Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by skylockerz View Post
    ปัญหานี้ ผมเองก็เป็นถ้าใช้กับ ClearOS บางที่ไฟดับนานๆแล้วเครื่องดับ ค่าที่ตั้งไวมันหายหมดแต่นานๆเป็นที
    ผมไม่เห็นเป็นนะ ไม่ใช่ Bios แบตมันหมดเหรอครับ

Comment

• Originally posted by patapon View Post
      ของใหม่ทั้งหมดครับ ยกเว้นเคส สเป็กก็ตามนี้ครับ
      board+cpu - intel d525mw(atom d525 1.8)
      ram 8 gb
      hdd 1 tb
      lancard eth1 tplink tf-3200
      powersupply gview titanium 500w
      ups apc 1100va
      เคสเก่า

eth0 คือการ์ดonboardครับ ที่หายก็คือมันกลับสถานะจากExternalกลายมาเป็นlanเองครับ eth0 เลยหาย

ปล.เป็นตอนไฟดับบ่อยๆ
      ผมใช้แต่การ์ดแยก

Comment

• ลองใช้ ubuntu สิครับ แล้วจะนิ่ง

Comment

• กระแส PC server มาอีกแล้ว สงสัยต้นต้องเอาบ้างแล้วสินะ ^^

Comment

• ยังไม่เคยลอง ubuntu เลยไม่มีเครื่องให้ลอง
            แต่ช่วงน่าฝนมานี้แถวบ้านผมไฟตกเป็นว่าเล่นวันๆหนึ่งหลายครั้งถ้าฝนตกเมื่อไหร่มีดับนานเป็นชั่วโมง
            เล่นเอาเปิดปิด server เป็นว่าเล่น
            PC Server ผมว่ามันก็ไม่ได้กินไฟอะไรมากมายเดือนๆหนึ่งค่าไฟก็ไม่ได้เพิ่มขึ้่นจากเดิมมากนัก
            ที่คนเล่นน้อยเพราะมันมีปัญหาเยอะมากกว่า
            Last edited by skylockerz; 19 May 2012, 19:57:04.

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
              ยังไม่เคยลอง ubuntu เลยไม่มีเครื่องให้ลอง
              แต่ช่วงน่าฝนมานี้แถวบ้านผมไฟตกเป็นว่าเล่นวันๆหนึ่งหลายครั้งถ้าฝนตกเมื่อไหร่มีดับนานเป็นชั่วโมง
              เล่นเอาเปิดปิด server เป็นว่าเล่น
              PC Server ผมว่ามันก็ไม่ได้กินไฟอะไรมากมายเดือนๆหนึ่งค่าไฟก็ไม่ได้เพิ่มขึ้่นจากเดิมมากนัก
              ที่คนเล่นน้อยเพราะมันมีปัญหาเยอะมากกว่า
              ไฟตกยังไม่น่ากลัวเท่าฟ้าคะนองครับ

Comment

• ถนัดด้านไหน ไปด้านนั้นดีกว่าครับ ของพวกนี้ขึ้นอยู่กับการใช้งาน กับความชอบ มากกว่า

Comment

• Originally posted by patapon View Post
                  ไฟตกยังไม่น่ากลัวเท่าฟ้าคะนองครับ
                  ยืนยัน นอนยันอีกหนึ่งเสียงครับ ฟ้าคะนอง เอาแน่นอนไม่ได้ครับ กันไว้ดีที่สุด หนักเป็นเบา

.
                  .

Comment

• ขอสอบถามหน่อยนะครับ
                    ผมใช้ UAP แต่เท่าที่ทดลอง ตัวมันเองไม่สามารถแจกไอพีได้ ต้องให้ router แจกมาให้แทน
                    เช่น เมื่อ nb connect มา(ทางไร้สาย) ตัว uap ก็ไม่ได้แจกไอพีให้ ผมลองเอา router ออกแล้ว มันไม่ได้รับไอพี ครับ
                    เลยอยากจะถามว่า มันทำให้ uap แจก ไอพีได้หรือไม่ครับ เพราะใน โปรแกรม UniFi ที่โหลดมาติดตั้ง เวอชั่น 2.2.5 ก็ไม่เห้นมีให้กำหนด ไอพีที่แจกเลย

คือแบบว่า สอบถามนะครับ เผื่อทำได้ แต่ถ้าไม่ได้ ก็ ให้ router แจกได้ครับ

Comment

• ผมก็คนนึงที่ย้ายจาก redhat มา debian แรกๆผมก็ Ipcop , clearos , centos แล้วมาจบที่ ubuntu กับ debian ในความคิดผมนะพวกสาย redhat มันยุ่งยากในการ update , upgrade แต่พวก debian , ubuntu เนี่ย repo มันมีเยอะแถมมี longterm support (LTS) มันค่อนข้างจะดีกว่าแต่มันอาจจะยุ่งยากในการคอนฟิกนิดนึงลองเล่น ubuntu แล้วจะติดใจครับ ใหม่ๆผมก็ท้อแต่ตอนนีผมชอบมากๆ เนี่ยถ้าไม่ติดเกมส์ว่าจะเลิกใช้วินโดละ อิอิ
                      แต่แถวๆนี้มีคนมึนกับ ubuntu desktop เวลาพี่เขารีโมทมาดูเขาใช้ ubuntu desktopแล้วชอบติด stun ฮ่า ๆๆๆๆ

Comment

• ไม่แน่ใจว่ามีใครหาเสา ALFA 9 dBi in door อยู่หรือเปล่า อ่านผ่านๆตา วันนี้ไปเดินเซียร์ชั้น 3 ราคาไม่มีฐาน 300 บาท NSA 210 2250 บาท ครับ พอดีผมใช้เสานี้กับ pico m2hp แรงดีครับ ส่วน NSA เอาไว้เก็บ log สำหรับคนที่ใช้ routerbord ทำ Hotspot usbwiless alfa ตัวที่เป็น G ราคา 690 บาท ว่าจะไปดู ตัวที่เป็น N ที่ advice ไม่มีของ ร้านข้างนอกก็แพงราคา 890 บาทครับ จึงแจ้งมาเพื่อทราบ --*

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                          ผมก็คนนึงที่ย้ายจาก redhat มา debian แรกๆผมก็ Ipcop , clearos , centos แล้วมาจบที่ ubuntu กับ debian ในความคิดผมนะพวกสาย redhat มันยุ่งยากในการ update , upgrade แต่พวก debian , ubuntu เนี่ย repo มันมีเยอะแถมมี longterm support (LTS) มันค่อนข้างจะดีกว่าแต่มันอาจจะยุ่งยากในการคอนฟิกนิดนึงลองเล่น ubuntu แล้วจะติดใจครับ ใหม่ๆผมก็ท้อแต่ตอนนีผมชอบมากๆ เนี่ยถ้าไม่ติดเกมส์ว่าจะเลิกใช้วินโดละ อิอิ
                          แต่แถวๆนี้มีคนมึนกับ ubuntu desktop เวลาพี่เขารีโมทมาดูเขาใช้ ubuntu desktopแล้วชอบติด stun ฮ่า ๆๆๆๆ

เมื่อก่อนก้ใช้เหมือนกัน yum แหลก

ตอนนี้ชิน apt-get แล้ว นิ่งจริงๆ ^^

ว่าจะพัฒนาระบบ iptable authen ไม่มีความรู้
                          ลย

Comment

• ลองศึกษาเกี่ยวกับพวก wifidog , nocat ดูครับในเวปมีเยอะเลยครับผม

Comment

• ส่วนใหญ่ก็บอกแบบนี้แหละครับ จนผมมืด 8 ด้านละ

ได้ข้อสรุปว่า nocat ตัดชั่วโมงได้แต่บีบความเร็วไม่ได้ เพราะต้องใช้ tc
                              wifidog ล้มเลิกแล้วครับ ท้อ

ทำไงได้ละครับของซื้อของขายถ้าจะให้มาบอกฟรีแบบนี้ก็กะไรอยู่ ผมก็เห็นแนะ 2 ตัวนี้จนผมท้อแล้วครับ

สังคมมีน้ำใจที่นั้นเขายังไม่บอกเลย ก็แค่ Guide Line แค่นี้ งานการไม่ต้องทำแล้วครับ ไม่มีเวลาทำ

Comment

• ผมยังไม่รู้ขอแตกต่างระหว่าง iptables authen กับระบบ coova เนี่ยมันแตกต่างกันยังไงอะครับ ไม่ได้ศึกษาเลย

Comment

Working...
                                X