Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by hs3jlq View Post
    [ATTACH=CONFIG]1778966[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]1778967[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]1778968[/ATTACH]

p2p 25 กิโล ครับ สะบายๆ
    ถ้าใช้ Rocket dish หรือ Power bridge ผมว่า ไม่น่าจะได้นะ แต่เจ้า Nano bridge เนี่ย กลัวจะไม่ไหวอะดิ

รบกวน Capture ค่าของ ชุด PtP ให้ดูได้ไหมครับ

Comment

• พรุ่งนี้จะลองยิง airmax แล้วหวังว่าคงจะผ่านไปได้ด้วยดี

Comment

• Originally posted by it-man View Post
        ขอบคุณเรื่อง Chanal ครับ
        เท่าที่ดู มันต้องจะเป็น : (โคร่อน) นะ ไม่ใช่ .(จ้ำเม็ด 555)

Comment

• ปัญหานี้ ไม่ทราบว่าแก้ยังไงครับ

1 เสา ผมเซ็ตเป็น Access Point 2 ตัว ก็มี Nano station M5 , Nano bridge
          และ เอาตัว Air grid M5 เซ็ตเป็น Station WDS หวังว่าจะหรับจากเสาหลัก มาที่เสานี้ ลงไป HUB แล้วจะต่อไปหา Access point อีก 2 ตัวน่ะครับ (เสาหลัก มีเน็ต 3 เส้น ใช้ RV016 ทำ Load balance)

ค่า TX/RX ของ Air grid M5 ก็ได้ 150/150 เกือบตลอดนะ
          แต่ว่า ตอน Test Speed กลับตกลงมาที่ ไม่เกิน 1 Mbps ซักที เลยสงสัยว่า ตัว Access point 2 ตัว มันกวนหรือเปล่า เลยลองถอดปลั๊ก ของ Access point 2 ตัวนั้นออก แล้ว Test speed จากเจ้า Air grid M5 ใหม่

ผลที่ได้ คือ ได้สปีด มาเต็มที่ 3 เส้น ประมาณ 30 เม็ก เลยครับ
          แล้วอย่างนี้ เราจะแก้ปัญหายังไงน้อครับ แต่ว่า ตัวที่เซ็ตเป็น Access point ก็ยังต้องใช้ส่งอะครับ
          Last edited by unlimit555; 11 Jun 2012, 16:32:25.

Comment

• เป็นเหมือนกันเลยครับ ตอนนี้บนเสา ต้นเดียวกัน Rk+nano 2 ตัว ตอนนี้เกาะแทบไม่ได้เลย ทั้งที่ตั้ง ch auto แล้วแท้ ๆ

Comment

• ช่อง 1-6-11 ครับ
              ควรตั้งช่องไว้ ไม่งั้นตีกันกระจาย
              ถ้าเน้น P2P ใช้ช่อง 12,13,14 ได้ครับ

Comment

• สอบถามครับ
                ตัวที่ 1 bl + 9dbi = airmax
                ตัวที่ 2 bl + 15dbi= ap ธรรมดา
                2ตัวนี้อยู่เสาต้นเดียวกันสัญญาณมันจะกวนกันมั้ยครับ

Comment

• ยังไม่เคยได้ลอง Nano สักทีครับ เดาๆว่า Nano มันแรงเกิน คลื่นมันเลยไปตีกะตัวอื่นมั้งครับ

RK ผมนี่อยู่บนเสาเดียวกันในโหมด AP - AP WDS มีทั้ง Fix และ Auto Channel
                  Loco นี่ยิง P2P - Air Max บนเสาเดียวกับ RK เลยครับ ระบบมั่วมาก 555+
                  แต่ user online 30 หน่อยๆ ยังไม่มีบ่นมาเท่าไหร่ครับ จะมีช่วงบอลยูโรออกนี่แหละ
                  เน็ตเกือบเต็ม - -* ดีนะ พวกนอนคอบอลมีไม่เยอะ นอกนั้นเด็กๆนักเรียนซะส่วนมาก

ซีรีย์เกาหลี ฝากรูป
                  Last edited by aha2pro; 24 Jun 2012, 01:08:47.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                    เป็นเหมือนกันเลยครับ ตอนนี้บนเสา ต้นเดียวกัน Rk+nano 2 ตัว ตอนนี้เกาะแทบไม่ได้เลย ทั้งที่ตั้ง ch auto แล้วแท้ ๆ
                    เหอะๆๆ กำลังจะขึ้นใหม่โดยเอา Nano รับจาก Base แล้วเอา RK ส่งบนเสาเดียวกันพอดี แบบนี้จะเป็นเหมือนกันรึเปลาเนี่ย T-T

Comment

• wds rkm2.jpg
                      Set WDS RKM2 สัญญาณอ่อนลงมาเลย ลูกค้าบ่นมาหลายราย หรือว่า สัญญาณเสาที่ 2 BLM2 รับสัญญาณไม่ดีครับ

Comment

• WDS ตัวแม่ ไม่ควรปล่อยเกิน 3 ตัวลูกนะครับ
                        เท่าที่ทดสอบมา
                        ตัวแม่รับไม่ไหวครับ ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนๆก็ตาม
                        และไม่ควรเกิน 3 ทอดนะครับ ไม่งั้น ระบบหน่วงครับ
                        เช่น
                        1 ปล่อยให้ 1.1
                        1.1 ปล่อยให้ 2
                        2 ปล่อยให้ 2.1
                        แค่นี้ พอแล้วครับ อย่าปล่อยเกินกว่านี้เลย

หากอยากจะลองเทสต์เล่นๆ เอา hub switch ต่อกัน 3 - 4 ตัวสิครับ
                        แล้วเอาเครื่องคอมเรา ไปต่อที่ Hub switch ตัวที่ 3 หรือ 4 แล้วปิงหาเครื่องแม่ที่ปล่อยเนตดูนะครับ
                        จากที่ ในวงเดียวกัน ปิง 1
                        พอต่ออีกหลายทอด ปิงมันจะขึ้นถึง 3 - 4 เลยเชียว และบางเวลา ปิงขึ้น 100 กว่าโดยไม่มีเหตุอะไร

หากผิดพลาดประการณ์ ขออภัยด้วยครับ
                        เพราะมาจากประสบการณ์จริงครับ

Comment

• NanoStation M Series เป็น Repeater ได้ไหม

<< มี NanoStation M Series อยู่ 5 ตัว จะทำเป็น Access point 1 ตัว และที่เหลือเป็น Repeater ทั้งสี่ตัว ไม่ทราบว่าทำได้ไหมครับ และต้องการใส่ Password (WAP) ด้วย ลองทำ โหมด AP+WDS จับคู่ดูแล้วแต่ไม่สามารถใส่ Password(WAP) ได้นะครับ

Comment

• WDS ตั้ง Wireless Security เป็น WPA ได้รึป่าวครับ

Comment

• 1 ต่อ 4 ผมว่าหน่วงนะครับ

แสดงว่า ไม่มี Server ไว้จัดการ

เรียนถามคุณ condomair เกิดลูกค้าในระบบคุณ โหลดบิทมา
                              หุหุ สนุกเลยนะครับ

Comment

• Originally posted by mostmax
                                เหอะๆๆ กำลังจะขึ้นใหม่โดยเอา Nano รับจาก Base แล้วเอา RK ส่งบนเสาเดียวกันพอดี แบบนี้จะเป็นเหมือนกันรึเปลาเนี่ย T-T
                                พึ่งเป็นครับ เมื่อก่อนใช้ได้ดีตลอดมา กำลังหาสาเหตุที่แท้จริงอยู่ว่าเกิดจากตัวไหน เฮ้อ ตอนนี้ทำเป็นแบบ Roaming ไปก่อน

Comment

Working...
                                X