Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by autumn_th View Post
    ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ.. ก็คงต้องไปวางแผนดีๆ อย่างว่าครับ ว่าจะให้ตัวไหนเกาะตัวไหน.

แล้วมีคำถามเพิ่มอีกนิด.

Ubi Nano และ Ubi nano loco ทุกตัว สามารถใช้ชื่อ SSID เดียวกันได้ไหมครับ. (หรือว่าต้องแยกชื่อเป็น 1 2 3 ...)

ใจจริงอยากได้ชื่อเดียว ให้สมาชิก เซ็ตชื่อการเชื่อมต่อเพียงตัวเดียว พอเดินไปไหน อยู่ใกล้ตัวไหน ก็ให้เชื่อมกับตัวที่อยู่ใกล้...

แบบนี้เค้าเรียกว่า mesh หรือ Roming รึป่าวครับ ดูเหมือนว่า UBI ยังทำไม่ได้มั้ง

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
    ไม่ควรทำนะครับ

เจอแจ๊คพ็อตขึ้นมาจะพังทีเดียวหมดได้เลย

ถ้าจะแยก Load ก็แยกเป็นชุด Modem+MikroTik กับชุด AP ดีกว่า
    แต่อย่าเอา UPS ต่อหาง UPS ครับ
    ทำไปแล้ว 2 เดือนอ่ะครับ เดี๋ยวเย็นๆ ไปเอาออกละ เหอๆ

Comment

• Originally posted by folcon
      ping จาก ap ไป server
      การ์ดแลน หล่ะครับ ไม่ลองมองตัวนี้บ้างเหรอครับ ผมเมื่อก่อน tp-link 100/1000 ธรรมดา ตัวไม่กี่ร้อย ก็หนืดมาก เพราะ Ship มันไม่ได้ติด ที่ระบายความร้อน ทำให้ เกิดความร้อนอยางมาก หากมีการใช้งานอย่างหนัก ประสิทธิภาพลดลงไปกว่าครึ่ง

ปัจจุบันผมจัดเจ้า Intel Pro MT 1000 Dual lan มาใส่ แล้ว ต่อตอนคนออนพร้อมกันเยอะ ผ่าน swich นิ่งมาก ๆ ไม่หน่วงเหมือนเมื่อก่อน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
        การ์ดแลน หล่ะครับ ไม่ลองมองตัวนี้บ้างเหรอครับ ผมเมื่อก่อน tp-link 100/1000 ธรรมดา ตัวไม่กี่ร้อย ก็หนืดมาก เพราะ Ship มันไม่ได้ติด ที่ระบายความร้อน ทำให้ เกิดความร้อนอยางมาก หากมีการใช้งานอย่างหนัก ประสิทธิภาพลดลงไปกว่าครึ่ง

ปัจจุบันผมจัดเจ้า Intel Pro MT 1000 Dual lan มาใส่ แล้ว ต่อตอนคนออนพร้อมกันเยอะ ผ่าน swich นิ่งมาก ๆ ไม่หน่วงเหมือนเมื่อก่อน
        คับ ขอบคุณมากคับ

แล้วใช้ตัวไหนดีคับ สำหรับ Ubuntu 8.04 คับ

Comment

• ขอเว้นซ์ด้วยคนคร้าบ ^^~

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post

ตอนนี้ บ้าไปใหญ่ ซื้อมาอีกตัว เอา Syndome ตัวแรก เสียบปลั๊ก แล้วเอา Syndome ตัวที่ 2 ต่อ ตัวแรก คิดว่าน่าจะอยู่ได้นานมาก เหอๆ กว่าตัวแรกจะหมด

วิธีนี้ผมเคยลองแล้วไม่ได้ผลอย่างที่ต้องการครับสำหรับ ups บ้าน ๆ ตามท้องตลาดทั่วไป เนื่องจากเหตุผล ดังนี้ พอไฟดับ ups ตัวที่หนึ่งตัวเข้าไฟโหมดไฟสำรอง และเนื่องด้วยระบบไฟสำรองของ ups ทั่วไปเป็นแบบ โมดิฟายไซเวฟ คือ สร้างรูปคลื่นไฟฟ้าให้เหมือนไฟจริงมากที่สุด แต่ก็ยังมีความผิดเพี้ยนอยู่ จึงทำให้ ups ตัวที่ 2 เห็นว่า ไฟฟ้าขาเข้า มีความผิดปกติ จึงตัดเข้าโหมดไฟฟ้า สำรอง เช่นกัน

นั่นหมายความว่า ระยะเวลาในการสำรองไฟ ก็ขึ้นอยู่กับ ups ตัวที่ 2 อยู่ดี เพราะ ups ตัวที่ 1 ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ยกเว้นเสียแต่ว่า จะซื้อ ups ที่ มีรูปคลื่นไฟฟ้าเป็นจริงเท่านั้น ซึ่งราคาก็ไม่ใช่จะเบา ๆ

Comment

• จากการทดสอบผลปรากฎว่าผมใส่ค่าตัวแปรใน firewall ผิดครับ เลยทำให้การแยกเร้าติ้งมันเอ๋อ เข้าพวก https:// ไม่ได้ครับ

Comment

• Loco M2 2.4g ทำ Access point ปิดระบบ Airmax รับUser ได้เต็มที่กี่คนครับใช้ตัวรับ Usb Hipower

Comment

• Originally posted by folcon View Post
                  คับ ขอบคุณมากคับ

แล้วใช้ตัวไหนดีคับ สำหรับ Ubuntu 8.04 คับ
                  intel desktop adapter,intel server adapter

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                    intel desktop adapter,intel server adapter
                    ขอบคุณคับ

Comment

• ....อ่า จบ ตาผมถามมั่ง?
                      อยู่ดีๆก็เป็นแบบนี้ เฉย......ประมาณ 2-3 ชม.เดี๋ยวก็ปกติ(สายเเลนจาก poe pico มาโน๊ตบุค)
                      แต่ถ้าเป็น pico AP WDS >>> PicoApWds(ที่บ้าน) บ้างทีอยู่ดีๆ ก็เป็นเบบนี้เหมือนกันแก้โดยการรีบู้ตทั้งสองเเล้วก็ยังไม่หายต้องรอไห้มันหายเองประมาณ 30-60 นาที บางที เป็นทั้งระบบ ตั้งแต่ rocket m5 ptp ยัน pico apwds ทุกตัว บางทีรีแล้วก็หาย บางทีรีเเล้วก็ยังเหมือนเดิม ping ร้อยกว่า หกเจ็ดสิบมั่งบางที่ก็ timeout ลากยาวเลย ท่านใดเคยเป็นแบบนี้บ้าง มีวิธีแก้ไขยังไงครับ อาการนี้มันจะมาเป็นช่วงๆครับ อยู่ดีๆก็มา สักพักก็หาย pico ap ตัวหลักทำ Wds GL DD-WRT 2 ตัวกับWDS pico อิก 4 ตัว รับUSBHipowerอิกประมาณ 5-6 ตัว ไม่รู้เป็นเพราะอันนี้รึป่าว
                      Last edited by วิษณุ; 7 Jun 2012, 22:47:23.

Comment

• Originally posted by วิษณุ View Post
                        ....อ่า จบ ตาผมถามมั่ง?
                        [ATTACH=CONFIG]1775231[/ATTACH]
                        อยู่ดีๆก็เป็นแบบนี้ เฉย......ประมาณ 2-3 ชม.เดี๋ยวก็ปกติ(สายเเลนจาก poe pico มาโน๊ตบุค)
                        แต่ถ้าเป็น pico AP WDS >>> PicoApWds(ที่บ้าน) บ้างทีอยู่ดีๆ ก็เป็นเบบนี้เหมือนกันแก้โดยการรีบู้ตทั้งสองเเล้วก็ยังไม่หายต้องรอไห้มันหายเองประมาณ 30-60 นาที บางที เป็นทั้งระบบ ตั้งแต่ rocket m5 ptp ยัน pico apwds ทุกตัว บางทีรีแล้วก็หาย บางทีรีเเล้วก็ยังเหมือนเดิม ping ร้อยกว่า หกเจ็ดสิบมั่งบางที่ก็ timeout ลากยาวเลย ท่านใดเคยเป็นแบบนี้บ้าง มีวิธีแก้ไขยังไงครับ อาการนี้มันจะมาเป็นช่วงๆครับ อยู่ดีๆก็มา สักพักก็หาย pico ap ตัวหลักทำ Wds GL DD-WRT 2 ตัวกับWDS pico อิก 4 ตัว รับUSBHipowerอิกประมาณ 5-6 ตัว ไม่รู้เป็นเพราะอันนี้รึป่าว
                        เป็นที่ WDS แหละครับเยอะขนาดนั้น ขนาดของผมwdsตัวเดียวยังpingเยอะเลยครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post

ใช้เป็นรุ่น MT หรือ PT ครับ

Comment

• set wds ไม่ได้

เป็นตามรูปเลยครับ SET WDS ไม่ได้ ไม่ทราบเป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ
                            Attached Files

Comment

• Originally posted by it-man View Post
                              เป็นตามรูปเลยครับ SET WDS ไม่ได้ ไม่ทราบเป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ

ใช้ตัวนี้ครับ : ไม่ใช่ .
                              Channel Width น่าจะเป็น 20 MHz ครับ ถ้า wds ตัวที่รับไปใช้กับ notebook ทั่วไป

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post

ใช้ตัวนี้ครับ : ไม่ใช่ .
                                Channel Width น่าจะเป็น 20 MHz ครับ ถ้า wds ตัวที่รับไปใช้กับ notebook ทั่วไป
                                0022:66AA แบบนี้ครับ แก้ : ไม่ช่ายจุด.

Comment

Working...
                                X