Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by soravit View Post
    อารมตอนนี้อยากทำ authen แบบฉบับของตนเองไว้ใช้งานเอง มาก หลายอย่างไม่ได้ดั่งใจเลย

ว่าจะเอา script gen user smile มาโมใส่ก็ความรู้ก็ไม่แตกฉาน ปวดหัวกับมันหลายวัน
    ลองเป็นพวก syslog-ng ก็ดีครับ แล้วเขียนสคิป backup วันต่อวันก็ได้ครับ ของเก่าก็ลบใน mysqlไป ไม่หนัก mysqlด้วย

ส่วนเรื่อง logก็ให้ filter เก็บเฉพาะlogของ proxylog และ coova-chilli log ก็เพียงพอแล้วครับ

ต่อยอดได้อีกครับ เขียนเพจใหม่ขึ้นมาอีกเพจ เอาไว้เรียกโหลด หรือ ลบ file backup ย้อนหลังได้ครับ

แล้วต้องสมัคร user ให้ทุกคนเหรอครับ 4000+ เยอะๆมาก ลองเป็นใครจะเล่นเน็ทก็ให้ลงทะเบียนเองก็ได้นิครับ

ไม่หนักเราด้วย

Comment

• Originally posted by tonpowerga View Post
      ลองเป็นพวก syslog-ng ก็ดีครับ แล้วเขียนสคิป backup วันต่อวันก็ได้ครับ ของเก่าก็ลบใน mysqlไป ไม่หนัก mysqlด้วย

ส่วนเรื่อง logก็ให้ filter เก็บเฉพาะlogของ proxylog และ coova-chilli log ก็เพียงพอแล้วครับ

ต่อยอดได้อีกครับ เขียนเพจใหม่ขึ้นมาอีกเพจ เอาไว้เรียกโหลด หรือ ลบ file backup ย้อนหลังได้ครับ

แล้วต้องสมัคร user ให้ทุกคนเหรอครับ 4000+ เยอะๆมาก ลองเป็นใครจะเล่นเน็ทก็ให้ลงทะเบียนเองก็ได้นิครับ

ไม่หนักเราด้วย
      ถ้ามีปัญหา Database ล่มเดี่ยวผมจะตัด mysar ออกแล้วใช้วิธี syslog และเปิดดูล๊อคด้วย sarg ดูนะครับ ตอนนี้ขอลองระบบก่อน จริงๆไม่มีเวลาศึกษาเรื่องนี้เลยครับ ได้แค่ให้มันลบ 90 วันและ rotate ไปเรื่อยๆ ฮารดดิส 2TB ครับ

เพราะว่าถ้าปล่อยให้ลงทะเบียนเอง อย่างเจ้าหน้าที่ admin ก็เป้นครู ต้องสอนในคาบวิชา ต้องรอให้ครบ 4000 คนถึงจะหมดหน้าที่ แล้วเด็กชอบลงทะเบียนซ้ำๆๆ อีก ก็เลยไม่สามารถยืนยันตัวตนได้แท้จริง ผมก็เลยต้องพิมรหัสใส่ excel เจนทุกระดับชั้นแทนครับ แล้วก็ลงครั้งเดียวใช้ได้เลย

อ้างจาก: game60 ที่ พฤศจิกายน 18, 2011, 04:04:03 PM

การจัดกลุ่ม

ดาวน์โหลด ---> กำหนดเอง (ต้องใส่ค่าอะไร) <-----

อัพโหลด ---> กำหนดเอง

ใส่เป็น ค่า byte ครับ
      ตย.

5M ก็ 5242880 ครับ
      เตือนตัวเอง สิ่งที่ต้องทำพรุ่งนี้ปลด mediafire ออก เพิ่มความเร็วให้ทุกกลุ่ม ลดวันเก้บlog หรือ 40 วัน เพิ่มเคลียตาราง sites,traffic,trafficsummaries พิมรหัสให้ทุกฝ่ายทุกคน
      Last edited by soravit; 24 May 2012, 00:11:49.

Comment

• หากย้ายกลุ่มไปยังความเร็วใหม่ ท่าน soravit เจอแบบผมไหมครับที่ว่า
        กลุ่มที่ย้ายไป ยังจำกัดค่าความเร็วตามกลุ่มเก่าอยู่
        ยกตัวอย่าง
        กลุ่มเก่า ใช้ 2/1 ย้าย USER ไปกลุ่มใหม่ที่ความเร็ว 3/2 ปรากฏว่า เทสต์สปีดได้แค่ 2/1 ตามกลุ่มเก่าครับ

Comment

• ตัวมินิพัฒนามาจาก easy hotspot อะครับ มันเลยมีข้อจำกัดครับ ตอนนี้ผมศึกษา codeinigter อยู่ว่าจะเขียนใช้เองจะได้ตอบโจทย์ผมเองได้ครับ

Comment

• ท่าน soravit สู้ครับ ผมอยากเห็นว่ามันรองรับ User ได้เยอะ ๆ โดยที่ไม่อืด เหมือนหลายคนที่บอกว่าแค่ 30 ก็อืดแล้วหน้า login เข้าไม่ได้ ผมอยากเห็นมันมากกว่าว่า มันจะเป็นเหมือนกับคนอื่นว่าไหม

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
              หากย้ายกลุ่มไปยังความเร็วใหม่ ท่าน soravit เจอแบบผมไหมครับที่ว่า
              กลุ่มที่ย้ายไป ยังจำกัดค่าความเร็วตามกลุ่มเก่าอยู่
              ยกตัวอย่าง
              กลุ่มเก่า ใช้ 2/1 ย้าย USER ไปกลุ่มใหม่ที่ความเร็ว 3/2 ปรากฏว่า เทสต์สปีดได้แค่ 2/1 ตามกลุ่มเก่าครับ
              ใช่ครับมันไม่ยอมเปลี่ยนตาม ถ้าจะให้มันเปลี่ยนเป็นค่าใหม่ต้อง Save ย้ำๆไปเรื่อยๆครับ

แล้วก้มี บั๊คอีกหนึ่งจุด สำหรับผมคิดว่าเป้นเรื่องใหญ่ครับ Simulation-Use ไม่ทำงาน ผมจะให้ user login พร้อมกัน 10 คนทำไม่ได้ครับ

Originally posted by skaz- View Post
              ตัวมินิพัฒนามาจาก easy hotspot อะครับ มันเลยมีข้อจำกัดครับ ตอนนี้ผมศึกษา codeinigter อยู่ว่าจะเขียนใช้เองจะได้ตอบโจทย์ผมเองได้ครับ
              ข้อจำกัดมากครับ เช่นผมจะแก้ php ซักอย่าง แก้ยากมากครับ

Originally posted by -:R:- View Post
              ท่าน soravit สู้ครับ ผมอยากเห็นว่ามันรองรับ User ได้เยอะ ๆ โดยที่ไม่อืด เหมือนหลายคนที่บอกว่าแค่ 30 ก็อืดแล้วหน้า login เข้าไม่ได้ ผมอยากเห็นมันมากกว่าว่า มันจะเป็นเหมือนกับคนอื่นว่าไหม
              เดี่ยวผมจะรายงานอีกทีนะครับ ตัวที่ผมลง spec ตามนี้ครับ ถ้าเกิดมันช้าผมเดาได้เลยว่าเป้นเพราะ mysar ครับ

ถ้า Spec ขนาดนี้ช้านะ ผมว่า minihotspot ต้องยกเครื่องปรับปรุงครั้งใหญ่แล้วครับ

Add user เสร็จผมจะรีบทดสอบครับ อยากรู้มานานเหมือนกัน

วิธีแก้คือ ทำสคริป backup รายวันแทน หรือไม่ก็ หยวนๆเก็บ log 50 วันไปก่อน จากประสบการ ตัวเก่าไม่ได้ลง log อะไรเลย ใช้งาน 1 ปียังไม่เจอคดี แต่ผมก็ต้องเก็บไว้ แต่เก้บไว้แค่บางส่วนครับ Server ผมยังตั้ง reboot ทุกวันเลย กลัวอนาคตใช้งานมากๆเครื่องจะแฮ้ง

Intel? Xeon? E5620 4-Core,2.40GHz,12M-Cache,1066Mhz,80W,5.86GT/s
              4GB (1x4GB) PC3-10600R DDR3
              IBM ServeRAID M1015 Controller(RAID 0/1/10)
              3x IBM 300 GB 2.5in SFF Slim-HS 10K 6Gbps SAS HDD
              Broadcom 5709S NIC DualGigabit Ethernet ports with TOE
              IBM 920 Watt Power Supply
              IBM 3-Years Onsite-Service Next-Business-Day(24x7)(3-3-3)

65,xxx
              Last edited by soravit; 24 May 2012, 08:10:34.

Comment

• #!/bin/bash

#FOLDER LOG SQUID
                SQUID_LOG="/var/log/squid" #ตรงนี้ folder ไฟล์ log ครับ

#FOLDER RECIEVE LOG
                LOGFILE_FOLDER="/home/log" # folder เก็บ log จะเอาไว้ไหนแล้วแต่สะดวกครับ

NOWDATE=`date +%Y-%m-%d`
                echo $NOWDATE

#yesterday
                DAY=`date +%d -d yesterday`
                MONTH=`date +%m -d yesterday`
                YEAR=`date +%Y -d yesterday`

# DATE 4 month back
                DATE4=`date +%d -d -4month`
                YEAR4=`date +%Y -d -4month`
                MONTH4=`date +%m -d -4month`

#MAKELOG
                cp -Rf $SQUID_LOG/access.log $LOGFILE_FOLDER/$NOWDATE.log
                gzip $LOGFILE_FOLDER/$NOWDATE.log
                md5sum $LOGFILE_FOLDER/$NOWDATE.log.gz > $LOGFILE_FOLDER/$NOWDATE.log.gz.md5sum
                cp -Rf $SQUID_LOG/store.log $LOGFILE_FOLDER/$NOWDATE-store.log
                gzip $LOGFILE_FOLDER/$NOWDATE-store.log
                md5sum $LOGFILE_FOLDER/$NOWDATE-store.log.gz > $LOGFILE_FOLDER/$NOWDATE-store.log.gz.md5sum

# DELETE OLD LOGFILE
                rm -Rf $YEAR4-$MONTH4-$DATE4.log.gz
                rm -Rf $YEAR4-$MONTH4-$DATE4.log.gz.md5sum
                rm -Rf $YEAR4-$MONTH4-$DATE4-store.log.gz
                rm -Rf $YEAR4-$MONTH4-$DATE4-store.log.gz.md5sum

save เป็นชื่อ makelog.sh เอาไปใส่ไว้ในไฟล์ที่ท่านจะเก็บ log ไว้นะครับอย่างของผม /home/log
                เสร็จแล้วใน crontab สั่งให้มันรันทุกๆ 11.59 กะได้ครับ

ความหมายคือมันจะดึง access.log กับ store.log ของวันนั้นๆมานะครับ รวมถึงของเก่าของเมื่อวานด้วยครับถ้าต้องต้องการให้มันลบใน access.log ทั้งหมดไปโมต่อเองนะอิอิ

Comment

• ปัญหา limited access เกิดจากอะไรครับผม
                  ม.บู ครับ

rkm2 -- AP WDS

การ์ดแลน server เสียหรือเปล่า ไฟกระพริบตลอดเลย
                  ไฟตกบ่อยมา

Comment

• โรงแรม 50-60 ห้อง Server หรือ Microtik ดีครับ
                    Last edited by maxspeedcom; 24 May 2012, 14:02:10.

Comment

• Originally posted by maxspeedcom View Post
                      โรงแรม 50-60 ห้อง Server หรือ Microtik ดีครับ
                      น่าจะอยู่ที่ admin ที่คอยดูแลมากกว่าครับ ว่าถนัดแบบไหนมากกว่ากัน

Comment

• รบกวนถามหน่อยครับ

RV016 เนี่ย User และ Password มันอะไรเหรอครับ ผมรีเซ็ตแล้ว ใส่เป็น admin ทั้ง 2 ช่อง ก็ไม่หายครับ

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
                          รบกวนถามหน่อยครับ

RV016 เนี่ย User และ Password มันอะไรเหรอครับ ผมรีเซ็ตแล้ว ใส่เป็น admin ทั้ง 2 ช่อง ก็ไม่หายครับ
                          โอ รีเซ็ตนานๆกว่าเดิม มันได้แล้วครับ เหอเหอ

Comment

• สรุปว่า Bug เรื่องเวลาเพี้ยนขึ้นอยู่กับ Browser ของผู้ใช้

bug เรื่องย้ายกลุ่มยังแก้ไม่ได้ ความเร็วจะอ้างอิงกลุ่มเดิมที่ย้ายมา ต้องลบและ add ใหม่

Bug เรื่อง export ข้อมูลไม่ได้ อยู่ที่ชือกลุ่มห้ามต้องอัขระพิเศษและเครื่องหมาย /

การเก้บ LOG ผมเปลี่ยนเป้น 90 วัน และเมื่อวันที่ 91 มันจะลบเกลี้ยงเลยซึ่งผมไม่ได้ต้องการแบบนั้น ผมอยากได้แบบ Rotate พอวันที่ 91 ก็จะลบวันที่ 1 ออก แทนที่ไปเรื่อยๆ ผมไม่มีฝีมือพอที่จะเขียนสคริปแบบนี้

ยัง add user ไม่เสร็จเลย วันนี้วุ่นอยู่กับระบบเก็บ log ทั้งหมด

Comment

• ไม่ทราบว่าใครเคยใช้ EnGenius EOC-1650 บ้างครับ ใช้งานเป็นไงบ้าง สัญญาณดีหรือเปล่า ทนไหม
                              ถ้าเทียบกับ EnGenius EOC-165 VS Bullet M2 HP ทั้ง 2ตัวปรับที่ 23dbm และใช่เสา 15dbi เหมือนกัน ไม่ทราบว่าตัวไหนดีกว่าครับ

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                                สรุปว่า Bug เรื่องเวลาเพี้ยนขึ้นอยู่กับ Browser ของผู้ใช้

bug เรื่องย้ายกลุ่มยังแก้ไม่ได้ ความเร็วจะอ้างอิงกลุ่มเดิมที่ย้ายมา ต้องลบและ add ใหม่

Bug เรื่อง export ข้อมูลไม่ได้ อยู่ที่ชือกลุ่มห้ามต้องอัขระพิเศษและเครื่องหมาย /

การเก้บ LOG ผมเปลี่ยนเป้น 90 วัน และเมื่อวันที่ 91 มันจะลบเกลี้ยงเลยซึ่งผมไม่ได้ต้องการแบบนั้น ผมอยากได้แบบ Rotate พอวันที่ 91 ก็จะลบวันที่ 1 ออก แทนที่ไปเรื่อยๆ ผมไม่มีฝีมือพอที่จะเขียนสคริปแบบนี้

ยัง add user ไม่เสร็จเลย วันนี้วุ่นอยู่กับระบบเก็บ log ทั้งหมด
                                ปัญหาเรื่องย้ายกลุ่ม ได้ลงตัวfixหรือยังครับ

Comment

Working...
                                X