Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by prachya111 View Post
    ใช้เป็นตัวรับสัญญานเหรอครับ ใช้ยังไง

น่าจะทวนสัญญาณ นะครับ ^^

toshino ไม่มีขายอ่ะครับคุณบอล เศร้ามากมาย TT___TT"

Comment

• ยี่ห้ออะไรก็ได้ หน้าตาแบบนี้ โรงงานเดียวกัน ในโลตัสก็มี แต่ 250.- ตามร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าใหญ่ๆน่าจะมี ตอนนี้ทำแบบปลั๊กยูเอส 3 ขาแล้วด้วย
      ของผมไม่มียี่ห้อ ก็ใช้งานนาน 5 ปีไม่มีห่วง

Comment

• ตัวตั้ง เปิดปิดไฟ สมัยก่อน เคยอยู่โรงเลี้ยง ไก่ไข่ เอิ๊ก เคยใช้ เปิดปิดไฟเอง

ตัว ARGtech เป็นของประเทศไหนอ่ะครับ ดูแล้ว น่านำมาติดให้กับ RK ตัวที่ต่อกับเสา Omni indoor 9db เอาให้เป็นมะเร็งต่อมลูกหมาก กันไปเลย กำแพงอิฐหนา ๆ กระจก ที่ต้านทานสูง ๆ เอาให้ ทะลุ ลงไปถึง ใส้เดือน พก Ipad II กันไปเลย พันกลาง......น่าเล่น แต่ต้องดูก่อนว่า เป็นของประเทศไหน

Comment

• เย้ พรุ่งนี้เช้าออกไปซื้ออีกดีกว่า รีระบบ ซะมั่งเน๊อะ ให้๊UBI พักๆ ซะมั่ง หุหุ

Comment

• 1 สอบถามหน่อยคับ ตึกแถว 2 คูหา 5ชั้น ชั้นละ 6 ห้อง 32ห้อง ไม่ทราบควรเล่นตัวไหนดีคับ แล้วควรใช้กี่ตัวถึงจะครอบคลุม 5 ชั้น มันจะทะลุกำแพงไหมคับ เล่นเกม มันจะแลคๆหลุดๆไหมคับ
            UBiQUiTi PICOSTATION M2HP ถ้าตึกแรกใช้ตัวนี้ สัญญาณ มันจะได้ กี่ชั้นคับ

2 แล้ว อีกตึกถัดไป ***งกัน25 เมตร มี10 ห้อง ตึก2ตึกมองเห็นกัน แต่เดินสายข้ามถนน ลำบาก จะเชื่อต่อส่งให้เล่นเน็ตได้ด้วย ใช้ตัวไหนดี คับ แนะนำรุ่นทีคับ
            จากตึก1เชื่อมไปตึก2 รุ่นไหนแล้วใช้โหมดการทำงานไหนดีคับ

คือ มีคอม เป็น server ทำ hotspot อยู่ตึกแรก

ขอบคุณ ล่วงหน้าคับ

Comment

• ต้นเปิดระบบ ทิ้งไว้หลายวัน วันนี้นึกบ้า มา ลองเทส Speed ก่อนและหลัง

ระบบ ของต้นทั้งหมด เปิดทิ้งไว้ ไม่พักเครื่อง 7 วัน

เทส Speed ได้ อย่างเก่ง 3.5M / 480

--------------------------------------------------------------------------

หลัง รีสตาร์ ทั้งหมด ทั้งเร้าเตอร์ ทั้ง AP

เทส Speed ได้ เฉลีย ประมาณ 5.85 M/ 490

เห็นความสำคัญของ Timmer ขึ้นมาทันใดเลย อิอิ

Comment

• Originally posted by aun20000 View Post
                1 สอบถามหน่อยคับ ตึกแถว 2 คูหา 5ชั้น ชั้นละ 6 ห้อง 32ห้อง ไม่ทราบควรเล่นตัวไหนดีคับ แล้วควรใช้กี่ตัวถึงจะครอบคลุม 5 ชั้น มันจะทะลุกำแพงไหมคับ เล่นเกม มันจะแลคๆหลุดๆไหมคับ
                UBiQUiTi PICOSTATION M2HP ถ้าตึกแรกใช้ตัวนี้ สัญญาณ มันจะได้ กี่ชั้นคับ

2 แล้ว อีกตึกถัดไป ***งกัน25 เมตร มี10 ห้อง ตึก2ตึกมองเห็นกัน แต่เดินสายข้ามถนน ลำบาก จะเชื่อต่อส่งให้เล่นเน็ตได้ด้วย ใช้ตัวไหนดี คับ แนะนำรุ่นทีคับ
                จากตึก1เชื่อมไปตึก2 รุ่นไหนแล้วใช้โหมดการทำงานไหนดีคับ

คือ มีคอม เป็น server ทำ hotspot อยู่ตึกแรก

ขอบคุณ ล่วงหน้าคับ

1. User มากมาย ผมว่า Rocket ดีกว่านะ ต่อ ออมนี่ แต่มันจะแพงเท่านั้นแหละ

2. 25 เมตร WDS กับ UBI ตัวไหนก็ได้ จากตึก แรกได้เลยครับผม

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                  ตัว ARGtech เป็นของประเทศไหนอ่ะครับ ดูแล้ว น่านำมาติดให้กับ RK ตัวที่ต่อกับเสา Omni indoor 9db เอาให้เป็นมะเร็งต่อมลูกหมาก กันไปเลย กำแพงอิฐหนา ๆ กระจก ที่ต้านทานสูง ๆ เอาให้ ทะลุ ลงไปถึง ใส้เดือน พก Ipad II กันไปเลย พันกลาง......น่าเล่น แต่ต้องดูก่อนว่า เป็นของประเทศไหน
                  ของไต้หวัน งานดีครับ แต่มันใช้ได้เฉพาะ B/G ถ้าจะเอา N ด้วย ค่าตัวมันเกิน 3พัน แพงเกินเหตุ

Comment

• แต่ตรงกล่องมันเขียนไว้ว่า 802.11g/b/n นิครับ ถ้าราคา 3พัน ก็คงพับเอาไว้ก่อน

Comment

• กล่องทำเผื่อ ที่ตัวด้านหลังเขียน b/g

Comment

• สงสัยอ่ะครับ ก๊วนเรา ไปไหนกันหมดน้อ ที่ๆคุยกัน มีแต่ต้น คุณบอล คุณ R ท่าน หัวหน้า และผู้สนใจขาจร ทั่วไป เหอๆ คิดถึง ท่านอุบลบอยอ่ะครับ ยิงข้ามประเทศเป็นไงมั่งน้อ เหอๆ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                          ก็น่าจะร้อนแหล่ะครับ เมื่อลองเทียบกับ wrt54gl จากที่ส่งแค่ 72mW ก็ร้อน แต่ไม่ร้อนมาก เมื่อปรับไปที่ 251mW อุณหภูมิขึ้นมาอีก เกือบ 10 องศา ก็น่าจะเป็นหลักการเดียวกันของเครื่องส่งหมด หรือเปล่าไม่รู้ แต่ ขนาดเอา RK ไปทดสอบในห้องแอร์ จับดูยังร้อนเลย .... ต้องยัดกล่อง กันน้ำ กันแดด แล้วเจาะกล่องให้โปร่ง ให้ลมเข้าไปได้ น่าจะช่วยยืดอายุการใช้งานไปได้อีกมาก

ใน data sheet ปรับไปที่ 28 ความเร็วแกว่ง 1-24mb ถ้าเน็ทเราไม่ถึง 30 mb ผมว่า ก็ไม่เป็นไรนะครับ แต่แกว่งขนาดนั้น แต่พอปรับไปที่ 27(500mW) ความเร็วจะอยู่ที่ 1-36 mb แต่ในโหมด 20Hz ลองใช้ N รับ(Notebook รุ่นใหม่ๆ) ได้ที่ 130/130 และเครื่องเก่า Draf N ผม 130/65 (ปรับ MCS ไปที่ 15) ผมหล่ะแปลกใจมากเรื่องของ MCS เราต้องปรับให้สมดุล กับ dBm หรือว่าไงครับ

จากรูป ถ้าเราปรับแรงส่ง ไปที่ 27 dBm (500mW) ตัว b/g จะแกว่งที่ 1-36mb และ N เราจะต้องปรับ MCS ไปที่ MCS12 หรือเปล่าครับสำหรับ 2x2 ... - -" หรือว่าไม่ต้องสนใจ

ผมหาข้อมูล มาตรฐาน 802.11n มา ได้ความว่า

มาตรฐาน Wireless-N มีการกำหนดรูปแบบการมอดูเลตและเข้ารหัสข้อมูลไว้เป็นค่าตายตัว โดยมีให้เลือกทั้งหมด 32 ค่า เรียงค่าด้วยตัวเลขตั้งแต่ 0 ถึง 31 เรียกว่าค่า MCS (Modulation and Coding Scheme) โดยการเลือกค่า MCS เป็นค่าใดก็จะถือเป็นการกำหนดรูปแบบการมอดูเลตและการเข้ารหัสเป็นแบบใดแบบหนึ่งทันที ตามรายละเอียดที่แสดงในตารางที่ 2 นอกจากนั้นค่า MCS ยังแทนถึงการเลือกใช้จำนวนสายอากาศแบบ MIMO ด้วย ตัวอย่างเช่น MCS=5 จะหมายถึงเลือกใช้การสื่อสารผ่านสายอากาศเพียง 1 ชุด มีการมอดูเลตแบบ 64-QAM ชนิดที่กำหนดค่าสัดส่วนการเข้ารหัสเป็น 2/3 ในขณะที่ค่า MCS=23 จะหมายถึงการใช้สายอากาศรับส่งพร้อมกัน 3 ชุด มีการมอดูเลตแบบ 64-QAM ที่เข้ารหัสแบบ 5/6 จากตารางจะเห็นว่าอัตราเร็วในการสื่อสารสำหรับ MCS ประเภทต่าง ๆ ยังขึ้นอยู่กับการเลือกกำหนดว่าจะให้แบนด์วิดธ์ของช่องความถี่แต่ละช่องมีค่าเท่าไรระหว่าง 20 เมกะเฮิรตซ์ และ 40 เมกะเฮิรตซ์ ซึ่งผู้ใช้งานจะต้องเป็นผู้กำหนดค่าให้กับอุปกรณ์ Access Point เอง เมื่อกำหนดค่าแบนด์วิดธ์แล้ว ก็ยังจะต้องกำหนดค่า Guard Interval ด้วย จึงจะสามารถบอกได้ว่าอัตราเร็วในการสื่อสารสำหรับ MCS ประเภทนั้น ๆ มีค่าเท่าไร

สมมติว่าในการสื่อสารผ่านเครือข่าย Wireless-N ในช่วงขณะหนึ่ง ๆ มีการกำหนดค่า MCS=11 ซึ่งหมายถึงการใช้สายอากาศสื่อสาร 2 ชุด มีการมอดูเลตสัญญาณข้อมูลเป็นแบบ 16-QAM ชนิดที่ใช้สัดส่วนการเข้ารหัสเท่ากับ 1/2 หากกำหนดใช้ช่องความถี่วิทยุที่ใช้ในการสื่อสารมีแบนด์วิดธ์กว้าง 40 เมกะเฮิรตซ์ต่อช่อง พร้อมกำหนดค่า GI = 400 นาโนวินาที (ns) ก็สามารถกล่าวได้ว่า การสื่อสารผ่านคลื่นวิทยุในขณะนั้นเป็นไปด้วยอัตราเร็ว 120 เมกะบิตต่อวินาที

รูปอธิบายความหมายของสัดส่วนการเข้ารหัสและค่า GI โดยสัดส่วนการเข้ารหัสจะหมายถึงสัดส่วนภายในก้อนข้อมูลแต่ละก้อนที่มีการส่งผ่านคลื่นวิทยุระหว่างอุปกรณ์ Access Point กับเครื่องคอมพิวเตอร์ (ไม่ว่าจะเป็นในทิศทางใดก็ตาม) ว่าภายในก้อนข้อมูลนั้น ๆ มีเนื้อหาสาระที่แท้จริง (Content) อยู่เป็นกี่ส่วนเมื่อเทียบกับเนื้อที่จำนวนบิตทั้งหมด ข้อมูลส่วนที่เหลือก็จะนับว่าเป็นข้อมูลเพิ่มเติมที่ถูกอุปกรณ์สื่อสารใส่เพิ่ม เพื่อประโยชน์ในการตรวจสอบและแก้ไขความผิดพลาดกับข้อมูลที่อาจเกิดขึ้นได้ระหว่างการส่งผ่านคลื่นความถี่วิทยุ ดังนั้นสัดส่วนการเข้ารหัส 1 /2 จึงหมายถึงการกำหนดให้ก้อนข้อมูลที่ถูกส่งผ่านคลื่นวิทยุมีเนื้อที่สำหรับบรรจุเนื้อหาที่แท้จริงเพียงครึ่งหนึ่ง อีกครึ่งหนึ่งไว้ใช้บรรจุข้อมูลส่วนที่ใช้ควบคุมและแก้ไขความผิดพลาด และสัดส่วนการเข้ารหัส 5/6 จะหมายถึง การกำหนดเนื้อที่สำหรับบรรจุเนื้อหาที่แท้จริงไว้ถึง 5 ส่วน และอีก 1 ส่วนที่เหลือไว้ใช้บรรจุข้อมูลที่ใช้แก้ไขข้อผิดพลาด หากมั่นใจว่าพื้นที่ที่ติดตั้งอุปกรณ์ Access Point ปลอดจากสัญญาณรบกวน ผู้ใช้งานก็สามารถเลือกกำหนด MCS ที่ใช้สัดส่วนการเข้ารัหสสูง ๆ ได้ เพราะโอกาสที่จะใช้ประโยชน์จากข้อมูลในส่วนที่ใช้แก้ไขข้อผิดพลาดจะมีน้อย

สำหรับค่า Guard Internal หรือ GI จะหมายถึงช่วงเวลาที่ทั้งอุปกรณ์ Access Point และเครื่องคอมพิวเตอร์จะเว้นระยะก่อนที่จะส่งก้อนข้อมูลถัดไปติดตามก้อนข้อมูลก่อนหน้า ทั้งนี้ผู้ใช้งานมีตัวเลือกสำหรับกำหนดค่า GI ไว้สองค่าคือ 400 นาโนวินาที และ 800 นาโนวินาที หากเลือกค่า GI=400ns ก็ย่อมจะมีผลทำให้ก้อนข้อมูลถูกส่งถี่ขึ้น แต่ก็จะมีผลทำให้เกิดการสร้างภาระการทำงานให้ทั้งกับอุปกรณ์ Access Point และเครื่องคอมพิวเตอร์ ซึ่งผู้ใช้งานจำเป็นจะต้องแน่ใจว่าระบบการสื่อสารทั้งหมดจะไม่เกิดปัญหาเนื่องจากภาวะ overload ได้

อ่านก้นเต็ม ๆ ได้ที่ >>Click

จากที่ได้อ่านแล้ว ผม ปรับ 27 dBm (500mW) ตัว b/g จะแกว่งที่ 1-36mb และ N เราจะต้องปรับ MCS ไปที่ MCS12 น่าจะเป็นแบบนี้หล่ะมั้ง ถึงจะลงตัว
                          จริงๆ ด้วย มีน่าสัญญาณ Transmittion CCQ มันขึ้นๆลง ไม่นิ่งเอาซ่ะเลย ลองปรับดูแล้ว เป็นจริงอย่าง ทฤษฎีเลย ครับ สำหรับผม ลองกับ Rocket M5 + MIMO Grid ถ้าจะให้ Transmittion CCQ นิ่งเลย ต้อง MCS11 ครับ ถ้า MCS12 Transmittion CCQ จะอยู่ที่ 97-100% แต่ก็ต้องแลกกลับ Bandwidth ที่ Drop ไปด้วยเกือบครึ่งเลย

Comment

• กำลังสนใจเจ้า UniFI อยู่ครับ เพราะเห็นว่าเหมาะสำหรับการวางระบบแบบค่อยๆขยายได้เลยมีข้อสงสัยว่า
                            1. รองรับการทำ WDS หรือเปล่าครับ
                            2. ถ้าตัว Unifi กับ UniFi server อยู่คนละ subnet มันจะหากันเจอไหมครับ

Comment

• Originally posted by pheonix13 View Post
                              กำลังสนใจเจ้า UniFI อยู่ครับ เพราะเห็นว่าเหมาะสำหรับการวางระบบแบบค่อยๆขยายได้เลยมีข้อสงสัยว่า
                              1. รองรับการทำ WDS หรือเปล่าครับ
                              2. ถ้าตัว Unifi กับ UniFi server อยู่คนละ subnet มันจะหากันเจอไหมครับ
                              หน้าแรกเลยครับ
                              รวมลิงค์วิธีการตั้งค่าอุปกรณ์ UBIQUITI

การติดตั้งอุปกรณ์ Ubiquiti โหมด AP เป็น Router + ADSL แบบ Bridge
                              การตั้งโหมดของ Ubiquiti เป็นโหมด AP เป็น Router
                              วิธีการตั้งค่า Ubiquiti โหมด STATION เพื่อเอาไปเกาะกับ @TRUEWIFI
                              วิธีการตั้งค่าอุปกรณ์ Ubiquiti โหมด AP 1 ตัวหลัก และ WDS ตัวที่ 2
                              แต่ขยันหน่อย ในบอร์ดนี้ลองผิดลองถูกกันตรึมครับ มีความรู้ทุกหน้าเลย

Comment

• สวัสดีทุกท่านครับ....วันนี้ขออัพเดทตอนนี้ทาง Broad ของผมมีทั้งของใหม่และของเก่าให้จับจองเป็นเจ้าของกันอีกแล้ว...RB-750 , 750G ,450G,RB1100 เพิ่งมาหมาด. ลองดูกันที่หน้า 1 และหน้า 8 Go

Comment

Working...
                                X