Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by soravit View Post
    rv042 v3 เนียนๆนิ่งๆไม่ล่มเซ็ตง่าย ^^
    ได้ยินความถึกของ linksys มานานแล้วอ่ะครับ ไม่มีโอกาสได้ลองสักที เหอๆ

อยากได้เหมือนกัน เดี๋ยวไปสืบราคาดูก่อน

เดี๋ยวลองเอาไปฝากบ้านเพื่อนสัก 2 เดือน ^^
    Last edited by ton_secmu; 6 Jun 2012, 19:58:06.

Comment

• ตามงบประมาณคุณเองนั่นล่ะครับ
      ราคาโดยประมาณครับ
      Mikrotik RB1200 2หมื่นบาท
      Mikrotik RB-450G 6700
      Cisco RV042 4600 - 5000
      TP-LINK (R480T+) 5050 - 5500

Comment

• RV042 เรื่องนั้น สุดยอดอยู่แล้ว

โครตอึดเลยคับ

ผมเองไม่เลยใช้ แต่ทำให้ลูกค้าใช้อยู่ สุดๆๆ ไปเลย ร้าน 30 เครื่องมันมีปัญหาเลย คับ

แต่ส่วนผมชอบ ทำเองมากกว่า เลย ไม่ได้ใช้

Comment

• Originally posted by soravit View Post
          rv042 v3 เนียนๆนิ่งๆไม่ล่มเซ็ตง่าย ^^
          เห็นด้วยครับเคยได้ลองเล่นมาเหมือนกัน แต่สุดท้ายก็ไม่อยากหนี pf กำแพงไฟไป ^^

Comment

• bullet m2 hp ควรใช้ PoEแบบไหรครับ 15หรือ24+re ครับ

Comment

• rk m2 ตัวส่ง กับ wrt54gl ตัวรับ ทำแบบนี้กันได้ไหม

1.wds กันได้ไหม ถ้าได้ ตัว wrt54gl ให้ fw ตัวไหน
              2.wireless client ได้ไหม

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
                rk m2 ตัวส่ง กับ wrt54gl ตัวรับ ทำแบบนี้กันได้ไหม

1.wds กันได้ไหม ถ้าได้ ตัว wrt54gl ให้ fw ตัวไหน
                2.wireless client ได้ไหม
                wds กันได้ไหม //ได้ ผมเคยใช้อยู่พักนึง ปรับเป็นโหมด AP WDS ทั้งคู่ แล้วเเลก Mac กัน
                ตัว wrt54gl ให้ fw ตัวไหน//ผมใช้ DD-WRT

Comment

• ของเล่นใหม่ เหอๆ

หมดไป ตั้ง 7000 กว่าแฮะ

Comment

• ติดตั้งเองหรือจ้างเขาอีกทีครับ สงสัยติดตั้งเองชัว คงได้ความรู้เยอะขึ้น

Comment

• ว๊าวๆๆๆทำยากมั้ยครับ มือใหม่อยากหัด

Comment

• Originally posted by folcon View Post
                        ท่านอาจาย์ทั้งๆๆ หลาย

แก้ไขปัญหาไม่ตกสักที

คือว่า

พอลูกค้าเยอะ

ประมาณ 20 เครื่องขึ้นไป

มันเริ่มช้าๆๆ

จากถ้าคนต่ำกว่า 20 เครื่องไม่มีปัญหา

ด้วย

AP (NSM2 2 ตัว RM 2 1 ตัว ต่อเข้าสวิสต์ แล้วเข้า server )

(จาก server เข้าโหลดบาลาน (Tomato DualWan)) เน็ต 2 เส้น 9/1 M 1 เส้น 7/1 M 1เส้น

มันช้ายังกับเต่า มากเลย

เมื่อ ลูกค้าเล่น เกิน 20 เครื่อง ping จะอยู๋ 100-3000 เลย แต่ ค่า เมื่อเครื่องไม่ได้ใช้งาน จะอยู่ที่ ปรมาณ ping 100

แต่พอใช้งานจะอยู่ที่ 1000+ ขึ้น

พอรู้ไมว่าเป็นเพราะอะไร คับ
                        ping ไปที่ไหน ap , server, NET

ตัวรวมเน็ท มันไม่น่าจะไหวหล่ะมั้ง

(Tomato DualWan)) เน็ต 2 เส้น 9/1 M 1 เส้น 7/1 M 1เส้น

เอา ไปลงกับตัวไหนอะนี่

Comment

• วันนี้ผมไปทดสอบ ubuntu multiwan กับเนต cat 2 เส้น onnet 1 กับ hinet 1 ทำโหลดบาล้านกับแยกเนต แยกเกมส์ ทั้ง 2 เส้นผมต่อแบบ bridge mode ครับ
                          cat onnet = web
                          cat hinet = game
                          ปกติหมดทุกอย่าง แต่ https://www.facebook.com นี่เข้าไม่ได้เลยแต่เข้าทาง http://www.facebook.com แบบนี้เข้าได้ปกติ ลองเช็คเซอวิสหมดละไม่มีอันไหนผิดปกติ
                          ตัวผมเองก็ทำใช้ที่บ้านเนตของ 3 bb 2 เส้น ก็ปกติทุกอย่างแต่มาเจอ cat onnet นี่อึนเลย เหอๆ เดียวพรุ่งนี้ 3 bb มาอีกเส้นผมจะลองย้าย 3 bb มาเป็นเส้นเนตดู เท่าที่ผมเช็คคิดว่าน่าจะเป็นที่ dns ของ cat onnet ครับ
                          มันชอบมีปัญหาเดียวยังไงพรุ่งนี้ถ้าทดสอบเสร็จจะมารายงานผลการทดสอบครับ

Comment

• Originally posted by folcon View Post
                            คับ
                            แล้ว ให้ใช้ตัวไหน ดีกว่ากันคับ RV042 กับ Mikrotik
                            Mikrotik RB-450G 6700 ถ้าอนาคตท่านคิดว่าจะลงเน็ต 4 เส้น ออก 1 ได้แต่ท่านต้องทุ่มหัวสมองกับทุ่มเวลาคุยกับมันหน่อยครับ เพราะที่ปล่อยๆ script มานั้นล้วนแต่ไม่ชัว และต้อง adapt ให้เป้น style ของระบบท่านเอง ทำให้เซ็ตครั้งเดียวไม่จบยังต้องนั่งเฝ้าอาการอีกเพราะตอนนี้จุดอ่อน script mikrotik แบบ NTH(ยอดนิยม) เวลานับเส้นนึงดับ แล้วมันสะดุดทั้งหมดเลยครับน่ากลัวเหมือนกัน

RV042 อย่าลืมนะครับว่ารวมเน็ตได้แค่ 2 เส้น ออก 4 ราคาต่างกันพันสองพัน ถ้าคิดว่าเน็ตไม่เกิน 2 เส้นก็เหมาะที่เป็นตัวเลือก ส่วนเรื่องความอึดยกนิ้วให้ เรื่อง Script ไม่ต้องใช้ครับ เซ็ตเม้าส์คลิกสองสามที ครั้งเดียวจบ กลับบ้านนอนได้เลย รันยาวๆ สองสามปีก็ปกติเหมือนเดิม แต่ของผม สองปีช่องแลนพังไป 1 รู ตามอายุไขและการใช้งานไม่เคยปิดเลย

พันธง RV042 ได้ไม่เกิน 50 เครื่อง (40ก็เริ่มหน่วง) ถ้าจะให้ได้มากกว่านี้ต้องขั้นระหว่าง Server

Mikrotik รวมเน็ตเพียวๆไม่ทำ Hotspot,User ได้ 80 ท่าน ถ้าจะให้ได้มากกว่านี้ต้องขั้นระหว่าง Server เหมือนกัน

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                              ตามงบประมาณคุณเองนั่นล่ะครับ
                              ราคาโดยประมาณครับ
                              Mikrotik RB1200 2หมื่นบาท
                              Mikrotik RB-450G 6700
                              Cisco RV042 4600 - 5000
                              TP-LINK (R480T+) 5050 - 5500
                              TP-LINK (R480T+) 5050 - 5500 ไม่เคยลองครับ ผมหลงรัก Cisco ไปแล้ว

Comment

ติดตั้งเองหรือจ้างเขาอีกทีครับ สงสัยติดตั้งเองชัว คงได้ความรู้เยอะขึ้น
                                ทำเอง อ่ะพี่เหอๆ ลองเล่นดูแล้ว อะไรวะ แค่นี้เอง ทำไม เราคิดไปเองว่า มันยาก เหอๆ

ใครๆ ก็ดูกล้องได้ แค่ ตั้งค่า IP และ Bypass ให้มัน เปิด Port ให้มัน ก็เท่านั้นเอง ใครอยู่ใน วงแลนของเรา

ถ้ามี Username และ Pass ก็เข้าไปดูได้หมด ไม่มีปัญหา ^^

Comment

Working...
                                X