Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านใดเจอเคสเหมือนผมบ้างครับ
    ผมใช้ coova chilli ของท่าน rewjung
    ตอนแรกปกติดี พอใช้ไปซักพัก 4-5 วัน
    จะเกิดอาการ ไม่แจกไอพี เข้าเน้ตไม่ได้
    ต้องคอย restart chilli ---- restart squid ---- restart firewall
    ถึงจะกลับมาเหมือนเดิม

งงเหมือนกัน
    ผมต้องควรไปดูส่วนไหนครับ

squid หรือ chilli

Comment

• Originally posted by sarawan55 View Post
      ไม่ทราบแว่ การติดตั้งแบบนี้มันจะมีผลในการกระจายสัญญาณไหม
      [ATTACH=CONFIG]1767471[/ATTACH]
      ก็น่าจะมีแหละครับ แต่ไม่ฟันธงนะครับ เพราะไม่เคยติดตั้งใกล้เสาวิทยุเลย
      แต่เคยติดใกล้จานดำ สัญญาณเน่าเลยครับ
      เกี่ยวกับคลื่นต่างๆยังไงมันก็น่าจะเกี่ยวข้องกันบ้างไม่มากก็น้อยครับ

ถามเพิ่มครับ grid24db นี่ท่านยิงไปหาตัวรับไกลระยะเท่าไหร่ครับ
      สัญญาณนิ่งดีไม๊ครับ พอดีกำลังจะแปรรูป pico เป็น p-t-p ดู

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
        เจอปัญหาเล็กน้อย เฟิร์มแวร์ 5.5 WDS Bullet 2 ตัว เอ๋อมากๆๆ พออัปลงมา 5.3.5 นิ่งเฉยเลย เล่นผมงงเลย นึกว่า BL ไปซะแล้ว ใครเจอปัญหาแนวๆผม แนะนำ ลองอัป เฟิร์มแวร์ ลงดูครับ อาจช่วยได้
        ใช่เลยครับ จากเท่าที่ใช้ดู 5.3.3 กับ 5.3.5 นิ่งดี
        5.5 คงใหม่ไป ยังไม่ค่อยเข้าที่ดีครับ

Comment

• เสี่ยงมาก ฤดูฝน มีสิทธิ์ โดน เหมือนกัน ถ้าในระแวกนั้นในระยะ 200m ไม่มี เสาสูง ๆ หรือ สิ่งที่โผล่สูง ๆ กว่าของเรา ให้ลง

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
            ท่านใดเจอเคสเหมือนผมบ้างครับ
            ผมใช้ coova chilli ของท่าน rewjung
            ตอนแรกปกติดี พอใช้ไปซักพัก 4-5 วัน
            จะเกิดอาการ ไม่แจกไอพี เข้าเน้ตไม่ได้
            ต้องคอย restart chilli ---- restart squid ---- restart firewall
            ถึงจะกลับมาเหมือนเดิม

งงเหมือนกัน
            ผมต้องควรไปดูส่วนไหนครับ

squid หรือ chilli
            เดิม ๆ เปิดเป็นเดือน ๆ เลยครับไม่มีปัญหา

Comment

• รบกวนขอวิธี crontrab หน่อยครับ
              ท่านก็ใช้เหมือนของผมหรอครับ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                รบกวนขอวิธี crontrab หน่อยครับ
                ท่านก็ใช้เหมือนของผมหรอครับ
                ubuntu crontab รีเครื่องตอนตีสามทุกวัน

เข้ารูท พิมพ์

#crontab -e

เพิ่มต่อท้าย

01 3 * * * sudo reboot

Comment

• หรือว่าจะเกี่ยวกับ leased ip ครับ
                  เพราะผมตั้ง 192.168.1.100-192.168.1.200

ตั้งไว้ 2 ชั่วโมง แล้ววน

ubuntu crontab รีเครื่องตอนตีสามทุกวัน

เข้ารูท พิมพ์

#crontab -e

เพิ่มต่อท้าย

01 3 * * * sudo reboot
                  ผมใช้ clearos เหมือนกันมั้ยครับ
                  ขอบคุณมากครับผม
                  อยากลอง มินิเหมือนกัน

Comment

ตั้วแต่ติดตั้ง ระยะเวลา 4 เดือนยังไม่มีปัญหา นิ่งมาก ไม่เคยดับด้วยไฟดับก็ไม่ดับเพราะมีสำรองไฟ อยู่
                    ชุดบนคื RK m2+ secter 120
                    ชุดล่าง BL m2+ secter 16dbi 120 จีน
                    ชุดบนเปิด airmax ปรับ 40Hz ให้ลูกค้าซื้อ loco m2 และ nano m2 รับอย่างเดียว ไกลหน่อยก็ใช้ airgrid m2 BL+ gride 24 dbi บ้าง
                    ชุดล่างปิด airmax ปรับ 20 Hz ให้โน๊ตบุคธรรมดารับ แล้วใช้ตัว USB HI POWER รับธรรมดา
                    ขอบอกไว้เลยว่า secter แรงมาก คุ้มกับราคาจริงๆ

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                      [ATTACH=CONFIG]1768650[/ATTACH]
                      ตั้วแต่ติดตั้ง ระยะเวลา 4 เดือนยังไม่มีปัญหา นิ่งมาก ไม่เคยดับด้วยไฟดับก็ไม่ดับเพราะมีสำรองไฟ อยู่
                      ชุดบนคื RK m2+ secter 120
                      ชุดล่าง BL m2+ secter 16dbi 120 จีน
                      ชุดบนเปิด airmax ปรับ 40Hz ให้ลูกค้าซื้อ loco m2 และ nano m2 รับอย่างเดียว ไกลหน่อยก็ใช้ airgrid m2 BL+ gride 24 dbi บ้าง
                      ชุดล่างปิด airmax ปรับ 20 Hz ให้โน๊ตบุคธรรมดารับ แล้วใช้ตัว USB HI POWER รับธรรมดา
                      ขอบอกไว้เลยว่า secter แรงมาก คุ้มกับราคาจริงๆ
                      ขอบคุณนะครับ สำหรับความรู้ ตอนนี้กำลัง ลอง Sector จีนMIMO ราคาสองพันปลายๆๆ + RK m2 ว่าWORK ไหม กับลูกค้า 10คนนะครับ

Comment

• เอารูปมาโชว์ครับ ก่อนติดตั้ง SECTOR จีน MIMO +Rk m2 นะครับ
                        ตอนนี้ มีอยู่บนเสา NANo M2 WDS ให้ลูกข่าย 3 ตัว และ ให้ลูกค้า Station มาเกาะ อีก 10 คน รวม 13 คน แต่ไม่เคยเห็นเต็ม13 ทีนะครับ
                        ส่วนตัวล่าง BL + โอมิ 8 จีนเช่นกันครับ เล่นของจีน ไม่มีตังชื้อของแท้ รอให้nano M2 ได้ลูกค้า Station สัก 30 ก่อนแล้วเปลื่ยน อิอิ

มาแล้วครับ Sector จีน MIMO ครับ ลองแล้ว วันนี้ เดี๋ยวผลยังไง จะมาแจ้งให้ทราบกันนะครับ
                        Last edited by joeza; 4 Jun 2012, 14:25:31.

Comment

• พอจะทราบไหมครับว่า Ubiquiti แต่ละตัวกินไฟกี่วัตต์ เดือนหนึ่งค่าไฟกี่บาท

Comment

• ประมาณ 0.5หน่วย ตกวันละ 1.5 บาทครับ เดือนนึงตีไป 50 บาทครับ

Comment

หรือว่าจะเกี่ยวกับ leased ip ครับ
                              เพราะผมตั้ง 192.168.1.100-192.168.1.200

ตั้งไว้ 2 ชั่วโมง แล้ววน

ผมใช้ clearos เหมือนกันมั้ยครับ
                              ขอบคุณมากครับผม
                              อยากลอง มินิเหมือนกัน
                              เปลี่ยนคลาสไอพีให้ใหญ่กว่าเดิมดีกว่าครับ Chilli แอบจกไอพีเปลืองมากๆ หรือ

ClearOS Crontab
                              http://sabaylinux.blogspot.com/2009/...ab-centos.html

Comment

• มีใครเคยลอง ตัว titanum แล้วบ้างครับ ทั้งBullet และก็Rocket เป็นยังไงบ้างครับ บ้านเรามีขายรึยัง

Comment

Working...
                                X