Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สเปนเข้ารอบจนได้ ^ ^ เสียดายตอไม้ขวัญใจลงมาไม่ยอมยิง - -*
    ก่อนนอนเทสสปีดเน็ตร้องไห้ซะหน่อย ToT 10m/512k + 7m/512k
    ..แต่เข็มไมล์ 3bb อ่อนเกินจริงแฮ่ะ

Comment

• nano M5 6 ตัว จะพอควบคุมพื้นที่ไหวป่าวครับ ระยะ 5-7 km รับด้วย nano M5 กระจายสัญญาณด้วย BL M2

ประมาณ 10 หมู่บ้าน ขอแค่หมู่บ้านละ 6-10 user ต้องใช้เน็ต ประมาณเท่าไรครับ ควบคุมด้วย MK 450G

ไครมีประสบการณ์จิงขอคำแนะนำด้วยนะครับ ต้องการประหยัดงบให้มากที่สุดครับผม

Comment

• ^
        ^
        ^
        ไม่ไหวมั่งครับ พื้นที่ขนาดนี้ต้องเพิ่มจำนวน ap แน่นอน + งบอีกมหาศาลอีกเชียว ผมว่าค่อยๆทำค่อยๆขยับไปทีละส่วนดีกว่า

Comment

• ^
          ^
          ลูกค้ายอมซื้อ Alfa เหรอ ??

ลองคุยรึยัง

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
            ^
            ^
            ลูกค้ายอมซื้อ Alfa เหรอ ??

ลองคุยรึยัง
            แต่ละหมู่บ้าน(กลางหมู่บ้าน) รับด้วย nano M5 กระจายสัญญาณด้วย BL M2 ครับ (บ้านไกลเสนอ alfa ครับ)

Comment

• Originally posted by bomyongyut View Post

nano M5 6 ตัว จะพอควบคุมพื้นที่ไหวป่าวครับ ระยะ 5-7 km รับด้วย nano M5 กระจายสัญญาณด้วย BL M2

ประมาณ 10 หมู่บ้าน ขอแค่หมู่บ้านละ 6-10 user ต้องใช้เน็ต ประมาณเท่าไรครับ ควบคุมด้วย MK 450G

ไครมีประสบการณ์จิงขอคำแนะนำด้วยนะครับ ต้องการประหยัดงบให้มากที่สุดครับผม
              ถ้าตั้งจริง ๆ คิดว่าไม่น่าจะต้องถึง 6 ตัวครับ แนะนำแค่ 3 ตัวก่อน

เท่าที่ลูกค้าผมเล่นรอบทิศทางส่วนมากจะจบที่ 3 ตัว ไม่มีใครต้องเพิ่ม

และอีกอย่าง ถ้าตั้ง 6 ตัว บนเสาน่าจะตีกันเองมากกว่า

ในเรื่องระยะทาง 5-7 กม. ถ้าโล่งจริง ๆ Nano น่าจะไหว แต่การรับส่งข้อมูลต้องเทสเอา

เพราะลูกค้าผมเคยใช้งานไกลสุดที่ระยะ 7 กม. กว่า ๆ สัญญาณพอใช้งานได้ แต่ไม่ได้แรงครับ

เรื่องเน็ตแล้วแต่กลุ่มลูกค้าซะมากกว่า ต้องดูการใช้งานของลูกค้า ขอไม่ต้องเยอะ ถ้าไม่พอแล้วค่อยเพิ่มสปีดทีหลังครับ

Comment

• ตอนแรกผมก็คิดอย่างนี้แหละครับ เสาเดียวกระจายกลางหมู่บ้าน
                บ้านไกลให้จัด usb wireless แต่ความเป็นจริงไม่ค่อยจะอยากจัดกันเท่าไหร่
                ไหนจะต้นไม้บัง ไหนจะพื้นที่สูงต่ำ จานดำ psi ก็มีส่วนด้วยนะ ติดกันทุกหลัง
                เพราะหมู่บ้านผมรับสัญญาณTVมาไม่ถึง ยิ่งพวกเล่นในห้องนี่ยิ่งแล้วใหญ่
                กำแพงไม่รู้กี่ชั้น บอกให้มาเล่นหน้าบ้านเอา ก็ส่ายหน้าละ - -*
                ผมแค่หมู่บ้านเดียวครับ ยังต้องลงไปขนาดนี้เลย ไม่งั้นไม่ึถึงลูกค้าครับ
                ของท่านนี่โครงการใหญ่ อยู่ที่ใจรัก+งบถึง อ่ะครับถึงจะกล้าลง สู้ๆ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                  ต้องโทรไปจิกบ่อยๆ ใช่รึป่าวครับ เหอๆ
                  จากประสบการณ์นะ
                  - ต้องเป็นคนรู้จัก เช่น เป็นเพื่อนกับช่างไรงี้ บริการผิดกันมากมาย
                  - หลังจากที่โดนอาละวาด การบริการจะพลิกจากหน้ามือเป็นหลังมือ
                  - โทรจิกบ่อยๆบางทีก็ไม่ช่วยอะไรนะ ต้องแสดงตัวตน อิอิ

3 ข้อนี้ ยกเว้นในกรณีที่ พนง.พื้นที่นั้นไม่ห่วยแตกเกินไป บริการดี ซ่อมไว คุยง่าย

Comment

• Originally posted by popuri01816 View Post
                    จากประสบการณ์นะ
                    - ต้องเป็นคนรู้จัก เช่น เป็นเพื่อนกับช่างไรงี้ บริการผิดกันมากมาย
                    - หลังจากที่โดนอาละวาด การบริการจะพลิกจากหน้ามือเป็นหลังมือ
                    - โทรจิกบ่อยๆบางทีก็ไม่ช่วยอะไรนะ ต้องแสดงตัวตน อิอิ

3 ข้อนี้ ยกเว้นในกรณีที่ พนง.พื้นที่นั้นไม่ห่วยแตกเกินไป บริการดี ซ่อมไว คุยง่าย
                    ต้นใส่เสื้อพระจอมเกล้าแล้วเดินเข้าไป ไม่มีปัญหาแล้วแฮะ ^^
                    พอดีไปเจอรุ่นพี่อยู่ในนั้น

Comment

• Originally posted by bomyongyut View Post

nano M5 6 ตัว จะพอควบคุมพื้นที่ไหวป่าวครับ ระยะ 5-7 km รับด้วย nano M5 กระจายสัญญาณด้วย BL M2

ค่อยๆทำ ดีที่สุดครับ ค่อยๆขยายไปทีละจุด point to point แล้วก็ปล่อย AP ทำไปเรื่อยๆครับ งานช้างอีกแล้ว

.
                      .

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                        สเปนเข้ารอบจนได้ ^ ^ เสียดายตอไม้ขวัญใจลงมาไม่ยอมยิง - -*
                        ก่อนนอนเทสสปีดเน็ตร้องไห้ซะหน่อย ToT 10m/512k + 7m/512k
                        ..แต่เข็มไมล์ 3bb อ่อนเกินจริงแฮ่ะ

เข็มอ่อนเพราะการตลาดรึเปล่าน้าาา

ผมเทสกับ speedtest.net ครับ เชื่อถือได้

ไม่ก็ IDM ไปเลย 9.8MB/s

Comment

• Originally posted by soravit View Post
                          เข็มอ่อนเพราะการตลาดรึเปล่าน้าาา

ผมเทสกับ speedtest.net ครับ เชื่อถือได้

ไม่ก็ IDM ไปเลย 9.8MB/s
                          speedtest.net ผมลองแล้วมันขึ้นแค่เ้ส้นเดียว งงๆ มันไม่เทสแบบรวมเน็ตให้ครับ
                          เดี๋ยวคืนนี้ปิด server ลอง idm ดูว่าจะได้แค่ไหน

Comment

• ระยะครอบคลุม 5 กิโล แบบวงกลม เหอเหอ
                            งบท่าจะบานนะครับ
                            1 กิโล นี่ก็หืดจับแล้ว ด้วย AP ที่ต้องกระจายเพื่อให้ครอบคลุมพื้นที่ไม่ต่ำกว่า 4 - 6 ตัว
                            เน้นว่า ใน 1 กิโล ต้องได้หมด และเร็ว สัญญาณดี
                            และใช้ Notebook ของลูกค้ารับสัญญาณได้ ไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่ม

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                              ค่อยๆทำ ดีที่สุดครับ ค่อยๆขยายไปทีละจุด point to point แล้วก็ปล่อย AP ทำไปเรื่อยๆครับ งานช้างอีกแล้ว

.
                              .
                              ค่อยๆทำ ถูกแล้วครับ อาจมีปัญหาที่คึดไม่ถึง 4 ปี และ กลางหมู่บ้านเลย

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post

.
                                .
                                ตะก่อนต้นใช้ไม่ไผ่ และตัว RK ตัวเดียว พอได้ค่าเน็ตมาก็เริ่มขยาย จนทุกวันนี้หนาแน่น หมดทุกจุดละ

Comment

Working...
                                X