Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เห็นสถานที่แล้วไม่ยากครับ ทางที่ดีรีบตี้ซี้ ปล่อยโปรโมชั่นมัดใจว่าที่ลูกค้าก่อนเลย
    เดี๋ยวเค้าไำปติดเน็ตส่วนตัวกันหมดแล้วจะแห้ว ^ ^

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
      เห็นสถานที่แล้วไม่ยากครับ ทางที่ดีรีบตี้ซี้ ปล่อยโปรโมชั่นมัดใจว่าที่ลูกค้าก่อนเลย
      เดี๋ยวเค้าไำปติดเน็ตส่วนตัวกันหมดแล้วจะแห้ว ^ ^
      +1 ครับ เดี๋ยวนี้ 3BB hotspot กับ tot wi net ก็ใช่ย่อยตัดขาผมไปหลายรายเเล้วฐานที่มั่นของผมจะเเตกวันไหนยังไม่รู้ตอนนี้เลยต้องหาที่ปักหลักใหม่ที่ใหม่ละ

Comment

• Originally posted by วิษณุ View Post
        ขออณุญาติปรึกษาท่านเซียนHotspotทั้งหลายทั้งปวงผมกำลังจะทำโครงการไหม่ เป็นพื้นที่หมู่บ้าน ที่ราบ ไม่มีตึก แต่มีต้นไม้นิดๆหน่อยๆ รัศมี 800 เมตร รอบทิศทาง ลูกค้า 20-30 Use ใช้SK10TNเป็นตัวรับ ที่ผมประมาณการไว้มี2ชุดดังนี้ หรือท่านใดมีเช็ตอื่นๆแนะนำ
        เช็ตที่1
        - MikroTik RB750 1800
        - Ubiquiti Rocket M2 3500 หรือ Rocket M2 Titanum ไม่ทราบว่าบ้านเรามีขายรึยัง
        + Ubiquiti Airmax MIMO2x2 Omni 13 dbi
        เซ็ตที่2
        - MikroTik RB450G 4700
        - Ubiquiti NanoStation M2 3500x3-4
        ชุดไหนคุ้มค่ากับเม็ดเงินลงทุนกว่าครับ?
        หรือมีเช็ตอื่นที่คุ้มค่ากว่านี้ครับ?
        สองเช็ตนี้เป็นยังไงบ้างครับ?
        (ปล.ต้องการสัญญาณ เต็ม4ขีดทุกพื้นที่)
        (ขอบคุณทุกท่านที่ชี้เเนะครับ)
        ถ้ารัศมี800เมตร ส่วนตัวนี่ถือว่าใหญ่นะครับ ถ้าเอา4ขีด ทุกพื้นที่ใช้เงินไม่ใช่น้อยเลยนะครับ
        ผมทำที่บ้านเอื้ออาทร รัศมีไม่เกิน400 เมตร ยังขึ้นเสาไปแล้ว 6 ต้น ยังไม่ครอบคลุมทั้งหมู่บ้านเลยครับ ผมต้องขึ้นทุกซอยครับเพราะบ้านมัน2ชั้นและติดกันเลยอาจจะยากกว่าที่อื่น (อนาคตคงได้ขึ้นเพิ่มอีกไม่ต่ำกว่า6ต้น)
        ส่วนตัวผมนิยมใช้ pico ครับ ถูกตังค์สุดครับ ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อเสาเพิ่ม เพราะยังไงก็ไปได้ไม่ไกลอยู่แล้วครับ ในหมู่บ้านผมไปได้ไกล 70 เมตรก็หรูละ อีกอย่างในหมู่บ้านผม 500หลังคาเรือน แต่ใช้เนตของผมแค่ 30กว่ารายเอง T_T ส่วน pico ของผมก็มีคนเกาะตัวละไม่เกิน5คนครับ
        ลืมบอกครับ แต่ละต้นผมทำระบบ แอร์แมกครับ คือจุดหลักตอนนี้ใช้ rkm2 9+15dbi และnanom5 airmax ส่วนตัวรับแอร์แมกก็ locom5 แล้วกระจายด้วย pico

ส่วนของท่าน800 เมตรถ้าขยายไปเรื่อยๆ ลูกค้าเยอะแน่นอน เอา450g ไปเลยครับ ส่วนจะใช้อุปกรณ์ตัวไหนหมาะต้องเอารูปหมู่บ้านมาดูครับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
          ถ้ารัศมี800เมตร ส่วนตัวนี่ถือว่าใหญ่นะครับ ถ้าเอา4ขีด ทุกพื้นที่ใช้เงินไม่ใช่น้อยเลยนะครับ
          ผมทำที่บ้านเอื้ออาทร รัศมีไม่เกิน400 เมตร ยังขึ้นเสาไปแล้ว 6 ต้น ยังไม่ครอบคลุมทั้งหมู่บ้านเลยครับ ผมต้องขึ้นทุกซอยครับเพราะบ้านมัน2ชั้นและติดกันเลยอาจจะยากกว่าที่อื่น (อนาคตคงได้ขึ้นเพิ่มอีกไม่ต่ำกว่า6ต้น)
          ส่วนตัวผมนิยมใช้ pico ครับ ถูกตังค์สุดครับ ไม่ต้องเสียตังค์ซื้อเสาเพิ่ม เพราะยังไงก็ไปได้ไม่ไกลอยู่แล้วครับ ในหมู่บ้านผมไปได้ไกล 70 เมตรก็หรูละ อีกอย่างในหมู่บ้านผม 500หลังคาเรือน แต่ใช้เนตของผมแค่ 30กว่ารายเอง T_T ส่วน pico ของผมก็มีคนเกาะตัวละไม่เกิน5คนครับ
          ลืมบอกครับ แต่ละต้นผมทำระบบ แอร์แมกครับ คือจุดหลักตอนนี้ใช้ rkm2 9+15dbi และnanom5 airmax ส่วนตัวรับแอร์แมกก็ locom5 แล้วกระจายด้วย pico

ส่วนของท่าน800 เมตรถ้าขยายไปเรื่อยๆ ลูกค้าเยอะแน่นอน เอา450g ไปเลยครับ ส่วนจะใช้อุปกรณ์ตัวไหนหมาะต้องเอารูปหมู่บ้านมาดูครับ
          ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ พื้นเป็นชนบท บ้านไม้ยกสูง หรือไม่ก็ บ้านปูนชั้นเดียว กระจายอยู่เป็นกลุ่มๆไม่ค่อยหน่าเเน่น ติดถนนใหญ่(2เลน)มีต้นไม่เป็นหย่อมๆ
          RK M5ของผม ทำAP wds P to P มาปีกว่าละไม่แน่ใจว่าแอร์แม็กที่ติ๊กอยู่มันถูกต้องรึป่าวเพราะที่หน้าManiมันไม่ขึ้นขีดอะไรเลย
          Last edited by วิษณุ; 21 Jun 2012, 00:29:44.

Comment

• Originally posted by GETTO View Post
            ผมต่อใช้งานอุปกรณ์ดังภาพด้านล่าง (ยกเว้นอุปกรณ์
            UBIQUITI PICOSTATION M2HP ซึ่งวางแผนว่าจะซื้อ)

โดยตัว UBIQUITI PICOSTATION M2HP จะเอามากระจายสัญญาณ wifi แบบ AP

จึงอยากถามว่า ตามภาพ top view และภาพจริง 2 ภาพ ด้านล่างนี้
            บ้านทั้ง 20 หลัง ที่ล้อมรอบ UBIQUITI PICOSTATION M2HP จะเล่น net ได้มั้ย

ภาพนี้คือสถานที่จริง (รอสร้างอีก 10 หลัง ฝั่งขวา)
            ซึ่งผมจะเอา UBIQUITI PICOSTATION M2HP ขึ้นไปติดบนเสาไฟฟ้าแรงต่ำ สูงจากพื้น 6 เมตร
            ดูรูปแล้ว เอาเรื่องอยู่เหมือนกัน
            บ้านชั้นเดียวก็จริง แต่แนวด้านหน้ามีต้นไม้

ถ้ามีแค่ต้นเดียวที่เห็น ติดที่ความสูงระดับเสาไฟฟ้า มุมบอดคงเป็นบ้าน 2 หลังที่อยู่หลังต้นไม้
            จาก 20 ถ้าหายไปแค่ 2 ก็น่าจะยอมเสียไปเลยดีกว่า

แต่ถ้าต้นไม้มากกว่านี้ น่าจะต้องเพิ่ม AP หรือเพิ่มความสูง
            ประเมินคร่าวๆ บ้านชั้นเดียว 3m+หลังคา
            เสาก็น่าจะ 10m (ถ้ามองจากยอดเสาน่าจะเห็นหลังคาของทุกบ้าน)
            6m คิดว่าคงมองไม่เห็นหลังคาบ้านที่โดนบังอยู่ เห็นแต่ต้นไม้

Comment

• ในนี้ท่านใดมีลูกค้าเกินร้อยคนเเล้วบ้างครับ ท่านมีเทคนิคอะไรดีๆช่วยกระชิบผมหน่อย ()

Comment

• ด่อมๆมองๆ Ais Airnet 7/7 Plus รอช่างติดต่อกลับ ^^

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                  ด่อมๆมองๆ Ais Airnet 7/7 Plus รอช่างติดต่อกลับ ^^
                  ชอบขาอัพอ่ะท่านหัวหน้า แถวบ้านที่พะเยา ไม่มีวี่แวว เลยแฮะ

Comment

• ยิง airmax ยากจริงเลยๆ กว่าจะสำเร็จ เหอๆ ตอนนี้ยังมีปัญหาเรื่องสัญญาณกวนกันครับ เดียวถ้าทำเสร็จยังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                      ส่วนตัวผมคิดว่าได้ครับ แต่บ้านหลังแรกกับหลังสุดท้ายไม่แน่ใจว่าจะเหลือสัญญาณกี่ขีด ต้องติดตั้งจุดหลักดูถึงจะรู้ครับ ถ้าไม่แรงพออย่างมากก็ อาจจะเพิ่มpicoอีก2ตัวมา wds กัน ติดที่บ้านแถวบนและแถวล่างอ่ะครับ
                      หรือถ้าท่านจะประหยัดก็ให้ลูกค้าซื้อ usb hipower ก็ได้ครับ แนะนำให้ขึ้นเสาเองที่บ้านดีกว่าครับ สัญญาณจะไปได้ดีกว่าติดที่เสาไฟฟ้าครับ
                      เท่าที่ดู น่าจะเป็นเสาไฟฟ้าของหมู่บ้านนะ ไม่น่าใช่ของการไฟฟ้า

Comment

• อย่าคิดว่าตัวเดียวเอาอยู่

อย่างน้อย
                        ด้านซ้ายมือ นับจากบน เสาไฟ มา 2 ตัน 1ap
                        ด้านขวามือ นับจากล่าง เสาไฟ มา 2 ตัน 1ap

อย่าคิดว่า ตัวเดียวจบ แล้วจะหนาว วางระบบ ควรคำนึงถึง ขาโหลดหนัก เอาไว้ด้วย พาลจะทำให้เน่าทั้งระบบ

Comment

• Originally posted by วิษณุ View Post
                          เล่นได้มั้ย//ตอบเลยว่าเล่นได้ครับ เต็ม4ขีดแทบจะทุกบ้านเลยมั้ง !!แต่ถามว่าอืดมั้ยถ้า20คนพร้อมกัน//อันนี้ไม่ทราบครับ
                          picoของผม โดนไป12-14useแทบจะเดี้ยงเข้าหน้า ubnt ยังอืด
                          Rock M2 + Omni 9 dbi เลยครับ งบบานแต่ชัว ด้วยแรม 64 เมก
                          (ปล.ติดกับเสาไฟฟ้าระวังจะโดนการไฟฟ้าไห้แกะออกนะผมโดนมาเเล้วทางที่ดีขึ้นเสาเองดีกว่าครับแป๊ะติดกับหลังคาบ้านก็ได้ขอแค่พ้นหลังคาก็พอแล้วของubntเค้าแรงจริงๆ)
                          อ่อครับ เสาไฟฟ้านี้เป็นเสาไฟฟ้าภายในหมู่บ้านพนักงานในนิคม
                          ซึ่งรับไฟฟ้าจากโรงไฟฟ้าเอกชน (สัมปทาน) ซึ่งการไฟฟ้าไม่เข้ามายุ่งครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by hs3jlq View Post
                          เห็นด้วยครับ แนะนำ Rocket M2 แรมเยอะ รองรับ user ได้พร้อมๆกันไม่อืด จะใช้ร่วกับ Omni รอบตัว หรือ Sector 120 องศา ก็ได้ หันเข้าบ้านจัดสรร 20 หลัง ไม่น่ามีปัญหา ติดตั้งง่าย ไม่ต้องไปติดตั้ง pico หลายๆตัวครับ ยุ่งยาก poe จ่ายไฟหลายตัว ที่สำคัญ เสี่ยงต่อไฟฟ้าช๊อตด้วย (ติดตั้งบนเสาไฟ)
                          จะลองหาข้อมูล Rocket M2 ครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by aha2pro View Post
                          เห็นสถานที่แล้วไม่ยากครับ ทางที่ดีรีบตี้ซี้ ปล่อยโปรโมชั่นมัดใจว่าที่ลูกค้าก่อนเลย
                          อ่อสบายครับ ผมเน้นความแรงของเนทและถูก
                          พร้อมบริการหลังการขายภายในหมู่บ้าน (ซึ่งผมซื้อบ้านในหมู่บ้านนีี้อาศัยอยู่ครับ)

สำหรับจุดนี้ที่ผมเข้ามาสอบถามพี่ๆ เป็นจุดที่ผมจะขยายเพิ่มครับ
                          ของเดิมมีอยู่แล้ว 38 หลัง (หมู่บ้านจัดสรร)

ผมมีโปรจ่าย 1 ปี ฟรี 1 เดือน
                          เก็บค่า net ต่อหลัง ถูกๆ 150 บาทต่อหลังต่อเดือน

ิให้ net วิ่ง 10/1 mbps ต่อ user

ส่วน banwidth รวม 20/4 mbps

ปล. เบื้องต้นผมใส่ script block bit เอาไว้ใน RB450G
                          Last edited by GETTO; 21 Jun 2012, 08:42:39.

Comment

• ตามหลักที่ท่านจะจ่่ายความเร็วให้ user ผมว่าเป็นจริงได้ยากครับ ลองนึกภาพเล่นยูทูปหรือโหลดยูทูปดูครับ ไม่ต้องถึง 10 คนหรอก 3-5 คนก็ร้องแล้ว ขนาดปล่อย 2m ต่อ user เน็ต 24/2 รองรับ 25 user เจอโหลดหนักพร้อมกัน 4 คนก็เริ่มหนืดแล้ว ถ้าไม่ใช้ server ที่มี proxy server ช่วยคงยากครับ - - ส่วนเรื่องตัวปล่อยสัญญาณให้ไป RKM2 เลยดีกว่าครับ มันเหมาะกับงานที่ user กระจุกตัวแบบนี้อยู่แล้ว ส่วนตัวคิดว่าชุด 9*9 เหลือเฟือเลยระยะนี้ หรือ อาจเพิ่มอีกตัวมาช่วยลดภาระก็จะดีไม่ใช่น้อยครับ
                            Last edited by mostmax; 21 Jun 2012, 08:54:40.

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                              ตามหลักที่ท่านจะจ่่ายความเร็วให้ user ผมว่าเป็นจริงได้ยากครับ ลองนึกภาพเล่นยูทูปหรือโหลดยูทูปดูครับ ไม่ต้องถึง 10 คนหรอก 3-5 คนก็ร้องแล้ว ขนาดปล่อย 2m ต่อ user เน็ต 24/2 รองรับ 25 user เจอโหลดหนักพร้อมกัน 4 คนก็เริ่มหนืดแล้ว ถ้าไม่ใช้ server ที่มี proxy server ช่วยคงยากครับ - -
                              + ปุ่มกด Like อยู่ไหน

โดนอยู่เหมือนกัน ฮ่าๆ

ตัวอย่าง
                              ให้คนละ 4 และ
                              บีบ ไฟล์ flv, mp4 ให้โหลดได้ที่ 256kbps
                              บีบ ไฟล์ zip, rar อื่น ๆ ให้โหลดได้ที่ 153.6kbps

ขาโหลดหนัก ๆ มีไม่กี่คน ถ้าเยอะเดี้ยง อืดๆ
                              Last edited by -:R:-; 21 Jun 2012, 08:56:30.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                                + ปุ่มกด Like อยู่ไหน

โดนอยู่เหมือนกัน ฮ่าๆ
                                [ATTACH=CONFIG]1797304[/ATTACH]

ตัวอย่าง
                                ให้คนละ 4 และ
                                บีบ ไฟล์ flv, mp4 ให้โหลดได้ที่ 256kbps
                                บีบ ไฟล์ zip, rar อื่น ๆ ให้โหลดได้ที่ 153.6kbps

ขาโหลดหนัก ๆ มีไม่กี่คน ถ้าเยอะเดี้ยง อืดๆ
                                ท่านมี proxy ช่วยนะนี่ยังดี ผมไม่ได้ใช้ server แล้วเปลี่ยนมาใช้ mikrotik อย่างเดียวเลย (server ค่าไฟหนักเกิน)

Comment

Working...
                                X