Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนท่าน Jaion และท่าน off5101 ติดตั้งเสา omni แบบนี้แล้ว ช่วยดู ค่าที่ตรง align antenna
    ให้หน่อยครับว่าของท่านได้ค่า chain0/chain1 ใกล้เคียงกัน +- ประมาณ 1-2 รึเปล่าครับ

ของผมลองเทส rk2 ใส่เสา indoor omni 9dbi สองเสาของจีน ค่า chain0/chain1 ไม่นิ่งเลย +- กัน 5-7dbi ตลอด ccq ก็ขึ้นๆลงๆ

ตัว nano loco m2 นิ่งเลยครับ แทบจะเท่ากันตลอดเวลา ยอมรับเลยว่าเสาของเค้าเอง ดีจริงๆ

รบกวนท่านหัวหน้าคลับด้วยครับ ผมขอเข้าคลับด้วยคนครับ
    พึ่งลองเล่น ubi ได้ครึ่งเดือน ตอนนี้กำลังจะประกาศขายยี่ห้ออื่นที่ใช้อยู่ทิ้งให้หมดละครับ เปลี่ยนเป็น ubi หมดละ

Comment

• wrt54gl firmware อะไรครับ ผมใช้ dd-wrt เราตั้ง forward dhcp และใส่ไอพีของตัวที่จ่าย

Originally posted by skylockerz View Post
      อันนี้ของผมก็เป็นเหมือนกัน เอามา repeater ไม่ได้ แต่ตั้งเป็น client เล่นได้ปกติ
      ท่านไหนเคยทำแล้วใช้ได้ช่วยหน่อยเน้อ

Comment

• Originally posted by pongmet View Post
        รบกวนท่าน Jaion และท่าน off5101 ติดตั้งเสา omni แบบนี้แล้ว ช่วยดู ค่าที่ตรง align antenna
        ให้หน่อยครับว่าของท่านได้ค่า chain0/chain1 ใกล้เคียงกัน +- ประมาณ 1-2 รึเปล่าครับ

ของผมลองเทส rk2 ใส่เสา indoor omni 9dbi สองเสาของจีน ค่า chain0/chain1 ไม่นิ่งเลย +- กัน 5-7dbi ตลอด ccq ก็ขึ้นๆลงๆ

ตัว nano loco m2 นิ่งเลยครับ แทบจะเท่ากันตลอดเวลา ยอมรับเลยว่าเสาของเค้าเอง ดีจริงๆ

รบกวนท่านหัวหน้าคลับด้วยครับ ผมขอเข้าคลับด้วยคนครับ
        พึ่งลองเล่น ubi ได้ครึ่งเดือน ตอนนี้กำลังจะประกาศขายยี่ห้ออื่นที่ใช้อยู่ทิ้งให้หมดละครับ เปลี่ยนเป็น ubi หมดละ
        เสา 15+9

ถ้าได้ลอง alfa ทั้งคู่ นิ่งมากนะครับ เพราะ ทำมาแล้ว ถ้าเสามันได้มาตรฐานและสาย low lose มีคุณภาพ อัตราการแกว่ง จะมีน้อยมาก ปรับแรงส่งให้เหมาะสม 26dbm ปรับ auto ออก ค่า distance เอาแค่ระยะจริงที่มีคนเกาะถึงในโหมด ap ธรรมดา นิ่งมาก

ถ้าเราเปรียบกับ wrt54gl ค่าดั้งเดิม 72mW มันนิ่งสุด ๆ 54Mbps มันไม่เห็นจะแกว่ง ถ้าเราปรับแรงส่งเยอะ ๆ แกว่งเจ้าเข้า แถมเครื่องร้อนอีกตะหาก

แต่ถ้าให้ดี เสา เท่ากัน จะดีที่สุด กราฟแทบเป็นเส้นตรง แรงส่ง 26dbm

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
          ใครประสบปัญหา ping เยอะบ้างครับ
          ของผมไม่รู้จะแก้ที่ใหน ช่างเช้า ping ไป Gateway 1-20 พอมาช่วง 2ทุ่ม จนถึง 4ทุ่ม ping 200 - 2000 หลัง 4ทุ่มก็กลับมาปกติ
          ในช่วงที่มีปัญหา แบนวิธก็ไม่ได้ใช้มากไม่ถึง 3M ด้วยช้ำ ไม่ทราบใครเป็นแบบผมบ้างครับ แล้วแก้ใขยังไง

ขอบคุณครับ
          ท่านแก้ปัญหาได้หรือยัง

Comment

ไม่ได้ปิดมา 5 เดือนแล้วครับ

Comment

• ครับ เดี๋ยว พรุ่งนี้จะไปแก้ไข เดี๋ยว เอารูปมาโชว์บ้างครับ อิอิ

Comment

• Originally posted by pongmet View Post
                รบกวนท่าน Jaion และท่าน off5101 ติดตั้งเสา omni แบบนี้แล้ว ช่วยดู ค่าที่ตรง align antenna

ตัวที่ 1 ไม่รู้ว่าใช่ตรงนี้หรือเปล่าครับ

ตัวที่ 2 อยู่ใกล้เสา true 50 เมตร
                Last edited by jaion; 31 May 2012, 20:25:32.

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                  ขอโชว์ด้วยคน....นิ่ง ๆ

[ATTACH=CONFIG]1762597[/ATTACH]
                  ข้าง RK คืออะไรอ่ะครับ นาโน่ป่าวนี่ ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                    ข้าง RK คืออะไรอ่ะครับ นาโน่ป่าวนี่ ^^
                    Nano loco M2 ครับ มีปัญหาเรื่องสัญญานไม่นิ่งเลย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอันนี้หรือเปล่า***งกัน 60 เมตร

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                      Nano loco M2 ครับ มีปัญหาเรื่องสัญญานไม่นิ่งเลย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอันนี้หรือเปล่า***งกัน 60 เมตร

[ATTACH=CONFIG]1764016[/ATTACH]
                      อลังค์ การมากมายอ่ะครับ เหอๆ เห็นแล้วน่ากลัวดีแฮะ

Comment

• สะ สะ สะ สะ เซคเตอร์ 360 องศา
                        ไม่รู้ว่าเป็นของค่ายมือถือหรือเปล่า
                        หรือของผู้ให้บริการอินเตอร์เนตครับนั่น

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                          สะ สะ สะ สะ เซคเตอร์ 360 องศา
                          ไม่รู้ว่าเป็นของค่ายมือถือหรือเปล่า
                          หรือของผู้ให้บริการอินเตอร์เนตครับนั่น
                          นั่นแหละครับ ต้นอยากรู้ ด้วยคน เหอๆ

พี่ๆ แถวนี้มีใครเอา ยูบิจีนมาเล่นมั่ง ได้ข่าวว่าประกัน 1 ขวบ น่าสนดีแฮะ ราคาช่างยั่วยวนมากมาย

Comment

• หน้านี้อะครับ ไปที่ tools -> align antenna

อันนี้ทดสอบใส่กับเสาของ 8dbi สองต้นของ level one ซื้อไว้นานแล้วเสาละ 2,500 บ ซื้อเมื่อ 5 ปีที่แล้ว

อันนี้เสา indoor 9dbi จีนต่อตรงๆ กับ rk เลย จะเห็นว่าค่าต่างกัน เกือบ 9dbm

ผมเลยอยากทราบว่าเสาแบบท่าน ถ้ามันต่าง กัน 2-3 เผื่อผมจะลองซื้อมาใช้บ้างครับ

Comment

• เห็นว่ามี UBNT งานจีน มาจำหน่ายแล้ว
                              ท่านใดลองแล้วบ้างครับ

ราคาถูกใช้ได้เลยทีเดียวครับ
                              http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B5%E0%B8%99

Comment

• อย่างว่าละครับ ให้จีนผลิต มันต้องมีอยู่แร้ว ทุกอย่าง เหอเหอ

Comment

Working...
                                X