Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าหนองคายละเจอกันครับ (อยากเห็น Air fiber , BL&RK Thaitanium , RK GPS ละก็ตัว Reflecter ของ NS)

Comment

• เดียว กลับไป จะเอาพวก rk nano ลงแยกเสาให้หมด ไม่ไหว ปรับไปเท่าไหร่ก็ไม่ดีขึ้น เฮ้อ ทั้ง fix ตาม ทฤษฎี

b
      a-a
      b

มันก็ไม่ได้เหมือนเดิมเกาะยาก ถ้าเกาะติด แค่คนเดียวก็โหลดอะไรไม่ไปละ กำเวงจริง ๆ

ตีกันมันกระเจิงเจง ๆ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
        เดียว กลับไป จะเอาพวก rk nano ลงแยกเสาให้หมด ไม่ไหว ปรับไปเท่าไหร่ก็ไม่ดีขึ้น เฮ้อ ทั้ง fix ตาม ทฤษฎี

b
        a-a
        b

มันก็ไม่ได้เหมือนเดิมเกาะยาก ถ้าเกาะติด แค่คนเดียวก็โหลดอะไรไม่ไปละ กำเวงจริง ๆ

ตีกันมันกระเจิงเจง ๆ
        ลองติดแต่ละตัวแยกจากกัน40CMยังครับ แรกๆผมเจออาการแบบนี้เลยAP6ตัวตีกันเละเกาะไม่ติดติดบ้างหลุดบ้าง
        พอแยกออกจากกันก็ใช้ได้ปกติครับ

Comment

• ท่าน R ครับ ของผมได้ปกติหะ แต่ของผมเป็น Set RKM2 = AP WDSให้พวก 525+54gl wds ได้ 2 ตัว ส่วน NANO M2 = AP ยิงเข้าหอชาวบ้านเพียวๆ

สรุป : RK+NANO บนเสาเดียวกัน(8 เมตร ชิมลาง)ของผมไม่มีปัญหาเกาะติดเล่นได้ ตัว RK คนเกาะเยอะกว่า NANO นิดหน่อย

Comment

• SSID ต่างกันไหมครับ

Comment

• ตอนแรก SSID เหมือนกัน เอะใจว่าทำไมไปตกอยู่ rk ตัวเดียว ก็เลย รีมัน ทุกตัว ปรากฎว่า ดีขึ้นมาหน่อย แต่ nano อีกตัวไม่มีคนเกาะเลย แล้ว ลองเปลี่ยน SSID เป็นอันอื่น ลองเกาะ เกาะยังไงก็ไม่ติด กำซะงั้น ประสิทธิภาพสงสัยลดลง

Comment

• มีเรื่องสงสัยอยากมาหาแนวทางครับ
                ทำไงจะแชร์ ไวเลส ระหว่าง authen 2 กลุ่มได้ครับ

กลุ่ม 1 ----- > กลุ่ม 2
                กลุ่ม 2 ----- > กลุ่ม 1

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                  SSID ต่างกันไหมครับ
                  RK --> pro-wifi
                  nano --> pro wifi

แต่ออกจากสวิตด้วยเดียวกันครับ

Comment

• เอ... ของผม ออกจาก Switch
                    ชื่อของ UBNT แต่ละตัว จะเป็น ชื่อ ตามด้วยหมายเลขครับ 01 - 02 - 03 - 04
                    แยกๆกันไปครับ
                    คลื่นก็ตั้งคนละช่อง ก็ไม่กวนกันนะครับ

Comment

• ครับของผมไม่กวนกันกัน คงเป็นเพราะย่านนี้ไม่มีคนทำ hotspot เลยแม้แต่ truewifi , 3bb ก็ตาม - -

Comment

• = = scan ดูอีกที เห้ย ทำไมมันเยอะกว่าเก่าอีก ap แถวบ้าน tot , 3bb พรึบ เมื่อก่อน มีไม่กี่ตัว ตอนนี้เยอะแยะไปทั่วซอยหมด

Comment

• ความแรงของ AP มีผลจริงๆครับ ..มีลูกค้าใหม่ของผมคนนึงบอกว่า
                          ตอนแรกเค้าใช้ของร้านเน็ตใกล้บ้าน ร้านเน็ตใช้แค่ TP-Link ธรรมดาปล่อยไวเลส
                          ก็ใช้ปกติมานานพอสมควร ..แต่พอผมไปตั้งเสาส่งด้วย RK - WDS แถวนั้นขึ้นมา
                          จากที่ใช้ได้ กลายเป็นติดๆหลุดๆ ... จนเค้าต้องเปลี่ยนมาใช้ของเรานี่แหละครับ
                          เหอๆ สร้างศัตรูไปทั่วละตอนนี้ จะโดนเก็บวันไหนไม่รู้อ่ะเนี่ย - -,

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                            = = scan ดูอีกที เห้ย ทำไมมันเยอะกว่าเก่าอีก ap แถวบ้าน tot , 3bb พรึบ เมื่อก่อน มีไม่กี่ตัว ตอนนี้เยอะแยะไปทั่วซอยหมด
                            เดี๋ยวซํกพักคนไทยก็เป็นมะเร็งกันหมดเพราะสัญญานไวไฟ (แซวครับ)

Comment

• คลื่นมาตรฐาน ที่ Accesspoint แจก หรือแถมมา ของ TOT/3BB
                              ตั้งมา คือ ช่อง 1 / ช่อง 6
                              ลองสแกนบ่อยๆนะครับ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                                ท่าน R ครับ ของผมได้ปกติหะ แต่ของผมเป็น Set RKM2 = AP WDSให้พวก 525+54gl wds ได้ 2 ตัว ส่วน NANO M2 = AP ยิงเข้าหอชาวบ้านเพียวๆ

สรุป : RK+NANO บนเสาเดียวกัน(8 เมตร ชิมลาง)ของผมไม่มีปัญหาเกาะติดเล่นได้ ตัว RK คนเกาะเยอะกว่า NANO นิดหน่อย
                                Set เป็นโหมด ส่ง มันไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าเสานั้น มีทั้ง Station และ AP ล่ะก็ นั่นล่ะครับ ปัญหาแบบพวกผม เกิดทันทีครับ

Comment

Working...
                                X