้า 451

Comment

ได้แล้วครับ
                    thank มากมาย
                    ย้อนไปหน้า 451
                    เลยไม่ได้ตอบเลย ท่านพี่เราหาเจอก่อน
                    เป็นยังไงบ้าง up ได้ยังครับ

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                      ยกคำพูด ท่าน bunyen ***ปกติ rkm5+amo5g มัน wdsได้6ตัว แล้วถ้าเกิดมันเกินเป็น10ตัวจะwds ยังไงครับ ถ้าไปแก้ตัว rkm5 ให้wdsได้ 10 ตัว มันจะรับไหวหรือป่าว ยังงงอยู่ครับ***
                      ผมคิดว่าคุณเข้าใจผิดนะครับ ตามนี้นะครับ rkm5+amo5g ตั้ง AP WDS เปิด Airmax ตัวรับ LOCOM5 ตั้งโหมด Station WDS นะครับ
                      โหมด WDS คือทวนสัญญาณ คือ Repeater นะครับ ที่มันได้สูงสุด 6 ตัว แต่งานนี้ AP WDS + Station WDS นะครับ โหมด Airmax ขั้นเทพ รับได้ ร่วมๆร้อยStation ต่อ 1 AP นะครับ

.
                      ยกคำพูด ท่าน bunyen ***ในไซด์งานอื่น ส่วนตัวเคยลอง ตั้ง m5 เป็น ap airmax อย่างเดียว แล้วใช้ locom5 รับโหมด station แล้วกระจายด้วย picoไม่ได้ครับ เหมือนมันแจกให้แค่ ip เดียว สุดท้ายผมแก้ได้ โดยตั้งเป็น ap wds airmax ทั้งต้นทางและปลายทาง แล้วกระจายด้วย pico ถึงจะใช้งานได้ปกติครับ ***
                      อาการนี้ผมก็เคยเจอครับ ติ๊กทุกตัวเป็น WDS 0จบ
                      .
                      ขอบคุณมากครับ ผมเข้าใจแล้วครับ แล้วจะนำไปปฏิบัติดูครับ

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                        เลยไม่ได้ตอบเลย ท่านพี่เราหาเจอก่อน
                        เป็นยังไงบ้าง up ได้ยังครับ
                        ได้แล้ว แต่ ตัวรับ usb (N) รับได้ถึง ch 11 เท่านั้น เกือบงานเข้าแล้ว ดีนะที่ test ก่อน

Comment

• งานเข้าเลย อยู่ดีๆ win7 เกาะ ubi ไม่ได้ครับเกาะติดๆ หลุดๆ ใครเคยเจอบ้างครับส่วน Xp เกาะได้ปกติครับ อาการนี้เป็น เฉพาะตัวที่ wds อ่ะครับ ช่วยด้วยๆๆๆๆๆๆ ^ ^
                          Last edited by freeze1net; 15 May 2012, 18:52:47.

Comment

• เหอๆ อีกเจ้าแถวบ้านเริ่มขยับแล้ว เปลี่ยนมาใช้น้องมิยาบิเหมือนเราซะเลย - -* สงสัย Senao ยอมยกธง
                            ยังเหลือระบบจัดการอีกอย่าง ไม่รู้เค้าจะเปลี่ยนมาเหมือนเราอีกรึปล่าวน๊อ ?!!

Last edited by aha2pro; 15 May 2012, 18:55:00.

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                              งานเข้าเลย อยู่ดีๆ win7 เกาะ ubi ไม่ได้ครับเกาะติดๆ หลุดๆ ใครเคยเจอบ้างครับส่วน Xp เกาะได้ปกติครับ
                              เคยเจอคอมลูกค้าครับ สรุปติดไวรัส ลงวินโดว์ใหม่ซะเลย ^ ^

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                                เคยเจอคอมลูกค้าครับ สรุปติดไวรัส ลงวินโดว์ใหม่ซะเลย ^ ^
                                ผมลองลงใหม่ก็ไม่หายครับ ไปเทสกับเครื่องลูกค้าอีก 3 เครื่องเป็นเหมือนกันเลยครับ

Comment

Working...
                                X