Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by soravit View Post
    สรุปว่า Bug เรื่องเวลาเพี้ยนขึ้นอยู่กับ Browser ของผู้ใช้

bug เรื่องย้ายกลุ่มยังแก้ไม่ได้ ความเร็วจะอ้างอิงกลุ่มเดิมที่ย้ายมา ต้องลบและ add ใหม่

Bug เรื่อง export ข้อมูลไม่ได้ อยู่ที่ชือกลุ่มห้ามต้องอัขระพิเศษและเครื่องหมาย /

การเก้บ LOG ผมเปลี่ยนเป้น 90 วัน และเมื่อวันที่ 91 มันจะลบเกลี้ยงเลยซึ่งผมไม่ได้ต้องการแบบนั้น ผมอยากได้แบบ Rotate พอวันที่ 91 ก็จะลบวันที่ 1 ออก แทนที่ไปเรื่อยๆ ผมไม่มีฝีมือพอที่จะเขียนสคริปแบบนี้

ยัง add user ไม่เสร็จเลย วันนี้วุ่นอยู่กับระบบเก็บ log ทั้งหมด
    script อันนี้คือมันจะลบ log วันที่ 91 นะครับแต่ใน access.log ไม่ได้ลบแค่นั้นเอง เอาง่ายๆให้ท่านลองสั่งรัน scriptนะครับ มันจะได้ไฟล์วันนี้มา แล้วเปลี่ยนวันที่กับเดือนของไฟล์ย้อนหลัง3เดือน เช่น วันนี้วันที่ 24-05-12
    ให้ลองเปลี่ยนไฟล์เป็นวันที่ 24-01-12 คือย้อนหลังไป 3 เดือน (ผมอาจจะเขียนผิดนะลองสั่งรันไฟล์แล้วแก้ประมาณที่ผมบอก) เสร็จแล้วลองสั่งรันไฟล์อีกทีครับมันก็จะลบวันนั้น

ปล. ลอง request ความต้องการมาครับ ช่วงนี้ผมว่างๆเดียวถ้าทำได้จะเขียนให้ครับ ^^

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
      script อันนี้คือมันจะลบ log วันที่ 91 นะครับแต่ใน access.log ไม่ได้ลบแค่นั้นเอง เอาง่ายๆให้ท่านลองสั่งรัน scriptนะครับ มันจะได้ไฟล์วันนี้มา แล้วเปลี่ยนวันที่กับเดือนของไฟล์ย้อนหลัง3เดือน เช่น วันนี้วันที่ 24-05-12
      ให้ลองเปลี่ยนไฟล์เป็นวันที่ 24-01-12 คือย้อนหลังไป 3 เดือน (ผมอาจจะเขียนผิดนะลองสั่งรันไฟล์แล้วแก้ประมาณที่ผมบอก) เสร็จแล้วลองสั่งรันไฟล์อีกทีครับมันก็จะลบวันนั้น

ปล. ลอง request ความต้องการมาครับ ช่วงนี้ผมว่างๆเดียวถ้าทำได้จะเขียนให้ครับ ^^
      ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมเขียน rotate 90 วัน ชั่วคราวไปก่อนอยู่ครับ 1,2,3..,90 สั่ง backup ทุกวัน พอไฟล์ .91 ก็จะลบ .1 แทนที่เรื่อยๆครับ แต่ทีนี้ผมมีปัญหาคือใน MySQL ครับ เพราะผมไปวางระบบให้เขาต้องการอย่างนี้ เครียดเลยครับ คือ

อยากให้ ลบข้อมูล 90 วันในฐานข้อมูลแต่ลบไม่หมดทั้งหมด ลบวันแรกสุดและแทนไปเรื่อยๆครับ เพราะของท่าน Guitar ตั้งไว้ให้ลบทุกวันทั้งหมด หรือถ้าตั้ง 90 วัน พอวันที่ 91 ฐานข้อมูลผมโล่งเลย ผมยังไม่เข้าใจ พรบ คอมเท่าไรว่า เก็บอย่างน้อย 90 วัน หรือเก็บอย่างน้อย 90 วันย้อนหลัง (rotate log)?

ลองทดสอบกับ 30 user เน็ต 6 Mbps รู้สึกถึงความอึดเลยครับ HDD เขียนตลอดเวลา ส่วนถ้าผม Genuser ครบทุกคนผมก็จะเอาไปแทนตัวเก่า และเอาเน็ต 76Mbps ต่อ จะดูว่ามันจะค้างหรือแฮ้งไหม
      Last edited by soravit; 24 May 2012, 20:03:10.

Comment

• Originally posted by cassanova007 View Post
        ปัญหาเรื่องย้ายกลุ่ม ได้ลงตัวfixหรือยังครับ
        ขอลิ้งไฟล์ fix ด้วยนะครับผมไม่มีเวลาหา ขอบคุณครับ

ผมลง minihotspot+ubuntu64bit ไม่ได้ลงตัว ubuntu desktop

Comment

• - แบบนี้ครับท่านใน crontab สั่งหยุดการ import ฐานข้อมูลของ mysar ครับ
          - เรื่อง log พรบ.นี่ต้องเก็บไว้ 90 วันครับ นับตั้งแต่วันแรกที่เซอร์เวอเปิดให้บริการนับไปเรื่อยๆครับ วันที่ 91 ก็ลบวันที่ 1 ทิ้งเลยครับ มันก็เหมือนเก็บย้อนหลัง 90 วันแหละครับ
          แต่ เอ... มันไม่น่าจะอืดถึงขนาดนั้นนะครับ user ผม +- 23 คน (หอเพื่อน ) เนต 12 mb cat onnet ก็ปรกติครับไม่เคยมีปัญหาเลยนอกจากเรื่อง dns พังบ่อย syslog-ng ก็อ่านเขียนตลอดเวลาเหมือนกันนิครับ
          ปล. เนต 6 mb 30 user อืดหรอครับ แล้ว authen ตัวอื่นอืดรึเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
            ไม่ทราบว่าใครเคยใช้ EnGenius EOC-1650 บ้างครับ ใช้งานเป็นไงบ้าง สัญญาณดีหรือเปล่า ทนไหม
            ถ้าเทียบกับ EnGenius EOC-165 VS Bullet M2 HP ทั้ง 2ตัวปรับที่ 23dbm และใช่เสา 15dbi เหมือนกัน ไม่ทราบว่าตัวไหนดีกว่าครับ
            รบกวนตอบผมด้วยครับ

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
              รบกวนตอบผมด้วยครับ
              ไม่เคยลอง 1650 นะ
              แต่ผมเชียร์ Ubi เพราะ 1650 อัด 23 Dbm คือเต็มที่ สุดขี้สุดเยี่ยวของมันละ
              ถ้าเป็น 2650 แล้วใส่ Omni ยังพอเทียบกันได้

Comment

• เทสสปิด เสา A ไป B ***งกับ 200 เมตร ค่านี้น้อยไปหรือปกติครับ

Test Results
                RX: 19.23 Mbps
                TX: 4.78 Mbps
                Total: 24.01 Mbps

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                  - แบบนี้ครับท่านใน crontab สั่งหยุดการ import ฐานข้อมูลของ mysar ครับ
                  - เรื่อง log พรบ.นี่ต้องเก็บไว้ 90 วันครับ นับตั้งแต่วันแรกที่เซอร์เวอเปิดให้บริการนับไปเรื่อยๆครับ วันที่ 91 ก็ลบวันที่ 1 ทิ้งเลยครับ มันก็เหมือนเก็บย้อนหลัง 90 วันแหละครับ
                  แต่ เอ... มันไม่น่าจะอืดถึงขนาดนั้นนะครับ user ผม +- 23 คน (หอเพื่อน ) เนต 12 mb cat onnet ก็ปรกติครับไม่เคยมีปัญหาเลยนอกจากเรื่อง dns พังบ่อย syslog-ng ก็อ่านเขียนตลอดเวลาเหมือนกันนิครับ
                  ปล. เนต 6 mb 30 user อืดหรอครับ แล้ว authen ตัวอื่นอืดรึเปล่าครับ
                  - แบบนี้ครับท่านใน crontab สั่งหยุดการ import ฐานข้อมูลของ mysar ครับ
                  น่าจะตั้งซัก ตอน ก่อนเลิกงานนะผมว่า ให้มันดึง หนหนึ่ง หรือตั้งไว้ซัก ทุก ๆ กี่ชั่วโมงก็ว่าไป แต่นี่เห็นเป็นทุก นาทีหล่ะก็แย่เลย

Comment

งั้นผ่าน เข้าใจละ แต่ผมจะลอง crontab เดิมๆก่อน

ผมจะรายงาน admin ว่าไฟล์ log ในเวบมันจะเคลียหมดทุกๆ 90 วัน แต่ไฟล์ log ดิบๆยังอยู่ และทำ rotate ไว้ตามพรบ

ขอบคุณมากครับ เข้าวันที่ 4 ระบบ Server ยังไม่มีปัญหา จะมีก็ตรงบั๊ค minihotspot ครับ

ส่วน DNS ผมไ้ดตั้ง Static IP , Static DNS ล๊อคค่าไว้เรียบร้อยแล้ว และติดตั้ง fail2ban ด้วย

server ผมทำ raid ไว้ครับไม่รู็มันจะเน่ารึเปล่า แต่ทดสอบ HDD เขียนตลอดเวลาตาม พรบคอม

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                      ขอลิ้งไฟล์ fix ด้วยนะครับผมไม่มีเวลาหา ขอบคุณครับ

ผมลง minihotspot+ubuntu64bit ไม่ได้ลงตัว ubuntu desktop
                      http://www.linuxthai.org/showthread....228#post185228

Comment

• ขอบคุณมากครับท่าน Bug ของผมแก้หมดเลยด้วยไฟล์เดียว

Comment

• TP-Link ADSL2+ Router 4 Port ถ้าจะเอามาทำเป็น Router เตรียมตัวตายสถานเดียว เพราะเล่นกัน 30 เครื่องพังทันที เข้า server แล้วก็ตาม

ต้องเอามาทำ ฺBridge Mode onlyครับ

Comment

เทสสปิด เสา A ไป B ***งกับ 200 เมตร ค่านี้น้อยไปหรือปกติครับ

Test Results
                            RX: 19.23 Mbps
                            TX: 4.78 Mbps
                            Total: 24.01 Mbps
                            ใช้ตัวไหนยิงหากันครับ ถ้าใช้แบบ ptp ก็ถือว่าน้อย

Comment

• ท่านใดลอง mac authen ใน firmware 5.5
                              แล้วบ้างครับ ผลเป็นยังไงบ้างครับ

Comment

• สอบถามหน่อยท่านใดใช้ mini อยู่ เราสามารถgen userเป็น ชื่อที่กำหนดได้ไหมครับ ตอนนี้มันเป็น random หน่ะครับ

แล้ว ท่านใดเคยใช้ rk m2 ใส่ omni 15 +grid 24dbiบ้างไหม ผมรู้สึกฝั่ง grid มันแกว่งเยอะจัง(power 25 dbi) หรือมีเราใส่คนเดียว 55

Comment

Working...
                                X