Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by soravit View Post
    5 ปีเลยเหรอครับ ไม่มีอาการงอแง ไม่เคย Remote เข้าไปแก้ไขปัญหาเลย นับถือ

ถ้าเล่น Server แล้วก็เล่นต่อไปดีแล้วครับเอาตามที่ถนัดดีกว่า
    ก็ดูแล โดยปกติทั่วไปปัดฝุ่น เป่าฝุ่น ครับนาน ๆ ที ก็สั่ง restart ซะทีหนึ่ง HDD 2 ลูก ทำ raid ไว้ เคยเสียไปหนึ่งลูก ส่งเคลมไป กลับมาก็ใส่ไปเหมือนเดิม

Originally posted by ton_secmu View Post
    Server แท้รึป่าวครับ อยากเห็นแฮะ ทนดีจัง ต้นเคยกัดฟันใช้ ของหยดน้ำพักนึง

พอมาจับ MK ก็เลยเริ่มเล่น MK ซะละ ขายให้เพื่อนไปแล้ว เพื่อนต้นมันก็ได้ไป เดือนละ 8000 ขึ้น เหอๆ
    เครื่องประกอบบ้าน ๆ ครับ

สเปคก็

cpu : cel 331 (775)
    m/b : p5vdc-mx
    ram : 1.5 gb
    hdd : seagate 250 GB 2 ลูก
    power supply : 450 วัตต์ (ราคาวัตต์ละบาท)
    ups syndome 2 ตัว

เปิดตลอด 24 ชม. อยู่ในตู้ rack พัดลมระบาย 2 ตัว เป็นระบายอากาศปกติ

ผมก็ว่ามันหลายปีหละ ก็เลยมอง MK

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
      ก็ดูแล โดยปกติทั่วไปปัดฝุ่น เป่าฝุ่น ครับนาน ๆ ที ก็สั่ง restart ซะทีหนึ่ง HDD 2 ลูก ทำ raid ไว้ เคยเสียไปหนึ่งลูก ส่งเคลมไป กลับมาก็ใส่ไปเหมือนเดิม

เครื่องประกอบบ้าน ๆ ครับ

สเปคก็

cpu : cel 331 (775)
      m/b : p5vdc-mx
      ram : 1.5 gb
      hdd : seagate 250 GB 2 ลูก
      power supply : 450 วัตต์ (ราคาวัตต์ละบาท)
      ups syndome 2 ตัว

เปิดตลอด 24 ชม. อยู่ในตู้ rack พัดลมระบาย 2 ตัว เป็นระบายอากาศปกติ

ผมก็ว่ามันหลายปีหละ ก็เลยมอง MK

ผมคิดว่า ที่นิ่งๆ เคล็ดลับ อยู่ตรงนี้ครับ ups syndome 2 ตัว
      อิอิ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
        ผมคิดว่า ที่นิ่งๆ เคล็ดลับ อยู่ตรงนี้ครับ ups syndome 2 ตัว
        อิอิ
        ตามนั้นอ่ะครับ Syndome ของต้นแค่เพียงโมเด็มตัวนึง MK และ AP ไม่เกิน 2 ตัว อยู่ได้เป็นชั่วโมง เหอๆ

ตอนนี้ บ้าไปใหญ่ ซื้อมาอีกตัว เอา Syndome ตัวแรก เสียบปลั๊ก แล้วเอา Syndome ตัวที่ 2 ต่อ ตัวแรก คิดว่าน่าจะอยู่ได้นานมาก เหอๆ กว่าตัวแรกจะหมด

Comment

• เท่าที่ผ่านงานซ่อม งานเช็คคอมลูกค้ามา
          หากลูกค้าท่านไหน มี UPS ดีๆ/UPS บ้านๆ
          เมนบอร์ดไม่รวน แรมไม่เสีย พาวเวอร์ไม่เสียบ่อยเลยครับ
          เรียกได้ว่า UPS เป็นตัวป้องกันที่ดีทีเดียวครับ
          แต่ต้องเลือกยี่ห้อ UPSหน่อย อิอิ

คุณต้นเล่น พี่ติ๊กตัวไหนหรือครับ
          จับโหลดบาล๊าน หรือรวมเนตด้วยพี่ติ๊กไหมครับ หรือแยกหน้าที่กัน
          ปัญหาเรื่อง bittorrent แก้ยังไงบ้างครับ บล็อค key หรือว่า ใช้ L7

ผมกำลัง คิดๆอยู่ว่า ถ้าไม่บล็อคบิต แต่ให้บิตวิ่งไปอีกเส้น ที่เราจัดอีกสายมาให้แทนครับ
          เพราะ เนต 6 - 7 M 590 บาท รวมภาษีก็ 631 บาท
          จัดให้บิตและดาวโหลดของลูกค้า วิ่งไปอีกเส้นเลย
          ไม่รู้เหมือนกัน ว่าจะทำได้ไหม -_-"

Comment

• ### มีเรื่องรบกวนปรึกษาครับ ###

ผมมี Mikrotik อยู่หนึ่งเอามาทำ Hotspot

แล้วผมเอา Ubi Nano station M2 ต่อออกมาผ่าน LAN

จากนั้น ผมมี Ubi Nano loco อีกหลายตัว เอามาเชื่อมกับ Ubi Nano ตัวแรก ผ่านโหมด AP-repeater

+++ คำถามครับ. +++

ผมควร Set ให้ Ubi nano Loco เชื่อม AP-Repeater กับ Nano station เพียงอย่างเดียว
            หรือ
            เชื่อมกับ Nano station + เชื่อมกับ Nano loco ทั้งหมด ด้วยการเอาเลข MAC มาใส่ (มันมีช่องให้ใส่ 6 ช่อง)

เพราะผมไม่รู้ว่า ตำแหน่งที่ Nano loco อยู่นั้น มันรับสัญญาณตัวไหนแรงกว่ากัน

ที่จริงอยากจะเอาเลข MAC มาใส่ทั้งหมด แต่กลัวว่า มันจะเหมือนระบบ LAN หรือเปล่าที่มันจะวน loop

Thanks,...

Comment

• Originally posted by soravit View Post
              ครับผม ตอนนี้ผมไม่ใช้ bind9 แล้วครับเพราะความรู้ไม่พอกลัวระบบล่ม พึ่งพา dns ชาวบ้านหมดเลย
              ผมดันไปซื้อเล่ม 3 มาอ่านก่อน เหมือนผมกระโดดข้ามขั้นเกินไปลืมมองพวก squid,dns ไปเลย

แล้วถ้าโดนบังคับให้ใช้ IPv6 แอดมินทุกที่ก็คงอยู่นิ่งไม่ได้ใช่ไหมครับ ยังไม่ได้ศึกษาเลย แล้วยังต้องเซ็ต linux ให้รับ v6 อีก มันใกล้เข้ามายังครับ?
              ผมว่ามันคงไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเยอะมั้งครับ คงคอนฟิกเฉพาะการเชื่อมต่อระหว่าง server กับ isp ให้ server รองรับการทำงานของของ ipv6 แค่นั้นเอง เพราะลูกข่ายของเราได้ทำ nat ไว้แล้วครับ ^^

Comment

• ถ้า cat on net มันไม่ยอมให้เจ้าผ่าน pppoe ก็ เล่นมันแบบ eth0 ก็ได้นี่ เพราะ Router ที่มากับมัน ก็รองรับ session ได้เยอะอยู่

ปล. แก้ไข mysar ให้มันอัพเดตตอน 23 59 ระบบลื่นขึ้นอยากเห็นได้ชัด ในตอนคนออนพร้อมกันเยอะ ๆ

(Ubuntu Mini)
                Last edited by -:R:-; 7 Jun 2012, 08:14:00.

Comment

• ติดใจมันลื่น โดนเกรียนที่ไหนไม่รู้จะมาแอบใช้ proxy สงสัยมันเปิดทิ้งไว้มั้ง แต่ดรอปทิ้งหมด ฮ่าๆๆ

1339031066.858 0 199.116.113.146 TCP_DENIED/403 1811 GET http://l07.member.sg1.yahoo.com/conf...BaGONU7i&md5=1 - NONE/- text/html
                  1339031069.574 0 99.123.185.199 TCP_DENIED/403 1503 GET http://cliquefortress.com/ - NONE/- text/html
                  1339031070.052 0 173.192.147.116 TCP_DENIED/403 1611 GET http://clickingagent.com/proxycheck....port=3128&loc= - NONE/- text/html
                  1339031070.420 0 62.141.46.217 TCP_DENIED/403 1611 GET http://clickingagent.com/proxycheck....port=3128&loc= - NONE/- text/html
                  1339031071.161 0 62.141.46.217 TCP_DENIED/403 1611 GET http://clickingagent.com/proxycheck....port=3128&loc= - NONE/- text/html
                  1339031071.177 0 59.57.14.91 TCP_DENIED/403 1709 GET http://www.google.com/search?as_q=di...ut=ie&filter=0 - NONE/- text/html
                  1339031077.952 0 199.116.113.146 TCP_DENIED/403 1815 GET http://l1.login.vip.sp1.yahoo.com/co...r9DHSKRx&md5=1 - NONE/- text/html
                  1339031080.880 0 46.4.195.234 TCP_DENIED/403 1533 POST http://simpleproxy.ru/core/proxyjudge.php - NONE/- text/html

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                    เท่าที่ผ่านงานซ่อม งานเช็คคอมลูกค้ามา
                    หากลูกค้าท่านไหน มี UPS ดีๆ/UPS บ้านๆ
                    เมนบอร์ดไม่รวน แรมไม่เสีย พาวเวอร์ไม่เสียบ่อยเลยครับ
                    เรียกได้ว่า UPS เป็นตัวป้องกันที่ดีทีเดียวครับ
                    แต่ต้องเลือกยี่ห้อ UPSหน่อย อิอิ

คุณต้นเล่น พี่ติ๊กตัวไหนหรือครับ
                    จับโหลดบาล๊าน หรือรวมเนตด้วยพี่ติ๊กไหมครับ หรือแยกหน้าที่กัน
                    ปัญหาเรื่อง bittorrent แก้ยังไงบ้างครับ บล็อค key หรือว่า ใช้ L7

ผมกำลัง คิดๆอยู่ว่า ถ้าไม่บล็อคบิต แต่ให้บิตวิ่งไปอีกเส้น ที่เราจัดอีกสายมาให้แทนครับ
                    เพราะ เนต 6 - 7 M 590 บาท รวมภาษีก็ 631 บาท
                    จัดให้บิตและดาวโหลดของลูกค้า วิ่งไปอีกเส้นเลย
                    ไม่รู้เหมือนกัน ว่าจะทำได้ไหม -_-"

เหมือนกัน อ่ะครับ ถ้าต้นประกอบคอมให้ลูกค้า ต้นก็ เพิ่ม UPS ให้ด้วยทั้งนั้น

คอมเก่าต้น ซ์้อมา สมัย ม.ปลายนานแล้วมันยังอยู่ปกติสุข ไม่มีอะไรพัง จนขายไปอ่ะครับ เหอๆ

Comment

• Originally posted by autumn_th View Post
                      ### มีเรื่องรบกวนปรึกษาครับ ###

ผมมี Mikrotik อยู่หนึ่งเอามาทำ Hotspot

แล้วผมเอา Ubi Nano station M2 ต่อออกมาผ่าน LAN

จากนั้น ผมมี Ubi Nano loco อีกหลายตัว เอามาเชื่อมกับ Ubi Nano ตัวแรก ผ่านโหมด AP-repeater

ผมควร Set ให้ Ubi nano Loco เชื่อม AP-Repeater กับ Nano station เพียงอย่างเดียว
                      หรือ
                      เชื่อมกับ Nano station + เชื่อมกับ Nano loco ทั้งหมด ด้วยการเอาเลข MAC มาใส่ (มันมีช่องให้ใส่ 6 ช่อง)

เพราะผมไม่รู้ว่า ตำแหน่งที่ Nano loco อยู่นั้น มันรับสัญญาณตัวไหนแรงกว่ากัน

ที่จริงอยากจะเอาเลข MAC มาใส่ทั้งหมด แต่กลัวว่า มันจะเหมือนระบบ LAN หรือเปล่าที่มันจะวน loop

Thanks,...
                      ถ้า Loco ทุกตัวอยู่ในระยะที่สามารถเกาะตัวหลักได้หรือเสาเบสได้ ก็ให้เกาะเลยครับ
                      โดยให้ Nano ใส่ mac ของ loco ทุกตัว
                      แต่ Loco แต่ละตัว ใส่แค่ mac ของ Nano ตัวเดียวเท่านั้นครับ

ส่วนที่ท่านจะใส่ mac ทั้งหมดทุกตัว ผลที่ออกมาก็คือ เน่า ครับ ^ ^

Comment

• Originally posted by autumn_th View Post
                        ### มีเรื่องรบกวนปรึกษาครับ ###

หรือ

Thanks,...
                        ถ้าใส่ MAC ทุกตัวหมด เป็นเหมือนสายแลนครับ ล่มหมด
                        วางลำดับให้ดีว่าใช้ตัวไหนเกาะตัวไหน แล้วใส่ MAC แค่เท่าที่จำเป็น

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                          ตามนั้นอ่ะครับ Syndome ของต้นแค่เพียงโมเด็มตัวนึง MK และ AP ไม่เกิน 2 ตัว อยู่ได้เป็นชั่วโมง เหอๆ

ตอนนี้ บ้าไปใหญ่ ซื้อมาอีกตัว เอา Syndome ตัวแรก เสียบปลั๊ก แล้วเอา Syndome ตัวที่ 2 ต่อ ตัวแรก คิดว่าน่าจะอยู่ได้นานมาก เหอๆ กว่าตัวแรกจะหมด
                          ไม่ควรทำนะครับ

เจอแจ๊คพ็อตขึ้นมาจะพังทีเดียวหมดได้เลย

ถ้าจะแยก Load ก็แยกเป็นชุด Modem+MikroTik กับชุด AP ดีกว่า
                          แต่อย่าเอา UPS ต่อหาง UPS ครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                            ถ้า Loco ทุกตัวอยู่ในระยะที่สามารถเกาะตัวหลักได้หรือเสาเบสได้ ก็ให้เกาะเลยครับ
                            โดยให้ Nano ใส่ mac ของ loco ทุกตัว
                            แต่ Loco แต่ละตัว ใส่แค่ mac ของ Nano ตัวเดียวเท่านั้นครับ

ส่วนที่ท่านจะใส่ mac ทั้งหมดทุกตัว ผลที่ออกมาก็คือ เน่า ครับ ^ ^
                            ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ.. ก็คงต้องไปวางแผนดีๆ อย่างว่าครับ ว่าจะให้ตัวไหนเกาะตัวไหน.

แล้วมีคำถามเพิ่มอีกนิด.

Ubi Nano และ Ubi nano loco ทุกตัว สามารถใช้ชื่อ SSID เดียวกันได้ไหมครับ. (หรือว่าต้องแยกชื่อเป็น 1 2 3 ...)

ใจจริงอยากได้ชื่อเดียว ให้สมาชิก เซ็ตชื่อการเชื่อมต่อเพียงตัวเดียว พอเดินไปไหน อยู่ใกล้ตัวไหน ก็ให้เชื่อมกับตัวที่อยู่ใกล้...
                            Last edited by autumn_th; 7 Jun 2012, 11:16:24.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                              ping ไปที่ไหน ap , server, NET

ตัวรวมเน็ท มันไม่น่าจะไหวหล่ะมั้ง

(Tomato DualWan)) เน็ต 2 เส้น 9/1 M 1 เส้น 7/1 M 1เส้น

เอา ไปลงกับตัวไหนอะนี่

ping จาก ap ไป server

Comment

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ.. ก็คงต้องไปวางแผนดีๆ อย่างว่าครับ ว่าจะให้ตัวไหนเกาะตัวไหน.

แล้วมีคำถามเพิ่มอีกนิด.

Ubi Nano และ Ubi nano loco ทุกตัว สามารถใช้ชื่อ SSID เดียวกันได้ไหมครับ. (หรือว่าต้องแยกชื่อเป็น 1 2 3 ...)

ใจจริงอยากได้ชื่อเดียว ให้สมาชิก เซ็ตชื่อการเชื่อมต่อเพียงตัวเดียว พอเดินไปไหน อยู่ใกล้ตัวไหน ก็ให้เชื่อมกับตัวที่อยู่ใกล้...
                                ได้อยู่แล้วครับ แต่ส่วนตัวผมชอบมีเลขต่อท้ายมากกว่า
                                เวลาลูกค้ามีปัญหา ถามลูกค้าไปว่าเกาะ AP ตัวไหนอยู่
                                จะเช็คได้ง่ายกว่าเ้ยอะนะผมว่า ^ ^

Comment

Working...
                                X