Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by soravit View Post
    วันนี้ลง minihotspot ไม่สำเร็จ เด๊ย่วพรุ่งนี้ลุยงานต่อ

pfsense อีกเสียง ตอนpeak ใช้ session ไปประมาณ 12,000 session ถ้าใช้โมเด็มธรรมดาคงค้างไปนานแล้ว

Cat onnet 30/3 สองเส้น , Uninet 10/10 , Leased Line 2/2 , 3bb adsl premier 6/512k

แจกให้เครื่องลูกออนไลน์ 300 เครื่อง user 4670 คน ระบบเดิมใช้ Smile Authen ยังรับไหวแต่มันเก้บล๊อกไม่ได้เลยจะลง Minihotspot แทน

ค่าเน็ตแต่ละเดือน....
    เก็บได้นะ

Comment

• ลงไม่ผ่านสักที เห้ออออ ลงเสร็จออกเน็ตไม่ได้จบข่าวเลย เพราะไปแก้ tc ด้วยมั้ง

Comment

• Originally posted by soravit View Post
        ลงไม่ผ่านสักที เห้ออออ ลงเสร็จออกเน็ตไม่ได้จบข่าวเลย เพราะไปแก้ tc ด้วยมั้ง
        TC มันแค่ เป็นเหมือน จัดการ packet นะครับ ที่ออกเน็ทไม่ได้นี่ ต้องดู DNS . resole.conf

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
          เคยเจอครับอาการ IP ชนกัน ในยูบิ ตัวเดียวกัน เกิดจากที่ตัวยูบิแน่นอนครับ ถ้า firmware 5.5 ติ๊กที่ช่อง wds ทั้งตัว ap และ station ที่หน้าเมน มันก็จะเป็น ap wds และ station wds มีกี่ตัว ติ๊กทุกตัวครับ ชัวร์หายแน่นอนครับ ผมเลยลองมาแล้วครับ ตัวที่ไม่ได้ติ๊ก มีกี่ตัว แจกไอพีมา ชนหมดครับ ส่วน รีเซฟเตอร์ ก็ติ๊ก wds ครับ ติ๊กให้หมดทุกตัว ลองดูครับ ผมว่าไม่ได้เป็นที่ server ครับ ได่ไม่ได้ ยังไง แจ้งด้วยนะครับ

.
          ไว้ลองดูก่อน ตอนนี้เสาgrid 24dbiท่าจะเสีย สัญญาญแกว่งๆ รอคุณตี๋ส่งหัวใหม่มาให้ลองก่อนครับแล้วจะมาแจ้งผล

Comment

• บอร์ด ใหม่ http://www.linuxthai.org/ เค้าเปิดให้สมัครสมาชิกแล้ว ใครจะไปดูศึกษา พื้นฐานก็เข้าไปสมัครใหม่ได้นะครับ ได้เอาใช้กับ Ubi

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
              ก็เป็นช่วงคนใช้เยอะที่สุด ก็จะประมาณนี้แหล่ะ แล้วดูในระบบหรือยังว่า ออนกันกี่คน แล้วมีการโหลด IDM จาก Youtube กันล้นหลามหรือไม่
              คนออน 4 คนก็เป็น
              คนออน 10 คนก็เป็น
              แต่ละคนแทบจะไม่ได้โหลดอะไรเลยครับ

Comment

• งั้นก็โยนให้ โหนด ของ ISP ไปเลยครับ แบบนี้ เน็ทของเค้า มีการใช้งานจำนวนมาก โดยเฉพาะ เน็ทบ้าน 590ต่อเดือน ผม 9/1 ลื่นมาก ๆ เพราะ คนคงน้อยมั้ง ได้ข่าวว่า server ของ เน็ทพวกนี้เค้าจะใช้ คนละตัวกัน เน็ทบ้านก็อีก server เน็ท พวก อัพโหลด 1mbps ก็อีกเซิร์ฟเวอร์

Comment

ลงไม่ผ่านสักที เห้ออออ ลงเสร็จออกเน็ตไม่ได้จบข่าวเลย เพราะไปแก้ tc ด้วยมั้ง
                  แล้วการเชื่อมต่อเป็นแบบไหนครับ bridge หรือ static ขอรายละเอียดด้วยครับ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์
                  ลองเปลี่ยน dns เครื่องลูกนะครับเป็น
                  ip1 ipserver
                  ip2 127.0.0.1
                  แล้วตรง resolv.conf ให้ลองใส่ dns google ไปก่อนครับ

Comment

• มันมาอีกแล้ว มีวิธีติดตั้งสายดินจากฟ้าลงไหมครับ อุปกรณ์เสียอีกแล้วครัp20907950650.jpg

Comment

• สายฟ้าสวยเชียวครับ ถ้าจะให้ดีจริง ๆ ต้องใช้คู่กับสายแลน Ubi ครับเพราะเค้าจะทำ ซีลล์ เอาไว้เรียบร้อยแล้ว แต่แพงเอาการ อยู่

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                        แล้วการเชื่อมต่อเป็นแบบไหนครับ bridge หรือ static ขอรายละเอียดด้วยครับ จะได้ช่วยกันวิเคราะห์
                        ลองเปลี่ยน dns เครื่องลูกนะครับเป็น
                        ip1 ipserver
                        ip2 127.0.0.1
                        แล้วตรง resolv.conf ให้ลองใส่ dns google ไปก่อนครับ
                        สำเร็จแล้วครับ ลงกับเครื่อง Server ราคาเกือบแสน ที่ผมลงไม่ได้เพราะผมสะเพร่าเอง ไปแก้ firewall แล้วพิมตกๆหล่นๆแล้วมันก็ออกเน็ตไม่ได้

ตอนนี้กำลัง add user 4600 คนเข้าไปและพรุ่งนี้จะเอาแทน smile เดิมครับ

สิ่งที่ดัดแปลง ตัด tc ออก เขียนสคริป rotate 90 วันใหม่ ตั้ง Reboot Server ทุกๆตี 5 ทำraid0 แค่นี้ครับ

เดี๋ยวจะมารายงานต่อ จะลองกับเครื่อง 200+ พร้อมกันไม่รู้จะรอดรึเปล่า

ถ้าท่านใดลงกับ Server ไม่สำเร็จ ผมแนะนำ Ubuntu 10.0.4.3 LTS (AMD64Bit) นะครับผมฝากบอกในบอร์ด linuxthai ด้วยนะครับ user ผมเข้าไม่ได้ เซ็ง

Comment

สำเร็จแล้วครับ ลงกับเครื่อง Server ราคาเกือบแสน ที่ผมลงไม่ได้เพราะผมสะเพร่าเอง ไปแก้ firewall แล้วพิมตกๆหล่นๆแล้วมันก็ออกเน็ตไม่ได้

ตอนนี้กำลัง add user 4600 คนเข้าไปและพรุ่งนี้จะเอาแทน smile เดิมครับ

สิ่งที่ดัดแปลง ตัด tc ออก เขียนสคริป rotate 90 วันใหม่ ตั้ง Reboot Server ทุกๆตี 5 ทำraid0 แค่นี้ครับ

เดี๋ยวจะมารายงานต่อ จะลองกับเครื่อง 200+ พร้อมกันไม่รู้จะรอดรึเปล่า

ถ้าท่านใดลงกับ Server ไม่สำเร็จ ผมแนะนำ Ubuntu 10.0.4.3 LTS (AMD64Bit) นะครับผมฝากบอกในบอร์ด linuxthai ด้วยนะครับ user ผมเข้าไม่ได้ เซ็ง
                          ปูเสื่อรอติดตามผลงานครับผม

Comment

ตรง tc htb ตรงนั้นหัวใจสำคัญของการบีบเลยนะครับ ถ้าไม่มีตรงนั้นจะบีบ upload download ตาม priority ได้ไม่แน่นอนนะครับ ลองปรับดูก่อนได้ครับ ตรงนั้นไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับเนตครับ

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                              ตรง tc htb ตรงนั้นหัวใจสำคัญของการบีบเลยนะครับ ถ้าไม่มีตรงนั้นจะบีบ upload download ตาม priority ได้ไม่แน่นอนนะครับ ลองปรับดูก่อนได้ครับ ตรงนั้นไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับเนตครับ

ผมถอดออกแล้วครับ ตั้ง 4Mb ก็บีบได้เหมือนเดิม แล้วก็ถอด firewall ออกหลายจุดด้วยครับ

เพราะกลัวว่าผมมีเน็ตท่อ 70Mbps แต่ใน tc ตั้งไว้ 8MBps ถ้าหลายๆคนกลัวจะวิ่งทั้งหมดแค่ 8Mbps ผมก็เลยตัดออกครับ ใช้งานได้ปกติ

เรื่องบั๊คทดสอบกับระบบใหญ่ผมพบหลายอย่างเลย ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

1.User Online ไม่แสดง (หาวิธีได้แล้ว เปลี่ยน Mac ใน internal ให้ตรงกับ eth1)
                              2.ถ้าตั้งเป้น 4ชั่วโมงต่อวัน แล้วเวลาบน Popup ไม่ตรงตามจริง
                              3.ลบ Backup file ผ่านเวบไม่ได้ (Permission Denied) ทั้งที่ chmod 777 แล้ว
                              4.นำเข้า excel ที่ใส่สูตร Random Passowrd แล้วไม่ตรงกันกับ Excel ที่มีอยู่ เหมือนว่ามันไป Random ในฐานข้อมูลอีก ปวดหัว
                              5.Gen บัตรแบบเรียง id 1,2,3,4,... ไม่ได้เหมือน Smile

ทดสอบพบบั๊คเยอะกว่าระบบ Smile ของเดิมอีก แต่บีบความเร็วได้ดีกว่า Smile และทำ Delay Pool เห้นผลชัดเจน หน้าจอ Login ใช้ได้กับทุกระบบ แรมใช้น้อยกว่า Smile

ติดตรงเรื่อง Add user ครับเพราะ user ผมมีเยอะมาก ถ้า Add ไม่ไหวผมจะใช้ Smile เหมือนเดิมแต่จะเพิ่ม SargReport ทดแทน
                              Last edited by soravit; 23 May 2012, 22:04:14.

Comment

• อารมตอนนี้อยากทำ authen แบบฉบับของตนเองไว้ใช้งานเอง มาก หลายอย่างไม่ได้ดั่งใจเลย

ว่าจะเอา script gen user smile มาโมใส่ก็ความรู้ก็ไม่แตกฉาน ปวดหัวกับมันหลายวัน

Comment

Working...
                                X