Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mostmax View Post
    เหมือนจะมีร้านขาย ubi+mik มาเปิดใหม่ลองไปดูกันนะครับ ^^

http://www.overclockzone.com/forums/...ะเทศ
    ตามติดเลยน๊า ท่าน mostmax
    (แอบแซวนะท่าน)
    คุ้นๆเนอะ ^^;

Comment

• Originally posted by autumn_th View Post
      อยากรบกวนถาม เรื่องการ config สำหรับ UBQUITI รุ่น Nano loco M2

- ในกรณีที่เรา set ให้มันรับ DHCP จากเซิพเวอร์ แล้วเราดึงสาย LAN ตัวมันออก แล้วมาเสียบกับโน๊ตบุ๊ค เรายังสามาราถเข้าไป Set มันได้ไหม และจะใช้ IP เลขอะไร ... คือไม่มีตัวจ่าย DHCP ให้ UBI แล้ว มันจะกลับไปใช้ 192.168.1.20 หรือเปล่า?
      ตั้ง ip ของตัว ubi ให้อยู่ในวงเดีัยวกับที่ server แจกมาครับผม
      เวลาเข้าก็เข้า ip ที่เราตั้งไว้

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
        ผมแค่สะกิตใจบางอย่างน่ะครับ ไม่ได้ตามติดอะไรเลย เพียงแต่บังเอิญไปพบเข้า ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
          ชอบขาอัพอ่ะท่านหัวหน้า แถวบ้านที่พะเยา ไม่มีวี่แวว เลยแฮะ
          เหมือนว่าจะไม่ถึง ระหว่างรอ Node ใหม่เก็บเงินซื้อ Ubiquiti NanoBridge M5 มาลองทดสอบสัญญาณ AIS ดีกว่า -0-

ของ AIS น่าจะเป็นตัวนี้

ไม่รู้ว่าจะขอเค้าเอา ยูบิ เกาะแทนได้มั้ย ^^

Comment

• Originally posted by pondopc View Post

สั่งของมาลองใช้บ้าง รึยังอ่ะครับ ร้านใหม่มีโปรโมชั่นอะไรถูกๆ รึป่าว

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
              สั่งของมาลองใช้บ้าง รึยังอ่ะครับ ร้านใหม่มีโปรโมชั่นอะไรถูกๆ รึป่าว

เหอเหอ ผมขอร้านเดิมดีกว่าครับ ยังไม่อยากเปลี่ยนเจ้าใหม่ เหอเหอ

Comment

• มีปัญหามาปรึกษาครับ
                ในระบบตอนนี้ที่เสาหลักบ้านผมมี
                1.bullet+15 dbi โหมด ap ธรรมดาใช้ยิงให้รอบๆบ้านเกาะ
                2. nsm2 ตัวที่ 1 ยิง AIRMAX ยิงไปจุด station 3 ใช้ locom2 รับครับ ระยะทาง 600 ม. (ch 6)
                3. nsm2 ตัวที่ 2 ยิง AIRMAX ยิงไปจุด station 1 และ station 2 (ch 1)
                station 1 loco m2 (ch 1) รับครับ ระยะทาง 327 เมตร
                station 2 loco m2 (ch 1) ระยะทาง 247 เมตร แล้วให้ bullet+ 9dbi (ch 11) โหมด ap กระจายต่อครับ
                4. nsm 2 อีกตัว (ch 11) ยิงไปอีกทิศนึงยิงแบบ wds โดยยิงไปคนละทิศกับ station 3 คือยิงไปคนละขั้วเลย

ปัญหาตอนนี้คือ เหมือนสัญญาณมันจะตีกันอะครับ โดยผมใช้ชาแนล 1 6 ในการยิง airmax แล้วสัญญาณมันก็มาแบบขาดๆหายมั้งครับ ทั้งๆที่ signal strength -50 ถึง -70 นิดๆเอง ผมควรจะแก้ไขปัญหายังไงดีครับโดยเฉพาะจุด station1 กับ station 2 สัญญาณ AIRMAX มาขาดๆหายๆ ลองรับสัญญาณจาก bullet มาเล่นได้แค่ 60 เมตรเองมั้ง เมื่อก่อนไปไกลๆกว่านี่สบายมากตอนนั้นยิงแบบ wds กับ nano m2 ทั้งๆที่เสาสูงเท่าเดิมแต่ไกลกว่านี้เล่นไม่ได้ปิงเจอ ap คอนเนกได้แต่ออกเนตไม่ได้เลยครับ ส่วน bullet +15 dbi ที่อยู่เสากลางกับ nano m2 นี่คนที่เกาะก็หลุดบ่อย ลองปิงดู time out มาเป็นพักๆเลยครับ เฮ้อ
                แต่ station 3 นี่สบายๆเลย เล่นเนตไม่มีสะดุด เหอๆ
                นี่รูปครับ
                Last edited by skaz-; 21 Jun 2012, 21:41:04.

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                  มีปัญหามาปรึกษาครับ
                  ในระบบตอนนี้ที่เสาหลักบ้านผมมี
                  1.bullet+15 dbi โหมด ap ธรรมดาใช้ยิงให้รอบๆบ้านเกาะ
                  2. nsm2 ตัวที่ 1 ยิง AIRMAX ยิงไปจุด station 3 ใช้ locom2 รับครับ ระยะทาง 600 ม. (ch 6)
                  3. nsm2 ตัวที่ 2 ยิง AIRMAX ยิงไปจุด station 1 และ station 2 (ch 1)
                  station 1 loco m2 (ch 1) รับครับ ระยะทาง 327 เมตร
                  station 2 loco m2 (ch 1) ระยะทาง 247 เมตร แล้วให้ bullet+ 9dbi (ch 11) โหมด ap กระจายต่อครับ
                  4. nsm 2 อีกตัว (ch 11) ยิงไปอีกทิศนึงยิงแบบ wds โดยยิงไปคนละทิศกับ station 3 คือยิงไปคนละขั้วเลย

ปัญหาตอนนี้คือ เหมือนสัญญาณมันจะตีกันอะครับ โดยผมใช้ชาแนล 1 6 ในการยิง airmax แล้วสัญญาณมันก็มาแบบขาดๆหายมั้งครับ ทั้งๆที่ signal strength -50 ถึง -70 นิดๆเอง ผมควรจะแก้ไขปัญหายังไงดีครับโดยเฉพาะจุด station1 กับ station 2 สัญญาณ AIRMAX มาขาดๆหายๆ ลองรับสัญญาณจาก bullet มาเล่นได้แค่ 60 เมตรเองมั้ง เมื่อก่อนไปไกลๆกว่านี่สบายมากตอนนั้นยิงแบบ wds กับ nano m2 ทั้งๆที่เสาสูงเท่าเดิมแต่ไกลกว่านี้เล่นไม่ได้ปิงเจอ ap คอนเนกได้แต่ออกเนตไม่ได้เลยครับ ส่วน bullet +15 dbi ที่อยู่เสากลางกับ nano m2 นี่คนที่เกาะก็หลุดบ่อย ลองปิงดู time out มาเป็นพักๆเลยครับ เฮ้อ
                  แต่ station 3 นี่สบายๆเลย เล่นเนตไม่มีสะดุด เหอๆ
                  นี่รูปครับ
                  1 กับ 6 บางโอกาสก็กวนกันได้

1 กับ 11 ผมก็เคยเจอว่ากวนกัน

ท่านลองเปลี่ยน Ch ตัวต้นทางเป็นแบบ Auto ดก่อนสัก 1-2 นาที มันนิ่งที่ช่องไหนค่อย Fix แล้วลองอีกที

Comment

• ืทำได้ละครับ ตอนนี้สัญญาณมาเยอะขึ้นละครับ ผมไล่จัดการทีละตัวเลยตั้งชาแนลใหม่หมดไล่ลงไปทีละชาแนลจนเจอชาแนลที่ผมคิดว่าเวิคละครับ เหลือแต่เรื่องสัญญาณกวนกันในจุดที่ 2 ครับยังไม่ได้ไปดูพรุ่งนี้เช้าๆว่าจะลองไล่เช็ค ap อีก2ตัวให้หมด
                    ผมตั้งประมาณนี้
                    nsm2 ที่ยิงไปจุด 3 ชาแนล 2
                    nsm2 ที่ยิงไปจุด 1 , 2 ชาแนล 7 ครับ
                    ผลปรากฎว่าความเร็วดีขึ้นมากๆเลย เหลือแต่ ap ครับ เดียวจะลองไล่ชาแนลของ ap อีก 2 ตัวดูครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

• Air Control อยางลองเล่นใจจะขาดแล้ว ยังไม่ออกให้ดาวน์โหลดนะครับ

http://dl.ubnt.com/aircontrol/AC2-Demos/ui-intro.html
                      http://dl.ubnt.com/aircontrol/AC2-De...ups-intro.html
                      http://dl.ubnt.com/aircontrol/AC2-De...ion-intro.html

Comment

• PowerAP N ทำไมปรับไม่ถึง 1000mW ตามที่บอกอะครับ ?

เพิ่งถอยมาเล่นครับ

ทำยังไงได้มั้งครับ ?

ปรับทุกท่า มันก็ดันไปสุดแค่ 28 dBm ตามรูป

จะทำไงให้มันถึง 1000mW ครับ

อัพ FW ตัวล่าสุด

Attached Files

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                          Air Control อยางลองเล่นใจจะขาดแล้ว ยังไม่ออกให้ดาวน์โหลดนะครับ

http://dl.ubnt.com/aircontrol/AC2-Demos/ui-intro.html
                          http://dl.ubnt.com/aircontrol/AC2-De...ups-intro.html
                          http://dl.ubnt.com/aircontrol/AC2-De...ion-intro.html
                          รอเหมือนกันครับท่าน ต่อให้ต้องซื้อ ก็ยอม

Comment

• Originally posted by Mc.Laren View Post
                            เพิ่งถอยมาเล่นครับ

ทำยังไงได้มั้งครับ ?

ปรับทุกท่า มันก็ดันไปสุดแค่ 28 dBm ตามรูป

จะทำไงให้มันถึง 1000mW ครับ

อัพ FW ตัวล่าสุด

1000mW ก็คือ 28dbm +-2dbm = 26dbm, 30dbm(1watt)

Comment

• พี่ๆ ครับขอรบกวนชวนแนะนำ การบล๊อก IP ให้หน่อยครับ
                              พอดีเป็นหอพักของพี่ที่ต่างจังหวัด หน่ะครับมีปัญหาเรื่องเน็ตใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง (ต้นตอจริงๆ คือไม่ชัวร์ครับ)
                              อุปกรณ์ตอนนี้มีเท่านี้ครับ
                              1.เร้าเตอร์ 3BB
                              2.Rocket M2 + omni 7dB

ก็อยากเชพมากที่สุดเท่าที่ พอจะเป็นไปได้หน่ะครับ
                              อุปกรณ์เท่านี้พอจะ กำหนด IP เฉพาะต่อห้องให้พอไหวรึเปล่าครับ
                              รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

Comment

• ไม่ทราบว่าบ้านเรามี titanum ตัวไหนว่างขายเเล้วบ้างครับหาชื้อไดที่ไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X