Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pondopc View Post
    ALFA 525 ก็น่าสนน๊า ผมว่าแรงใช้ได้

แต่เท่าที่ท่าน Art_A สอบถามมา น่าจะงาน Out Door
    พิโค/บูลเลต มันตัวเดียวกันครับ หุหุ
    ราคาก็เ่ท่ากันอีก แล้วแต่ชอบ

RK อยากจะแรง ต้องเสาของ Ubiquiti เท่านั้นครับ เค้าออกแบบมาสำหรับ Omni Sector ครับ

จะเล่น Panel ก็ Nano ไปเลยครับ จะ Nano /Nano Loco ก็แล้วแ่ต่งบเลยครับ
    แต่ตัวรับ ต่ำๆก็ ขอ Alfa มารับดีไหมครับ
    ถ้าแจ่มๆ ก็ Nano/Nano Loco รับไปเลย ยิ่งแจ่ม

ต้องแยกกันนะครับ
    Omni ก็อีกตัว/Panel ก็อีกตัวไปเลย

ผมคิดว่า นิ่งแน่นอนครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

คือ เน้นไปที่ Out Door เลยครับ

เลยกะว่าจะเอา Bullet M2+OMNI หรือ Rocket M2+OMNI มาใช้แทน asus rt n-12 ของเดิมครับ

ซึ่ง asus rt n-12 ของเดิมอยู่ In Door ครับ แต่จะเปลี่ยนมาเป็น ubi Out Door แทนครับ

โดยเปลี่ยนอุปกรณ์แค่ asus ไปเป็น ubi แค่นั้นครับ อย่างอื่นเหมือนเดิม

ส่วน asus อาจขาย หรือเอาไปใช้อีกบ้านครับ ซึ่งอยู่คนละที่เลย (ซึ่งกำลังดูว่า มันจะเอาไปทำ repeater กับ 3bb wifi hotspot ได้หรือไม่)

EDIT

ตอนนี้พออ่านไปเรื่อยๆ ชักจะเปลี่ยนใจ หันไปมองที่ rocket m2 กับ PicoStation M2HP ซะแล้วสิ แต่เห็นว่า pico มันร้อน อีกอย่าง ไม่รุมันจะ out door ด้วยได้มั้ยครับ
    Last edited by Art_A; 25 May 2012, 23:42:43.

Comment

• Originally posted by Art_A View Post
      สอบถามข้อมูลพร้อมขอคำแนะนำครับ

จุดประสงค์ : ต้องการ ubi เอามาทำเป็น AP เพื่อกระจายสัญญาณ wifi ให้มือถือ+notebook เล่นเน็ตครับ
      อุปกรณ์ที่มีแล้ว : เน็ต 3bb, โมเดมที่แถมมากับ 3bb(คาดเดาเอาว่า เป็น modem router)
      จุดที่ต้องการเล่น : บ้าน 2 หลังติดกัน ต้องการกระจาย wifi ให้ทั้ง 2 บ้านเล่น (2 หลัง ไกลกันประมาณ 30m ครับ มีกำแพงไม้ 1ชั้น กำแพงปูน 1ชั้น บางจุดมากกว่านั้น)

ตอนนี้เล็งอยู่ 3 ตัวครับ คือ
      Bullet M2 ว่าจะใส่เสา OMNI
      NANO STATION LOCO M2 ว่าจะใส่เสา OMNI
      และ Rocket M2 ว่าจะใส่เสา OMNI กับ panel ครับ
      แต่ใจเอนเอียงไปที่ Bullet M2 เพราะเท่าที่อ่านกระทู้มา เห็นบอกไว้ว่าเป็นแบบกระจายสัญญาณรอบตัว

ไม่ทราบว่า ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ เอาที่คุ้มๆ กับตรงกับจุดประสงค์ครับ (ไม่ได้เอามาทำแบบ PTP นะครับ งบไม่ถึงพอที่จะเอา 2 ชุดน่ะครับ) กะว่า จะเอา ubi ไปติดอยู่ตรงกลางระหว่างบ้าน 2 หลังน่ะครับ

อีกนิดครับ
      ลักษณะการต่อที่ผมเล็งไว้คือ
      จากโมเดม 3bb >> เสียบสายแลนเข้าไปที่ POE ข้างหนึ่ง อีกข้าง เสียบสายแลนไปที่ UBI ซึ่งตั้งค่าเป็น AP
      แบบนี้จะสามารถทำได้หรือไม่ครับ

ปัจจุบันใช้ asus rt n-12 อยู่ครับ แต่ว่าจะปล่อยไปแล้วเล่น ubi แทนน่ะครับ

รบกวนช่วยแนะนำผมทีนะครับ

ขอบคุณครับ

ป.ล.นั่งไล่อ่านมาตั้งแต่หน้าแรก เพิ่งจะถึงหน้า 40 เองน่ะครับ เลยขออนุญาตตั้งคำถามอีกเลยน่ะครับ ^^
      เล่นแค่ตัวเดียว อาจจะไม่ได้ผลตามที่ต้องการ
      ถ้าเลือก UBNT คือการเอาไปขึ้นเสา ติดนอกบ้าน
      ก็ต้องดูว่าบ้านหลังแรกจะใช้งานได้ดีไหม เพราะกลายเป็นว่าคอม/มือถือต้องไปจับสัญญาณจาก UBNT ที่อยู่นอกบ้านด้วย
      ถ้าเลือก RK หรือ BL ยิ่งต้องระวังเรื่องพื้นที่บอดใต้เสา เดี๋ยวกลายเป็นว่าหลังแรกใช้งานติดๆดับๆ หลังสองใช้งานดี
      เลือก UBNT แต่มาติดในบ้าน ขอบอกว่าไม่ได้ต่างจาก Alfa 525 เลย

ถ้าบ้านทั้งสองหลังมีมุมที่ยืนแล้วมองเห็นกันได้ เช่นจากหน้าต่างบ้านหลังแรกเห็นเข้าไปในหน้าต่างบ้านหลังสอง
      แบบนี้เล่น 525 วางในบ้านหลังแรกตรงหน้าต่าง ยิงไปดื้อๆ อาศัยแรงเข้าว่า
      แล้วเอา RT-N12 ไป repeat ที่หน้าต่างบ้านหลังสอง

แต่ถ้ามองไม่เห็นกันเลย เอา Loco หรือ Nano ขึ้นเสา เสาต้องสูงพ้นสิ่งกีดขวาง หันหน้าไปทางบ้านหลังสอง
      ส่วน RT-N12 ก็เอาไว้ใช้ที่เดิมนั่นแหละ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
        เล่นแค่ตัวเดียว อาจจะไม่ได้ผลตามที่ต้องการ
        ถ้าเลือก UBNT คือการเอาไปขึ้นเสา ติดนอกบ้าน
        ก็ต้องดูว่าบ้านหลังแรกจะใช้งานได้ดีไหม เพราะกลายเป็นว่าคอม/มือถือต้องไปจับสัญญาณจาก UBNT ที่อยู่นอกบ้านด้วย
        ถ้าเลือก RK หรือ BL ยิ่งต้องระวังเรื่องพื้นที่บอดใต้เสา เดี๋ยวกลายเป็นว่าหลังแรกใช้งานติดๆดับๆ หลังสองใช้งานดี
        เลือก UBNT แต่มาติดในบ้าน ขอบอกว่าไม่ได้ต่างจาก Alfa 525 เลย

ถ้าบ้านทั้งสองหลังมีมุมที่ยืนแล้วมองเห็นกันได้ เช่นจากหน้าต่างบ้านหลังแรกเห็นเข้าไปในหน้าต่างบ้านหลังสอง
        แบบนี้เล่น 525 วางในบ้านหลังแรกตรงหน้าต่าง ยิงไปดื้อๆ อาศัยแรงเข้าว่า
        แล้วเอา RT-N12 ไป repeat ที่หน้าต่างบ้านหลังสอง

แต่ถ้ามองไม่เห็นกันเลย เอา Loco หรือ Nano ขึ้นเสา เสาต้องสูงพ้นสิ่งกีดขวาง หันหน้าไปทางบ้านหลังสอง
        ส่วน RT-N12 ก็เอาไว้ใช้ที่เดิมนั่นแหละ
        ขอบคุณครับ
        แล้วถ้า เอา picoหรือ rocket ใส่เสา omni มาใช้แทน n-12 โดยไม่ต้องเอาขึ้นเสาสูง
        คือวางที่ระดับความสูง 2.5m เพื่อปล่อยสัญญาณ ให้กระจายรอบต้ว แบบนี้จะได้มั้ยครับ/รัสมีเท่าไหร่ครับ เผื่อมันจะครอบคุมบ้าน 3-4 หลังติดๆกัน บ้านชั้นเดียว(แต่คิดว่าขึ้นกับเสา omniด้วย)

ตอนแรกกะว่า จะเอา n-12 มายว้นอกบ้าน โดยใส่ไว้ในกล่องกันน้ำ
        แต่มาคิดดูอีกที ubi มันก็ out door อยู่แล้ว มันจะดีกว่ามั้ย แบบนี้น่ะครับ

Comment

• Originally posted by Art_A View Post
          ขอบคุณครับ
          แล้วถ้า เอา picoหรือ rocket ใส่เสา omni มาใช้แทน n-12 โดยไม่ต้องเอาขึ้นเสาสูง
          คือวางที่ระดับความสูง 2.5m เพื่อปล่อยสัญญาณ ให้กระจายรอบต้ว แบบนี้จะได้มั้ยครับ/รัสมีเท่าไหร่ครับ เผื่อมันจะครอบคุมบ้าน 3-4 หลังติดๆกัน บ้านชั้นเดียว(แต่คิดว่าขึ้นกับเสา omniด้วย)

ตอนแรกกะว่า จะเอา n-12 มายว้นอกบ้าน โดยใส่ไว้ในกล่องกันน้ำ
          แต่มาคิดดูอีกที ubi มันก็ out door อยู่แล้ว มันจะดีกว่ามั้ย แบบนี้น่ะครับ
          อยากประหยัด เพิ่ม linksys wrt54g ทำ repeter ที่ฝั่งรับ

เอาแรงๆเพิ่มตังอีกหน่อย pico เสาเดิมๆ ก็แรงดี

ถ้าจะเอา rocket งบเสาจะบาน ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับงบประมาณที่ท่านมี งบเยอะ จบแน่นอน

Comment

• ^
            ^
            ^
            ถั่วต้วมนะค๊าบ

Comment

• ขอบคุณครับ
              งั้นคงเลือกไปที่ pico แล้วล่ะครับ

แต่เท่าที่เช็คราคา จากโครงการที่ 22 ของคุณตี๋
              Rocket ฟรีเสา 2dBi 2 ต้น
              ถ้าเปลียนเป็น 6dBi ต้นละ 80 บาท
              ถ้าเปลี่ยนเป็น 13dBi ต้นละ 160 บาท. รวมๆแล้ว งบน่าจะ 3,260 ส่ง ems

กับ pico เสาเดิมๆ 6dbi งบ 2950 เนี่ย

พอจะคุ้มกับไปเล่นตัว rocket มั้ยครับ ถ้าคิดถึงอนาคต เผื่อแชร์เน็ตให้คนแถวบ้าน

เรื่องงบ ถ้าตอนนี้มีไม่พอ อีกเดี๋ยวคงพอ เก็บเงินได้ครับ ^.^

Comment

• rocket M2 มันเหมาะกับ ผู้ใช้กระจุกตัว เพราแรมมันเยอะกว่าชาวบ้าน ทำให้รองรับคนได้เต็มที่ที่ผมเคยวัด 35 คน ปล่อยเน็ท 2/256

แต่ถ้าปล่อยน้อย ๆ ก็จะรองรับคนได้เยอะ

ผมยังสงสัย UAP ไม่หาย รองรับคนได้เป็นร้อย = = ยังตะขิดตะขวงใจอยู่ หาทุนถอยไปปล่อย ฟรี ณ ห้องประชุม ดูประสิทธิภาพสิว่าได้จริงหรือเปล่า = =

เปรียบเทียบ

Airlive N.power ตัวนี้แรม 32 รอบรับคนพร้อมกันได้เต็มที่ 20 คน อันนี้น่าเป็นการต่อ โดยแค่เกาะและเข้าเน็ทเข้าเว็ปธรรมดา ไม่ได้มีการโหลด IDM หลาย ๆ session หรือ โหลด bit (ด้วยความสงสัยเลยไปถอยมาเล่นดู 30dbm Mode: B only)
                ___

Pico M2 ตอนแรก ๆ มา บอกว่า รองรับ airmax ที่เกาะได้ถึง 100 ตัว ไอยะ มันแน่มาก แต่เอาเข้าจริง ยังไม่มีคนเห็นว่าทำได้ หรือว่า ไม่มีคนลองก็ไม่รู้
                Rk M2 อันนี้ ข้อเสียคือ เสา ถ้าจะนิ่ง มาก ๆ เสาทั้งสองด้าน chain 0 chain 1 ต้องมีขนาดเท่า ๆ กัน หรือ เป็น dual omni , sector ของเ้ค้าพัฒนาเอง คิดว่าน่าจะนิ่งมาก แต่ ด้วย เสามันแพงเหลือเกิน ไม่มีปัญญา(เสา 1ต้น ซื้อ Rk ได้ 2 ตัว)
                Blulet M2 ก็เหมือนกันกับ Pico ต่างกันแค่เสา แต่การะระบายความร้อนน่าจะดีกว่าเพราะเป็นทรงกระบอก แต่ pico แบน ๆ ทำให้อากาศไหล่เวียนไม่ดี แต่ก็ต่างกันไม่มาก
                nano st m2 ตัวนี้ ผมชื่นชอบส่วนตัวเพราะแรงมาก หันไปด้านไหน มะเร็งไปด้านนั้น สัญญาณค่อนไปทางนิ่ง(ปรับไปที่ 26-27dbm) เพราะ ได้ เสาพาเนล ติดมาจากโรงงาน เสาเลยมีมาตรฐานน่าเชื่อถือ
                ืnano loco m2 ตัวนี้ ก็เหมือน nano st m2 แต่ต่างกันตรงแรงส่ง ตัวนี้ 200mW กับเสา panel ที่ติดมา จำไม่ได้ว่า กี่ db
                ที่เหลือก็เป็นพวก จุดต่อจุดที่ยังไม่เคยลองใช้ nano bridge , rocket disk ไรพวกนี้ ไม่เคยลอง แต่เห็นว่าแรง

Ubi ทุกตัว ยิ่งปรับแรงส่งมาก ยิ่งแกว่งมาก +-2dbm ไม่ใช่น้อย ๆ เลยนะ

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
                  เทสสปิด เสา A ไป B ***งกับ 200 เมตร ค่านี้น้อยไปหรือปกติครับ

Test Results
                  RX: 19.23 Mbps
                  TX: 4.78 Mbps
                  Total: 24.01 Mbps
                  ใช้ Bullet M2 HP omni 15dbi ปรับกำลังส่ง 25dbm

ปกติหรือเปล่าครับ

Comment

ขอบคุณครับ

ถ้ามีสิ่งกีดขวาง เราเตอร์ตัวไหนก็พอๆกัน
                    วัด dB อาจจะได้เยอะกว่า แต่ใช้งานแทบไม่ต่างกันเลย มันจะหน่วงๆ

ถ้าจะวางในบ้าน ก็ต้องดูว่าบ้านเราเองสูงกว่าคนอื่นรึเปล่า
                    ถ้าบ้านเรา 2 ชั้น บ้านคนอื่นก็ 2 ชั้น แบบนี้เปลี่ยนแล้วไม่คุ้มอย่างยิ่ง
                    ถ้าบ้านเรา 3 ชั้น บ้านคนอื่น 2 ชั้น ค่อยน่าเปลี่ยนหน่อย

พวกกำลังส่งสูงๆ เสา Gain สูงๆ สัญญาณจะไปไกลต่างกันมากในที่โล่ง
                    ระยะทางจะแตกต่างกันน้อยลง ถ้ามีสิ่งกีดขวาง
                    ยิ่งถ้าสิ่งกีดขวางเยอะ ระยะทางจะแตกต่างกันน้อยลงเรื่อยๆ จนแทบไม่ต่างกันเลย (ลองเองเดี๋ยวก็รู้)

ถ้ายังยืนยันว่าวางที่เดิม ไม่ขึ้นเสาสูง
                    แนะนำ Airgrid M2 ดีกว่า
                    ยิงไปดื้อๆ ยังไงก็แรงกว่าเสา Omni เยอะ

Comment

• ขอบคุณครับ

Comment

• คุยเรื่องอะไรกัน อิอิ

Comment

• มาระบายๆๆ เช็งๆๆวันนี้จะต่อเสา อีก 9 เมตร + ล่อฟ้า แต่ดัน ต่อไม่ได้เดี๋ยวลอง พรุ่งนี้ต่อ เดี๋ยวเอารูปมาลงพรุ่งนี้นะครับ ว่าจะ ลง ตอนนี้แต่อาย คนนะครับ
                          ยังขึ้นไม่เรียบร้อยนะครับ อิอิ

Comment

• สอบถามท่าน -:R:- หรือท่านที่มีความรู้หน่อยครับ ตอนนี้ผมลงตัวmini hotspotไว้อยู่ ทีนี้ผมอยาก forward port ไปหา น้องๆยูบิ หลายๆชีวิตที่อยู่หลัง server ผมต้องทำอย่างไรดีครับ กะจะเอามาไว้หน้าport ก็คิดว่าอันตรายไป

Comment

• iptables -t nat -I PREROUTING -d ipeth0 -p tcp --dport 81 -j DNAT --to ipubi:80
                              iptables -t nat -I PREROUTING -d ipeth0 -p tcp --dport 82 -j DNAT --to ipubi2:80

ipeth0 = 192.168.1.2 มั้ง ส่วนใหญ่ เพราะรับจากเร้าเตอรื 192.168.1.1 อีกที

ipubi , port เปลี่ยนตามใจชอบห้ามซ้ำ แต่เลขท้ายสุดห้ามเปลี่ยน

ในเร้าเตอร์ให้ทำ DMZ IP : 192.168.1.2 ก็เสร็จแล้ว ห้ามทำไม่ได้

ถ้าเป้น pppoe ก็แก้เป็น ppp0

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                                iptables -t nat -I PREROUTING -d ipeth0 -p tcp --dport 81 -j DNAT --to ipubi:80
                                iptables -t nat -I PREROUTING -d ipeth0 -p tcp --dport 82 -j DNAT --to ipubi2:80

ipeth0 = 192.168.1.2 มั้ง ส่วนใหญ่ เพราะรับจากเร้าเตอรื 192.168.1.1 อีกที

ipubi , port เปลี่ยนตามใจชอบห้ามซ้ำ แต่เลขท้ายสุดห้ามเปลี่ยน

ในเร้าเตอร์ให้ทำ DMZ IP : 192.168.1.2 ก็เสร็จแล้ว ห้ามทำไม่ได้

ถ้าเป้น pppoe ก็แก้เป็น ppp0

iptables -t nat -I PREROUTING -d 192.168.10.99 -p tcp --dport 81 -j DNAT --to 192.168.10.200:8082

ประมาณนี้หรือเปล่า แล้ว dport 81 คือ ? พอดี port เรียง ตั้งแต่ 8080-8099 เลยหน่ะครับ

Comment

Working...
                                X