Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาแอบดู เทพเขาคุยกัน ^ ^

Comment

• รวมผ่าน ubuntu 10.04 ได้ประมาณนี้ครับ

Comment

• เล่น P to P net 12/1 ดีกว่า

ทำรวมเนท ไม่เป็น อิอิ

Comment

• วันนี้ลง minihotspot ไม่สำเร็จ เด๊ย่วพรุ่งนี้ลุยงานต่อ

pfsense อีกเสียง ตอนpeak ใช้ session ไปประมาณ 12,000 session ถ้าใช้โมเด็มธรรมดาคงค้างไปนานแล้ว

Cat onnet 30/3 สองเส้น , Uninet 10/10 , Leased Line 2/2 , 3bb adsl premier 6/512k

แจกให้เครื่องลูกออนไลน์ 300 เครื่อง user 4670 คน ระบบเดิมใช้ Smile Authen ยังรับไหวแต่มันเก้บล๊อกไม่ได้เลยจะลง Minihotspot แทน

ค่าเน็ตแต่ละเดือน....

Comment

• Originally posted by soravit View Post
            วันนี้ลง minihotspot ไม่สำเร็จ เด๊ย่วพรุ่งนี้ลุยงานต่อ

pfsense อีกเสียง ตอนpeak ใช้ session ไปประมาณ 12,000 session ถ้าใช้โมเด็มธรรมดาคงค้างไปนานแล้ว

Cat onnet 30/3 สองเส้น , Uninet 10/10 , Leased Line 2/2 , 3bb adsl premier 6/512k

แจกให้เครื่องลูกออนไลน์ 300 เครื่อง user 4670 คน ระบบเดิมใช้ Smile Authen ยังรับไหวแต่มันเก้บล๊อกไม่ได้เลยจะลง Minihotspot แทน

ค่าเน็ตแต่ละเดือน....
            minihotspot for ClearOS หรือ Ubuntu ครับท่าน สงสัย อิอิ

Comment

• รอชมอย่างใจจดใจจ่อ

Comment

• สอบถาทครับ hotspot เดิม ผมใช้ wrt54gl+tomato บูตสัญญาณไปที่ 180 mW สัญญาณ ครอบคลุมพื้นที่ โน๊ตบุ๊คที่อยู่ไกล ใช้งานได้ ถามว่า ถ้าผมเปลี่ยนจาก wrt54gl เป็น nano loco m2 มาแทน จะครอบคลุมพื้นที่เดิมได้ไหม

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
                  สอบถาทครับ hotspot เดิม ผมใช้ wrt54gl+tomato บูตสัญญาณไปที่ 180 mW สัญญาณ ครอบคลุมพื้นที่ โน๊ตบุ๊คที่อยู่ไกล ใช้งานได้ ถามว่า ถ้าผมเปลี่ยนจาก wrt54gl เป็น nano loco m2 มาแทน จะครอบคลุมพื้นที่เดิมได้ไหม
                  RK M2 +เสา 7หรือ 9 เป็นคำตอบสุดท้าย

Comment

• Originally posted by Namlai6 View Post
                    minihotspot for ClearOS หรือ Ubuntu ครับท่าน สงสัย อิอิ

บอรดนู้นปิดปรับปรุง ขอยืมืที่นี่แล้วกันครับ

ใช้ ibm server ลง mini ububtu 64 bit ครับ แรม 4 ทำเรด0 ได้ 2tb

เมื่อก่อนใช้ smileauthen เจนบัตรไปประมาน4600 ใบ เพราะมีนักเรียน 3000 คนครู200 แล้วคนที่่มาดูงาน ตอนนั้นแรม 2gb เองมีหนึดบ้างแค่รีก้หาย ออนไลน 200-300 ำร้อมกัน

แต่ smile เลิกพัฒนาระบบแล้วเก้บล๊อกตามพรบไม่ได้
                    ทนใช้มา 1 ปีเต็มๆ ก้เลยคิดจะโล๊ะระบบเก่าออกแล้วลงใหม่ทุกเครื่อง

ทำการโอนข้อมูลจาก ฐานเก่าไป mini ไมาสำเร้จเพราะของเก่าเป้น md5
                    ลองโยนข้อมูล excel 4600 record ฐานข้อมูลmysql ล่มเลย ต้องทยอยทีละ 1000 record อละทำให้ผมรู้ว่า minihotspot กำจัดได้ไม่เกินครั้งละ 1001 record ต่อ 1 excel

และก้ได้ server งบในฝันมา ก้เลยจะลง minihotspot ให้ ลองทดสอบเล่นๆโหลดหน้าเวบไวมาก แค่ยังมีบั๊คอยู่ตรง simulationuse ไม่รู้เป้นเพราะฐานข้อมูลพังรึเปล่า ตั้งไม่ได้ผล เพราะต้องการให้ไอดีใช้ได้หลายเครื่ิอง พรุ่งนี้คิดว่าจะลงใหม่อีก

server แท้มันแรงแบบนี้เอง แรมก้น้อยแต่ทรหดมาก

แต่ก้ทำ load balance server สำเร้จรวมเน้ต 3 เส้น เมื่อก่อนใช้ rv042 v1 รวมสองเส้น มีออกอาการหน่วงบ้างเพราะ session ตันที่ 6000 ไม่เพียงพอต่อคอมหลายร้อยเครื่อง ก้เลยยกให้ pfsense รวมเน้ตแทนแล้วก้เพิ่ม uninet leasedline 10/10 อีกเส้น ผลออกมาเข้าเวบเร้วกว่าเดิมมาก และใช้ session ไปทั้งหมด 12000 จาก100000 ก้เลยรู้ว่ามันตันที่ rv042 นนี่เอง

สิ่งที่ผมโมเพิ่มในมันพัง คือใส่สคริปลบล๊อกเอง 90 วันกัน hdd เต้มเพิ่มเติมของท่าน desolate และรีบูทตอนคี 3 ทุกวัน และถอด tc class ออกเพื่อจะได้รับเนตเต็มๆ

พรุ่งนี้ลุยงานต่อและเตรียม gen user 4600 คนเข้าระบบอีกครั้ง

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                      รอชมอย่างใจจดใจจ่อ
                      ยังเหลืองานอีกหลายอย่างครับ ผ่านไปสองวัน มีสำเร้จบ้างล้มเหลวบ้าง แล้วแต่ดวง

ชุดนี้ผมกะทำไว้ใช้ 3 ปีครับถ้า hdd มันไม่พังซะก่อน ส่วน server ที่ผมดูแลอยู่ตะวที่เก่าและใช้งานได้มีอายุ 9 ปีแล้วครับ พัดลม hdd powersupply ยังใช้งานได้ เหมือนเดิม ที่มันทนเพราะผมเลี้ยงแอร์ให้ ตลอด ไม่งั้นคงพังไปนานแล้ว

ฮาดดิสที่ลง minihotspot ใช้ SAS 7200 รอบ 1tb ของ ibm มีสามลูกทำเรดเรียบร้อย

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                        บอรดนู้นปิดปรับปรุง ขอยืมืที่นี่แล้วกันครับ

ใช้ ibm server ลง mini ububtu 64 bit ครับ แรม 4 ทำเรด0 ได้ 2tb

เมื่อก่อนใช้ smileauthen เจนบัตรไปประมาน4600 ใบ เพราะมีนักเรียน 3000 คนครู200 แล้วคนที่่มาดูงาน ตอนนั้นแรม 2gb เองมีหนึดบ้างแค่รีก้หาย ออนไลน 200-300 ำร้อมกัน

แต่ smile เลิกพัฒนาระบบแล้วเก้บล๊อกตามพรบไม่ได้
                        ทนใช้มา 1 ปีเต็มๆ ก้เลยคิดจะโล๊ะระบบเก่าออกแล้วลงใหม่ทุกเครื่อง

ทำการโอนข้อมูลจาก ฐานเก่าไป mini ไมาสำเร้จเพราะของเก่าเป้น md5
                        ลองโยนข้อมูล excel 4600 record ฐานข้อมูลmysql ล่มเลย ต้องทยอยทีละ 1000 record อละทำให้ผมรู้ว่า minihotspot กำจัดได้ไม่เกินครั้งละ 1001 record ต่อ 1 excel

และก้ได้ server งบในฝันมา ก้เลยจะลง minihotspot ให้ ลองทดสอบเล่นๆโหลดหน้าเวบไวมาก แค่ยังมีบั๊คอยู่ตรง simulationuse ไม่รู้เป้นเพราะฐานข้อมูลพังรึเปล่า ตั้งไม่ได้ผล เพราะต้องการให้ไอดีใช้ได้หลายเครื่ิอง พรุ่งนี้คิดว่าจะลงใหม่อีก

server แท้มันแรงแบบนี้เอง แรมก้น้อยแต่ทรหดมาก

แต่ก้ทำ load balance server สำเร้จรวมเน้ต 3 เส้น เมื่อก่อนใช้ rv042 v1 รวมสองเส้น มีออกอาการหน่วงบ้างเพราะ session ตันที่ 6000 ไม่เพียงพอต่อคอมหลายร้อยเครื่อง ก้เลยยกให้ pfsense รวมเน้ตแทนแล้วก้เพิ่ม uninet leasedline 10/10 อีกเส้น ผลออกมาเข้าเวบเร้วกว่าเดิมมาก และใช้ session ไปทั้งหมด 12000 จาก100000 ก้เลยรู้ว่ามันตันที่ rv042 นนี่เอง

สิ่งที่ผมโมเพิ่มในมันพัง คือใส่สคริปลบล๊อกเอง 90 วันกัน hdd เต้มเพิ่มเติมของท่าน desolate และรีบูทตอนคี 3 ทุกวัน และถอด tc class ออกเพื่อจะได้รับเนตเต็มๆ

พรุ่งนี้ลุยงานต่อและเตรียม gen user 4600 คนเข้าระบบอีกครั้ง
                        ตัวสคริปยังมีบัคครับ มีพี่เขาที่เอาไปใช้แจ้งเข้ามาเวลาเกิน 90 วันแล้วมันไม่ลบให้ เดียวผมจะรื้อเขียนใหม่ให้ครับ ช่วงนี้อึนกับ codeinigter อยู่

Comment

• ใครประสบปัญหา ping เยอะบ้างครับ
                          ของผมไม่รู้จะแก้ที่ใหน ช่างเช้า ping ไป Gateway 1-20 พอมาช่วง 2ทุ่ม จนถึง 4ทุ่ม ping 200 - 2000 หลัง 4ทุ่มก็กลับมาปกติ
                          ในช่วงที่มีปัญหา แบนวิธก็ไม่ได้ใช้มากไม่ถึง 3M ด้วยช้ำ ไม่ทราบใครเป็นแบบผมบ้างครับ แล้วแก้ใขยังไง

ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                            ตัวสคริปยังมีบัคครับ มีพี่เขาที่เอาไปใช้แจ้งเข้ามาเวลาเกิน 90 วันแล้วมันไม่ลบให้ เดียวผมจะรื้อเขียนใหม่ให้ครับ ช่วงนี้อึนกับ codeinigter อยู่
                            ท่านนี่เอง ^^ ขอบคุณมากครับ ส่วน ci มว่าไม่ยากเท่าไรครับเป้นระเบียบกว่าแบบเขียนสดๆ

model สร้างฟังชันคิวรี่เอาข้อมูลหรือบันทึกลงฐาน หรือเจนข้อมูล
                            view หน้าตาโปรแกรม ข้างในจะมีตัวแปรอยู่ไว้แสดงข้อมุลจาก controller
                            controller สร้างเมทอดและควบคุมการทำงานของโปรแกรม และทำให้ viewแสดงผลได้

Comment

ท่านนี่เอง ^^ ขอบคุณมากครับ ส่วน ci มว่าไม่ยากเท่าไรครับเป้นระเบียบกว่าแบบเขียนสดๆ

model สร้างฟังชันคิวรี่เอาข้อมูลหรือบันทึกลงฐาน หรือเจนข้อมูล
                              view หน้าตาโปรแกรม ข้างในจะมีตัวแปรอยู่ไว้แสดงข้อมุลจาก controller
                              controller สร้างเมทอดและควบคุมการทำงานของโปรแกรม และทำให้ viewแสดงผลได้
                              ครับผม ผมว่าดีกว่าการเขียนสดๆด้วย php ดูง่ายกว่ากันเยอะเลยถ้าเข้าใจ syntax มันครับ ^^ ว่าแต่เอามินิไปลงใหญ่ขนาดนั้นขออนุญาติแนะนำนะครับ
                              จะให้ดีเขียน script ให้ดึง log จากฐานข้อมูลออกมาเก็บเป็นวันๆดีกว่าครับจะทำให้ระบบนิ่ง และเบาขึ้นเยอะเลยครับ ตัวมินิเองก็เก็บ log ด้วย mysar ละเอียดอยุ่แล้ว
                              ผมเองก็ว่าจะทำส่วนนี้เหมือนกันเนื่องจากเราอัด log ลง db เยอะ บางทีไฟตกบ่อยๆ dbมันเยอะอาจล่มได้ครับ

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
                                ใครประสบปัญหา ping เยอะบ้างครับ
                                ของผมไม่รู้จะแก้ที่ใหน ช่างเช้า ping ไป Gateway 1-20 พอมาช่วง 2ทุ่ม จนถึง 4ทุ่ม ping 200 - 2000 หลัง 4ทุ่มก็กลับมาปกติ
                                ในช่วงที่มีปัญหา แบนวิธก็ไม่ได้ใช้มากไม่ถึง 3M ด้วยช้ำ ไม่ทราบใครเป็นแบบผมบ้างครับ แล้วแก้ใขยังไง

ขอบคุณครับ
                                ก็เป็นช่วงคนใช้เยอะที่สุด ก็จะประมาณนี้แหล่ะ แล้วดูในระบบหรือยังว่า ออนกันกี่คน แล้วมีการโหลด IDM จาก Youtube กันล้นหลามหรือไม่

Comment

Working...
                                X